Thông tin: Bật Mí 8 Thói Quen Xấu Có Hại Cho Răng

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi TeethCare-shop, 26/6/2020.

1. TeethCare-shop

TeethCare-shop "Nụ cười của bạn - niềm vui của chúng tôi"

• Răng là bộ phận cơ thể dễ bị tổn thương nếu không được chăm sóc đúng cách.
    • Tuy nhiên, chúng ta lại vô tình làm tổn thương răng vì những thói quen hằng ngày của mình.
    • Hãy cùng TeethCare-shop kiểm tra xem bạn mắc phải bao nhiêu trong số 8 thói quen gây hại cho răng dưới đây nhé!
    1/ CHẢI RĂNG QUÁ MẠNH VÀ SAI CÁCH

• Hầu hết mọi người đều nghĩ rằng đánh răng mạnh sẽ làm răng sạch hơn nhưng trên thực tế việc làm này chỉ khiến cho răng của bạn bị tổn thương nhiều hơn.
    • Bên cạnh đó, việc bạn dùng bàn chải lông cứng sẽ làm men răng, nướu bị tổn thương
    • Do đó mà răng sẽ bị nhạy cảm hơn
    2/ NHAI/CẮN ĐỒ CỨNG

• Đồ cứng ở đây bao gồm thức ăn cứng và đồ dùng cứng.
    • Nhai cắn đồ quá cứng như gặm xương, cắn hạt, dùng răng mở nắp chai,…
    • Khi bạn dùng lực để cắn các đồ cứng sẽ phá hủy lớp bảo vệ răng, gây đau nhức cho răng, thậm chí làm vỡ răng.
    • Ngoài ra, bạn cũng không nên cắn hoặc nhai đá vì nhiệt độ của nó rất thấp không tốt cho răng, làm tê răng ngay lập tức, và sau đó có thể gây đau răng kéo dài
    3/ NGHIẾN RĂNG

• Khi bạn lo lắng, căng thẳng hay buồn phiền là nguyên nhân gây ra tật nghiến răng.
    • Thói quen xấu này sẽ phá hủy răng (mòn răng) dẫn đến răng bị nhạy cảm, bị nứt hoặc vỡ.
    • Lực nghiến răng lâu ngày còn ảnh hưởng đến khớp thái dương hàm làm bệnh nhân thường xuyên đau khớp nhai rất khó chịu
    4/ SỬ DỤNG TĂM XỈA RĂNG
    • Sau mỗi bữa ăn, nhiều người vẫn có thói quen sử dụng tăm xỉa răng
    • Dùng tăm xỉa răng làm tổn thương nướu răng dẫn đến viêm nha chu.
    • Thay vì dùng tăm xỉa răng, bạn có thể dùng chỉ nha khoa để làm sạch kẽ răng, hạn chế hình thành cao răng và tránh được các tổn thương cho nướu cũng như men răng.
    5/ SỬ DỤNG NHIỀU THỰC PHẨM GÂY HẠI CHO RĂNG

a. THỰC PHẨM CHỨA NHIỀU AXIT, ĐƯỜNG VÀ TINH BỘT
    • Các thực phẩm có chứa nhiều axit như dưa chua, nước uống có gas, chanh, bưởi, dấm…
    • Thực phẩm giàu chất đường và tinh bột có khả năng tạo axit qua quá trình nhai nghiền thức ăn
      • Thực phẩm giàu chất đường có thể kể đến là bánh kẹo, nước ngọt, trái cây khô, mật ong,…
      • Chất tinh bột thường có trong bánh mì, khoai tây chiên…
    • Những thực phẩm này đều có thể gây hại cho răng và làm tăng nguy cơ sâu răng.
    b. THỰC PHẨM CÓ NHIỆT ĐỘ QUÁ NÓNG HOẶC QUÁ LẠNH
    • Khi dùng thực phẩm quá nóng, hoặc quá lạnh, sẽ tàm tê răng ngay lập tức, và sau đó có thể gây đau răng kéo dài.
    • Đây là 2 tình trạng không tốt cho men răng.
    • Đặc biệt, men răng sẽ trở nên tệ hơn nếu sử dụng cả hai thực phẩm một lúc
      • Như là việc ăn lẩu và uống bia…
      • Qua đó, sẽ làm tăng nguy cơ răng bị nhạy cảm
    6/ HÚT THUỐC
    • Hút thuốc là một thói quen xấu không chỉ với phổi mà còn với răng miệng của bạn.
    • Hút thuốc có thể gây vàng răng, viêm nha chu khiến rụng răng sớm và tệ hơn là nguy cơ mắc phải ung thư vòm miệng.
    7/ ĂN QUÁ CHẬM - HOẶC QUÁ LIÊN TỤC
    • Tần số ăn uống của bạn có thể ảnh hưởng tiêu cực đến sức khỏe răng miệng của bạn.
    • Sau khi ăn, các mảng bám dính trên răng của bạn sản sinh ra các axit tấn công vào răng.
    • Chính vì vậy mà tại sao ăn vặt lại là nguyên nhân chính gây sâu răng.
    • Nếu bạn ăn chậm và lâu, răng của bạn cũng sẽ phải hoạt động liên tục với thức ăn và không có cơ hội để chống lại các vi khuẩn.
    8/ ĐỂ MIỆNG KHÔ
    • Một số loại thuốc gây khô miệng.
    • Nếu không có đủ nước bọt để trung hòa axit, bạn dễ bị sâu răng hơn.
    • Các thuốc gây khô miệng bao gồm thuốc lợi tiểu, thuốc kháng histamin, thuốc thông mũi và thuốc giảm đau…
      • Mức độ gây khô miệng phụ thuộc và lượng thuốc bạn uống.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi TeethCare-shop
    Đang tải...

2. TeethCare-shop

Các mom cần gì, cứ hỏi mình nhé! Thanks cả nhà!

3. ngochan_zxc

ngochan_zxc Ngọc Hân

Mình hay dùng tăm xỉa răng. Cái này nó là thói quen lâu năm và ảnh hưởng từ gia đình rồi. Mà đi ăn hàng, ăn quán cũng bày toàn tăm nên cũng tiện dùng.

4. TeethCare-shop

Bạn có thể dùng tăm chỉ, hoặc mang theo 1 cuộn chỉ nha khoa nha! Dùng tăm xỉa răng gây tụt nướu, khiến răng nhạy cảm. Mình có thể tạo 1 thói quen mới nha bạn. Thân.

5. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

Người Việt mình hay có thói quen xỉa răng bằng tăm vừa gây tổn hại nướu lại làm kẽ răng rộng ra nhưng vì nó đã trở thành thói quen rồi và chỉ nha khoa lại không phổ biến và có giá thành cao hơn tăm nên cũng khó bỏ việc này

6. TeethCare-shop

Cảm ơn bạn. Giờ đã có tăm chỉ hoặc bàn chải kẻ răng giúp chúng ta vệ sinh răng miệng dễ dàng hơn đó các mẹ!