Khi Con Bạn Nhút Nhát

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi Nguyenlan18009, 25/7/2020.

1. Nguyenlan18009

Nguyenlan18009 Thành viên mới

Bạn lớn nhà mình năm nay học lớp 2 là con trai nhưng lại rất nhút nhát, những hoạt động như đi xe đạp, trong khi các bạn cùng tuổi biết đi từ khi 5 tuổi bạn nhà mình mãi gần đây mới dám ngồi lên xe chứ còn chưa dám nhấc chân lên để đạp nữa. Nhiều khi mình thấy lo lắng vì con gì cũng sợ nên suốt ngày chỉ ở nhà, mặc dù mình có động viên đăng kí cho con đi học võ, đi bơi nhưng bạn ấy không thích, hôm nào đi học cũng khóc nên mình đã cho con nghỉ.
    Có lẽ con như vậy cũng tại mình một phần khi quá bao bọc lúc con còn nhỏ, không cho bạn ấy ra ngoài chơi nhiều, bây giờ dù bận rộn mình luôn thu xếp cho con đi dã ngoại cuối tuần để con được vui chơi trải nghiệm Tuần vừa rồi mẹ con mình lựa chọn Eco farm khi tới đó bên farm có tổ chức các trò chơi như: câu cá ném bóng nước, thu hoạch cây quả, ban đầu khá e dè nhưng chỉ sau một lúc những trải nghiệm ấy lại thu hút bạn ấy một cách kì lạ, lên đó được gặp bạn bè vui chơi dường như bạn nhà mình phần nào hòa đồng hơn
    Không biết ba mẹ nào có con có tính cách nhút nhát có thể cho mình xin kinh nghiệm giúp con tự tin hơn được không

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Nguyenlan18009
    Đang tải...

2. dung0886876888

dung0886876888 Thành viên chính thức

đáng lo nghĩ thật, không biết phải làm thế nào

3. tranthikhuyen

tranthikhuyen Thành viên chính thức

Theo e chị lên cho bé đi dã ngoại hoạt động ngoài trời và những nơi có nhiều trẻ con để bé làm quen với môi trường bé sẽ cảm thấy vui vẻ hơn

4. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

bây h chị nên cho bé đi chơi nhiều nơi hơn đi hay cho bé đi theo cùng mình. thời gian đầu có lẽ bé sẽ khó chịu không quen nhưng ở ngoài kia sẽ có rất nhiều điều sẽ kích thích trí tò mò của bé đó

5. hongphuong8211

hongphuong8211 Thành viên tập sự

mình nghĩ nên cho trẻ giao lưu với bên ngoài nhiều hơn, chẳng hạn như tham gia những khóa học hè, hoặc học nhóm nhưng có độ tương tác cao

6. Nguyenlong1987

Nguyenlong1987 Thành viên tập sự

nói chung cứ cho con phát triển tự nhiên cho con đi chơi trải nghiệm nhiều. Nói chung đến đích thì không nhất thiết phải đi con đường thẳng. Quan trọng nhất là con mình phát triển đồng đều là tốt nhất mình nghĩ là như vậy sẽ tốt cho con hơn

7. ind2t

ind2t Thành viên tập sự

Bé nhà mình cũng vậy , năm nay lớp 1 vẫn không biết lái xe đạp

8. nguyenducle

nguyenducle Thành viên sắp chính thức

Em thấy nên cho con em chúng ta đi dã ngoại và đi giao lưu với bên ngoài nhiều hơn vd : sinh hoạt hè, cấm trại của trường lớp cuối tuần, đi học nhóm với bạn bè xung quanh thì bé sẽ có biểu hiện ít nhút nhát hơn ạ.

9. girloncom

girloncom Bắt đầu tích cực

Đúng đấy ạ. Bé nhút nhát phải cho ra ngoài chơi nhiều mới dạn được. Cu nhà em cho đi lớp đông thích lắm. 18m mà suốt ngày đòi đi lớp thôi :)

10. vinhnhuphong22229999

vinhnhuphong22229999 Thành viên mới

Chịu khó cho bé đi công viên hoặc nơi đông người thả bé tự chơi, ngoài ra những giờ trên lớp học bạn dặn cô giáo chịu khó kêu bé đứng trước lớp đọc bài hoặc phát biều làm hư vậy nhiều lần bé sẽ mạnh dạn hơn. Chúc bạn thành công.

11. Atk234

Atk234 Thành viên tích cực

Chịu khó cho bé tham gia hoạt động ngoài trời nhiều hơn. Động viên, khơi gợi truyện trò với bé để bé có hứng thú hơn.

12. hdtc

hdtc VPS MMO

Cho bạn đấy tham gia hoạt động nơi nhiều người các trò chơi thường xuyên bạn áy sẽ càng ngày càng dạn hơn đó

13. Nguyenlan18009

Nguyenlan18009 Thành viên mới

Cảm ơn mn đã cho em lời khuyên em cũng đang cố gắng cho bạn ấy tham gia nhiều hoạt động ngoại khóa để con mạnh dạn hơn :))

14. Trangpham12345

Trangpham12345 Thành viên tích cực

Có những bé thuộc chủng vân tay nhút nhát, nhát với người ngoài nhưng với ng nhà ng quen thì ko
    Có những bé cg nhút nhát mà, nhát cả với ng quen và ng lạ, hiền lành, dễ bảo nói gì nghe đó.
    Nếu con bạn thuộc chủng vân tay này thì phải cần chú ý trong cách nuôi dạy để con ko thụ động, ỷ lại, quá bị phụ thuộc môi trường.
    Mẹ đã làm sinh trắc vân tay cho con chưa