Kinh nghiệm: Hối Hận Khi Mua Nồi Chiên Không Dầu

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi sweet.cream, 21/5/2020.

1. sweet.cream

sweet.cream Thành viên mới

Chẳng là dạo này thấy nồi chiên không dầu đang làm mưa làm gió khắp các diễn đàn từ đợt nghỉ Covid vừa rồi. Em cũng ngâm cứu lên xuống, tham khảo kinh nghiệm từ người quen, người khen người chê. Đắn đo mãi cũng cắn răng order một cái. Khổ nỗi, dịch bệnh nên hàng về chậm. Hết cách ly rồi mà em mới nhận được nồi. Thôi thì cũng triển lấy vài món.
    Nhưng, sau khi dùng nckd một thời gian thì em thấy HỐI HẬN quá các mẹ ạ. Hối hận vì.....KHÔNG MUA SỚM HƠN!!! ;););)
    Nckd tiện lắm các mẹ ơi. Cho thực phẩm vào, vặn một phát rồi đủng đỉnh tập Tabata, tắm táp các thứ xong, nghe nồi tinh phát là có món tươm tất nè. Không bị bắn dầu, không bị mùi, không phải dùng dầu ăn, không phải đứng bếp lật, giở các thứ các thứ.
    Mà nckd nó nóng cả trên và dưới, lại có quạt lưu thông khí làm nóng đều, nên thực phẩm CHÍN ĐỀU luôn. Đối với đậu chiên, hoặc các món thịt cần làm vàng, xém bề mặt thì các mẹ chia nửa thời gian để lật mặt 1 lần là được nhé.
    Các mẹ thường share công thức nhiệt này bao nhiêu phút, nhiệt kia bao nhiêu phút có thể khiến hoang mang, tưởng phức tạp thế nào. Kinh nghiệm của em thì thấy nhiệt độ canh theo bình thường các mẹ nấu bếp ga/bếp từ. Nhiệt 100-120 độ thì tương ứng với lửa nhỏ. Nhiệt 150-170 độ thì là lửa vừa, >200 độ thì là lửa to. Các mẹ lần đầu nấu thì cứ vặn 150-170 độ trong 10 phút/lần, sau mỗi 10 phút lại xem độ chín thế nào rồi tăng/giảm nhiệt độ hoặc thời gian.
    Tuy nhiên, nckd cũng không phải nồi vạn năng lắm đâu. Em bị thất bại 2 lần với món khoai lang chiên và râu mực tẩm bột. Khoai lang thì rõ là xém bên trong mà bên ngoài và ăn vẫn như khoai sống. Còn râu mực tẩm bột và các món tẩm bột khác thì em nghĩ không thể làm bằng nckd được.
    À, nhân tiện share cho các mẹ công thức Nem bề bề ngon rớt nước miếng bằng nckd nha.
    Nguyên liệu cho 4-5 người ăn (20 chiếc nem)
    • Bề bề: 20 con
    • Thịt nạc vai xay hoặc băm: 500gr
    • Cà rốt: 1 củ
    • Hành tây: 1 củ
    • Giá đỗ: 100gr
    • Miến dong: 50gr
    • Mộc nhĩ: 3 tai
    • Nấm hương: 10-15 cây
    • Bánh đa nem (hoặc vỏ ram): 20-30 chiếc
    • Gia vị: hành lá, hành khô , tiêu xay, tỏi khô, giấm, chanh, đường, nước mắm, hạt nêm, dầu ăn, ớt cay
    • Rau sống (xà lách, húng, kinh giới, tía tô) và bún ăn kèm
    Cách làm nem bề bề giòn ngon
    Bước 1: Sơ chế nguyên liệu
    Bề bề (tôm tít) các mẹ có thể dùng bề bề tươi sống hoặc nõn bề bề hấp sơ đều được. Nếu dùng bề bề sống, các mẹ rửa sạch rồi dùng kéo cắt 2 bên rìa thân, tách vỏ lấy phần thịt. Nếu dùng nõn sẵn thì rất tiện, chỉ cần rã đông là có thể sử dụng luôn. Đặc biệt, nếu dùng nõn bề bề trứng thì ngon hết sẩy.

