Bé mấy tháng nên cho uống sữa đậu nành

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi HinHin, 30/3/2006.

1. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Hin chưa được 5 tháng thì ăn từ từ đã, mình thấy Phomai tươi có nơi bán họ ghi là cho trẻ 3,4 tháng trở lên nhưng theo mình (mình hỏi mẹ Luti :D) thì trên 5 tháng thì OK, bé nhà mình hơn 5 tháng thì ăn, mới đầu hắn thích lắm, sữa thì không ăn chỉ 60-90ml là ọe còn phomai thì đi tong 1 hộp đấy, hộp phomai bé 54-60g thôi, tháng đầu hắn thích lắm, ngày nào cũng hết 1 hộp, ăn tem tẻm nhé, và ăn kéo dài cho đến giờ, giờ thì ngày mình cho ăn 1/2 hộp, còn ăn được nhiều thì 1 hộp, bé ăn nhiều nên chán rùi không chịu ăn nữa đấy, mình đang bảo sau 1,2 tuần lại cho ăn tiếp, ở nhà thì lúc nào cũng có mà nó chẳng ăn cho :evil:, Táo mèo hợp cái phomai tươi này lắm, không ăn là táo ngay, còn ăn thì ngày nào cũng báo cáo tình hình :D.

Đang tải...

2. ha vy

ha vy Bắt đầu nổi tiếng

Sữa chua đó vỏ màu trắng, nắp màu xanh, hic chẳng nhớ tên nữa, nhưng bán trong FIVIMART ý, 12K/hộp.
    Sữa chua thì thường cho ăn sau bữa ăn chừng 15 - 20 phút, còn phomai thì có thể ăn như 1 bữa ăn phụ.

Nếu bé ăn được phomai thì tốt, những sẽ lõm túi mẹ đấy nhé, hihiiii

3. OANHOANH

OANHOANH Thành viên tập sự

cac me oi con em duoc 6thang roi em muon lam sua dau lanh cho chau uong ma khong biet cach lam; me nao biet chi cho em voi, cam on cac me nhieu

4. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Kinh nghiệm của mình lúc nấu sữa đậu nành mình cho nước mía (hoặc mía chẻ nhỏ) vào để thay đường. Nếu ko có nước mía hoặc mía thì nên cho đường hoa mai hoặc mật ong (mật ong cho bé lớn hơn 1 tuổi) .

Mọi người nhớ lúc nấu sữa đậu nành thì đun sôi sau đó nhỏ lửa độ 7-8 phút nhé vì trong sữa đậu nành có một loại proteine hơi đặc biệt, nếu không nấu kỹ có thể gây ngứa ngáy cho con đấy .

Bây giờ có cái máy làm sữa đậu nành cũng tiện, nhưng mà mình thì sau khi lấy ở máy ra mình vẫn đun lại vài phút cho kỹ .

Bé đầy 4 tháng cũng có thể cho làm quen được rồi nhưng nhớ là làm quen nhé, tức là số lượng ít ít thôi để xem bé tiêu hóa thế nào.
    Thêm nữa độ đặc của sữa cũng nên tăng theo tuổi mọi người nhé

- Mẹ nào muốn cho con ăn đậu phụ thì từ 6 tháng trở ra cũng cho con ăn được rồi, có điều nên mua đậu phụ sạch hoặc tự làm chứ đậu bán ở chợ có nhiều hàn the độc lắm mọi người ạ.
    Ngày trước Luti nhà mình còn nhỏ thì hay luộc đậu phụ rồi dầm ra với tí tí nước mắm cho con ăn thành một món luôn.

5. tomorrow1980

tomorrow1980 Thành viên đạt chuẩn

Oi be nha em gan 5 thang roi ma em chua cho chau an cai gi bao gio ngoai sua me va sua Nan. Em se fai hoc lam sua dau nanh cho chau uong gap thoi. HOa qua thi nen cho chau uong loai nao a?

6. OANHOANH

me luti oi cach lam sua dau lanh lam nhu the nao a? me luti co the huong dan chi tiet duoc khong? cam on me luti nhieu

7. DinhAnh

DinhAnh Thành viên mới

Em thấy làm món bột ngọt đậu hũ + bí đỏ ăn ngon lắm. Em hay làm cho con em thế này: Một ít gạo + bí đỏ + đậu ninh nhừ , xay mịn, xong trộn sữa của con vào ăn ngậy và thơm lắm.

8. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Bạn chịu khó qua mục học hỏi giao lưu tìm chút nhé .

9. OANHOANH

ca me oi bay gio chau nha em an dam suot ngay chi quanh quan; cu cai; ca rot; bi ngo; bi xanh; hat sen ;bay gio chau chan roi thi phai moi dau chau thich an bot man lam; bay gio cu an la khoc; em phai lam sao bay gio; giup em voi cac me oi?

10. cuti

cuti Bắt đầu tích cực

Máy làm sữa đậu nành

Hi Oanhoanh

Làm sữa đậu nành bằng máy đơn giản lắm, bạn chỉ việc ngâm đậu vào nước khoang 4-5tiếng, cho vào máy. bấm nút thế là xong

11. nhimcon2001

nhimcon2001 Thành viên tập sự

đừng mua sữa đậu nành ngoài cho con uống. sữa làm thủ công nhiễm khuẩn, cơ thể các con con nhỏ, ăn vào sinh lắm bệnh... nếu các mẹ không tự làm được thì thử ghé qua 128 Hàngtrong xem.. ở đó có bán sữa đậu nành nhưng làm khép kín, tuyệt trùng bằng hơi - k phải bằng nhiệt như công nghệ cổ truyền hoặc làm ở nhà vừa sạch sẽ lại giữ được dinh dưỡng...

12. hoc4me

hoc4me Thành viên tập sự

Trời, sao fải đi mưa sữa đậu nành làm j, không gì tốt bằng mình tự làm. Ngày xưa mẹ ko có sữa là toàn nuôi bằng sữa đạu nành đó. Bây giờ mọi người cứ bảo từ tháng 5 -6 mới cho uống là vì mấy tháng kia hoàn toàn bằng sữa mẹ rồi. Lượng đạm trong sữa đậu nành cao chẳng kém sữa mẹ đâu nhé. Cách làm cũng đơn giản, chỉ cần ngâm một nắm đậu tương cho nở ra, rồi cho thêm ít nước vào máy say sinh tố. Rồi mình lọc bỏ bã, lấy nước đun sôi lên để nguội là uống dược rồi. Đảm bảo nguyên chất và sạch gấp mấy lần ở ngoài ấy chứ. Thích thì các mẹ cho thêm dường, còn như nhà em em toàn uống không thay nuớc, vừa ngon, rẻ mà da dẻ lại đẹp, trẻ con thì mau lớn

13. GirlThich

GirlThich lilosa.com

@duahaunon; cảm ơn bạn vì bài viết hữu ích

14. papas

papas Thành viên tập sự

cỡ từ 7.8 tháng là tốt nhất, nhưng mà nên tự nấu cho bé uống, giờ sữa mua ngoài đường tùm lum lắm, không hợp vệ sinh đâu bạn

15. Kiếm Tiền Nuôi Con

Kiếm Tiền Nuôi Con Bắt đầu nổi tiếng

16. tranthikhuyen

tranthikhuyen Thành viên chính thức

Độ tuổi nào bé có thể uống được sữa đậu nành?

Không nên dùng cho các bé dưới 6 tháng tuổi.

- Giai đoạn này bé cần và chỉ có thể tiêu hóa tốt dinh dưỡng có trong sữa mẹ hay sữa công thức. Uống sữa đậu nành sẽ làm giảm lượng sữa bú được của bé và hoàn toàn không tốt cho hệ tiêu hóa còn nòn nớt.

- Ngoài ra sữa đậu nành còn chứa hàm lượng mangan cao gấp 50 lần sữa mẹ (nó là 1 chất độc thần kinh với trẻ dưới 6 tháng tuổi) nên không được dùng cho các bé ở độ tuổi này.

Độ tuổi phù hợp nhất để bé thử sữa đậu nành là trên 1 tuổi.

Khi đó hệ tiêu hóa của bé đã phát triển đủ tốt để chuyển hóa và hấp thụ các chất có trong thực phẩm dung nạp vào cơ thể.

17. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

Sữa đậu nành rất tốt nhưng mình nghĩ bé trên 1 tuổi mới nên bắt đầu cho bé uống sữa.