Kinh nghiệm: Cách Chữa Bỏng Bô Mau Lành, Không Để Lại Sẹo

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi minhphuong9201, 7/8/2020.

1. minhphuong9201

minhphuong9201 Thành viên chính thức

Mình từng sơ ý để cho con bị bỏng bô ở bắp chân trái, lúc đấy điếng người luôn. Cũng may mà mình áp dụng đúng cách chữa nên chân con mình giờ khỏi rồi. Hôm nay mình muốn chia sẻ lại để các bậc cha mẹ áp dụng trong trường hợp chẳng may con mình bị bỏng.
    Vết bỏng bô xe máy nặng
    Mình đọc trên mạng có một số mẹo chữa bỏng bô như là bôi kem đánh răng, dùng nghệ tươi. Theo mình thì các bạn đừng nên áp dụng cảm tính, không chữa được mà vết bỏng có khi còn nặng hơn.

Đầu tiên, các bạn cần biết mức độ nghiêm trọng của vết bỏng để xử lí đúng cách, cơ bản thì có 3 cấp độ sau:
    - Bỏng độ 1:
    Chỉ ảnh hưởng lớp da bên ngoài, da tấy đó lên, đau nhưng không có phỏng nước. Thường thì vết bỏng có thể tự khỏi sau 3 - 5 ngày, không để lại sẹo.
    - Bỏng độ 2:
    • Da đỏ xung quanh vết bỏng, ấn vào chuyển thành máu trắng
    • Vết bỏng ẩm, đau với vết phỏng rộp và sưng kéo dài ít nhất 2 ngày.
    Khi bị bỏng độ 2 thì có nguy cơ nhiễm trùng, nên cần được sát khuẩn vết bỏng đúng cách. Nếu chăm sóc tốt thì vết bỏng có thể khỏi và không để lại sẹo.
    - Bỏng độ 3:
    • Hủy hoại toàn bộ bề dày của da.
    • Vùng da bỏng có mầu trắng hoặc cháy sém. Có thể bỏng sâu tới cơ và xương.
    • Để lại sẹo ngay cả khi được chăm sóc và điều trị đúng.
    Nhìn chung, khi bị bỏng độ 2 trở lên hoặc bỏng diện rộng thì nên đi khám để hỏi ý kiến bác sĩ, không nên chủ quan mà tự chữa ở nhà.
    Hình ảnh chân bị bỏng bô xe máy

Quy trình 4 bước sơ cứu và chăm sóc vết bỏng đúng cách:

Bước 1: Loại bỏ tác nhân gây bỏng, cởi bỏ quần áo để tránh ủ nhiệt làm vết bỏng nặng thêm
    Bước 2: làm mát vùng da bị bỏng
    Dùng nước sạch để tưới hoặc ngâm vùng da bị bỏng. Nên thực hiện trong vòng 15 - 30 phút sau khi bị bỏng và làm mát trong 30 phút.
    Bước 3: làm sạch vết bỏng, sát trùng vết bỏng
    • Nếu bỏng nhẹ độ 1, chỉ cần rửa với nước muối sinh lí
    • Nếu bỏng độ 2, cần sát khuẩn đúng cách để không gây nhiễm trùng
    Lúc đó mình nghe tư vấn của một người bạn làm bác sĩ tại viện Bỏng quốc gia, sát khuẩn cho con bằng Dizigone. Thật may là vết bỏng của con khỏi nhanh, con không bị xót khi sử dụng nên cũng cảm thấy rất dễ chịu.

Bước 4: băng bó vết bỏng
    Nếu bỏng nhẹ thì bạn không cần băng bó, lưu ý tránh va chạm làm tổn thương vùng da bị bỏng là được
    Nếu bỏng nặng có phồng rộp, phỏng nước thì bạn cần băng bó để tránh nhiễm trùng. Lưu ý băng bó nhẹ nhàng để không làm vỡ bọng nước nhé.

Cảm ơn các bạn đã theo dõi, hi vọng thông tin này hữu ích với các bạn!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi minhphuong9201
    Đang tải...

2. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

người lớn chú ý tránh cho trẻ chơi gần xe nhé để tránh hậu quả đáng tiếc xảy ra