Nấm hương, mộc nhĩ, miến dong đem ngâm cho mềm (khoảng 30 phút) rồi rửa sạch. Miến cắt khúc chừng 3cm, nấm hương và mộc nhĩ thì cắt chân rồi xay hoặc thái nhỏ.

Rau, củ các loại rửa sạch. Hành tây bóc vỏ, thái hạt lựu. Cà rốt nạo vỏ, nạo sợi. Hành lá thái nhỏ. Hành và tỏi lần lượt băm nhỏ, để riêng. Ớt cay bỏ hạt, băm nhỏ hoặc thái lát.

Bước 2: Trộn và cuốn nem
    Cho thịt nạc xay, nấm, mộc nhĩ, cà rốt, giá đỗ, hành khô, hành lá, hành tây, miến vào bát. Thêm 2 thìa nước mắm, 1 thìa hạt nêm và 1/2 thìa tiêu xay vào trộn đều nhân và ướp trong khoảng 10 phút. Sau 10 phút, đập 2 quả trứng gà vào và trộn thêm một lát rồi bắt đầu gói.

Trải bánh đa nem lên thớt. Nếu dùng bánh đa trắng, các mẹ có thể chuẩn bị một bát con nước lã có hòa thêm một chút giấm để phết lên bánh đa cho mềm, dính, dễ gói và giòn hơn khi rán. Em thì khoái vỏ ram Hà Tĩnh. Cho nhân và giữa bánh đa rồi đặt 1 nõn bề bề lên trên, gấp 2 mép rồi cuộn tròn. Lặp lại công đoạn này cho đến khi hết nhân. Có nhiều người có cách làm nem bề bề hơi khác đó là băm nhỏ trộn cùng với nhân. Nhưng nếu để nguyên nõn bề bề, các mẹ sẽ cảm nhận rõ hơn vị thơm và dai ngọt của thịt bề bề đấy.

Bước 3: Chiên nem
    Bước này mới gọi là nhàn dã man đây ạ. Cho nem vào nckd, không cần dùng giấy bạc hay giấy nến gì nha, để đỡ phải lật mặt ạ. Set nhiệt tầm 170 độ trong 20 phút ạ. Hết 20 phút thì set nhiệt 200 độ trong 5 phút cho vỏ giòn tan luôn. Đợi ting một phát là có món nem vàng rộm rồi.

Bước 4: Pha nước chấm nem
    Nem rán ngon không thể thiếu nước chấm chua ngọt vừa vặn. Cho 1 bát con nước sôi để nguội vào bát ô tô, thêm 5 thìa đường, 5 thìa nước mắm, 1 quả chanh vắt lấy nước cốt, 2 thìa giấm. Khuấy đều cho đường tan hết. Thêm tỏi và ớt băm, khuấy nhẹ cho tỏi ớt nổi lên trên.

Nem rán bằng nckd thì chỉ hơi cực lúc đầu chuẩn bị nhân. Sau rồi cho vào nồi chiên thì nhàn lắm. Thế nên kể cả buổi tối ngày thường đi làm về mà thèm nem, em vẫn có thể làm được món này. Ôi, vừa viết mà lại thèm rồi, tối lại triển thôi :)))))))

Xem thêm các chủ đề tạo bởi sweet.cream
    Đang tải...

2. songngu23

songngu23 Mê bếp bánh <3

chài , đọc tiêu đề e tưởng nckd có vấn đề gì cơ mẹ nó :)), phải nói là dùng siêu tiện đấy, e chưa thử rán nem bao giờ, có khi cuối tuần triển, nhà ai cũng mê nem mà mỗi lần rán thì ngại bắn tung tóe

sweet.cream thích bài này.
  3. sweet.cream

Mình ban đầu cũng sợ nem rán bằng nckd sẽ bị dai vỏ cơ, ai dè giòn tan luôn ấy, mà không bị bục nhân ở giữa như rán dầu đâu

4. linhpham133

linhpham133 Thành viên mới

tiện lợi quá ạ, nhà e thích các món chiên nhưng không dám ăn nhiều vì sợ dầu mỡ nhiều không tốt cho sức khỏe

5. hien nguyenn

hien nguyenn Bắt đầu tích cực

thấy chị em review ổn quá chắc em cũng phải tậu một chiếc, tại cũng để ý em này lâu rồi

sweet.creamkiraka thích.
  6. chunghv458

chunghv458 Thành viên tích cực

Wow. Hấp dẫn quá. Nghe chị nói chắc E cũng phải ngâm cứu rinh 1 chiếc về quá

7. Hệ thống messenger

Hệ thống messenger Thành viên tích cực

Cảm ơn những chia sẻ của các mẹ

8. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

Nồi chiên không dầu tiện lợi, làm được nhiều món ngon nên mình cực thích luôn

9. meHaTinh

meHaTinh Thành viên rất tích cực

mình chưa thử bao giờ

10. hoangthongcamera

hoangthongcamera Camera quan sát, Camera wifi không dây Hoàng Thông

Chắc phải làm ngay một cái cho chị vợ làm đồ nhậu thôi, chứ đi mua ngoài hoài cũng nãn lắm rồi AE ak

11. sweet.cream

Nhà em cũng thế đấy, rất khoái các món chiên/nướng nhưng đợt rồi máu mỡ chồng em cao quá, cả nhà quyết tâm chuyển sang chế độ ăn healthy hơn nên mới rinh 1 em nckd về

12. sweet.cream

Hehe, em cũng đắn đo mãi vì thấy kẻ khen người chê nhiều, nhưng mua về mới thấy tiện lợi lắm

13. thanhthuyvt46

thanhthuyvt46 Bánh kẹo giá rẻ 0911039596

nhà m,ình dùng hơn 1 năm nay rồi, nhưng thấy chỉ dùng cho thịt, cá, gà, vịt thì ngon, à khoai tây chiên nữa, chứ còn rán nem mình thấy chiên dầu ngon hơn, mình còn làm dc cả bánh mì bằng nồi chiên ko dầu nữa :D
    nói chung là tiện hơn rán dầu nhiều, mua ko tiếc lắm!

14. sweet.cream

Hay là mẹ nó rán nem bằng bánh đa trắng nhỉ? em rán bằng vỏ ram thì ưng lắm nè. Mẹ nó share công thức bánh mỳ đi ạ :D

15. sweet.cream

Đúng rồi đấy ạ, mà ăn ngoài dễ tăng máu mỡ lắm bác à. Ông xã em cứ đợt nào phải đi tiếp khách, ăn hàng vài bữa là mỡ máu tăng cao ngất ngưởng á

16. Linh993

Linh993 Thành viên tập sự

Em chưa dùng bao giờ, mà cũng thấy có nhiều review các kiểu. Người thì bảo nồi chiên khô quá , người thì bảo dùng thích... Dùng loại nào thì tốt hơn vậy ạ ?

17. sweet.cream

Em thử nhiều món thành công rồi nên thấy ưng lắm. Còn khô thì chắc có món phải phết dầu lên á. Hôm qua cả nhà vừa làm bữa đùi gà sốt teriyaki siêu tiện lợi mà ngon "nuốt lưỡi" luôn (sốt em mua sẵn của ottogi). Còn nhãn hiệu thì em chưa dùng các loại khác nên ko biết review thế nào. Em order loại nội địa trung có hơn 900k thôi.

18. thanhthuyvt46

thanhthuyvt46 Bánh kẹo giá rẻ 0911039596

đúng rồi mn ạ, mình làm bằng bánh đa trắng, bánh mì thì mình làm như hướng dẫn trên youtube thôi ạ, và canh nhiệt cứ để 150-160 độ 10p 1 lần là ok :D
    nhưng vẫn chưa dc xốp ngon như ngoài hàng mn ạ :D

19. MePun

MePun Bán đèn trang trí Vintage - 0936.069.251

Mom khéo tay thế. :D

20. sweet.cream

Thế mom thử một lần làm bằng vỏ ram xem ạ, giòn tan luôn ấy ạ

thanhthuyvt46 thích bài này.