Buồn Quá!con Em Không Theo Mẹ...

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Mẹ Chuột chí, 23/9/2009.

1. Mẹ Chuột chí

Mẹ Chuột chí Thành viên đạt chuẩn

Em sinh con được gần 7 tháng rồi. Vì ngôi thai cao nên phải sinh mổ. 2 ngày đầu em chưa có sữa nên bé phải đi bú chực (vì không chịu bú sữa ngoài). Sau đó em có sữa thì bé vừa bú em, vừa đi bú chực. Nói ra thì buồn nhưng con em từ lúc sinh ra đã không muốn gần gũi mẹ. Lúc đầu em nghĩ do mình lần đầu sinh con, còn gượng làm bé khó chịu. Nhưng thời gian vài tháng sau đó, mỗi lần bé bú đều không thoải mái (10 lần bú thì đến 9 lần khóc). Em đã tìm hiểu nhiều người lớn có kinh nghiệm, thử nghiệm nhiều cách khác nhau nhưng lần nào em cho bú bé đều khóc. Mỗi lần cho con bú là em đều căng thẳng, thậm chí thấy sợ vì làm con khóc. Bé nhà em không bú bình, em được nghỉ làm ở nhà trông con liền 5 tháng; nhưng con em vẫn không nghịt hơi mẹ, thấy mẹ là "lơ" như người không quen biết. Thậm chí, khi đang chơi vui mà mẹ đón còn khóc :???: Ai cũng nói: "Không hiểu nổi". Em thương con hết sức, đi đâu là chỉ muốn chạy ngay về chơi với con, bế con, hôn con. Nhưng con em thấy mẹ thì chẳng biểu hiện cảm xúc gì, làm em buồn lắm! Em nghĩ mình thật vụng về, nhưng em đã cố gắng rất nhiều. Em đã làm gì sai? Em buồn lắm các mẹ ơi!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ Chuột chí
    Đang tải...

2. keothom

keothom Gió về đâu? Về đâu?

Lạ nhỉ? Thường thì bé sẽ quấn người nào hay chăm sóc và chơi với bé nhiều nhất.

Mẹ Chuột chí thích bài này.
  3. Girlvip Fashion

Girlvip Fashion Đủ quyền lập Họ

bạn đừng buồn, bạn phải kiên nhẫn chơi và vuốt ve bé, dần dần bé lớn sẽ hiểu tình cảm vô bờ bến của người mẹ thôi

4. trang317

trang317 Thành viên tích cực

Con tớ 8 tháng chẳng biết mẹ là ai. Bế cũng chẳng theo chỉ theo ba. (Tớ cũng ở nhà chăm con đến 5 tháng đấy nhé, cả ngày chỉ có hai mẹ con thôi, đến tối ba đi làm mới về). Tớ thấy con không theo mẹ cũng hay đấy chứ, mình rảnh rang làm việc khác, gửi ai cũng được. Ở chỗ nhà tớ ai cũng khen tớ tốt số vì con không bám mẹ. Thế mà bây h gần 5 tuổi đuổi cũng không đi, bám lấy mẹ chằng chằng. Yên tâm đi, tùy từng bé, dần dần tất cả đều theo mẹ hết. Còn về vụ bú mẹ, hồi tớ mới đẻ cu cậu cũng có thích bú mẹ đâu, mỗi lần bú là một lần khóc như ai đánh, vì tớ không đủ sữa cho cu cậu bú đã miệng.

5. Ruby07

Ruby07 I love my Audi

bé nhà tớ theo bố như đỉa bám,thậm chí ngủ cu cậu còn đắp áo bố lên mặt hít( lúc bố đi vắng) có bố là lờ hết,nhièu lúc mình cáu quá,lại ghen tị nên mình đánh con là tại sao theo bố,ai nuôi con cho con ăn mà con theo bố?( thối quá nhỉ) Bg mình quen rồi,thấy nhẹ thân,làm đc ối việc,ai cũng ngạc nhiên là trẻ con 10 đứa thì 9 theo mẹ,thế mà...Mình vẫn kiên nhẫn ôm ấp vuốt ve con suốt để con yêu mẹ mà k cải thiện đc.H.nọ mình bị mệt uống thuốc cu cậu lại gần :"Mẹ uống thuốc đi k ốm chết lại bỏ con,con sợ lắm".Đấy ..cu cậu yêu mẹ thầm lặng thế đấy,mình đã hiểu con rồi và bỏ tính xấu là ghen tị với bố nó rồi..
    Chiều nay đi học về bảo:Con yêu mẹ ạ.

6. TuUyen_010409

TuUyen_010409 Kitty Shop: 0945261989

em bé chăm bé suốt ngủ cũng nằm cạnh nhưng cứ thấy bố về là chỉ theo bố quên ngay mẹ.ko có bố thì mới chịu theo mẹ

7. dieple

dieple Thành viên nổi tiếng

Bạn đừng buồn. Con hiện chưa theo mẹ nhưng 1-2 tháng nữa nó lại chẳng bám như đỉa ấy. Mà không theo thì mình càng có thời gian làm việc khác chứ. Đến lúc nó theo lại tội nghiệp suốt ngày ôm ấp chả làm được cái gì. Con bé nhà mình lúc mới đầu toàn theo ông bà, chả ngó ngàng đến mẹ thê mà lúc hơn 9 tháng biết đi cái là chỉ quấn lấy mẹ đến nỗi bà toàn đuổi mẹ đi chỗ khác cho con ăn, cho con chơi ngoan.

8. nguyenthuyhoa

nguyenthuyhoa Thành viên rất tích cực

Mẹ chuột chí ới, thử xem là sữa của bạn có bị phun không ? Mình bị sữa kiểu mỗi lần con bú là phun mạnh như súng phun nước ấy. Bé khiếp đảm mỗi lần bú. Cả 2 đứa nhà mình cứ ngủ mới chịu mút vì quên đi thì mới mút theo phản xạ . Mà đến khổ, mút sữa cứ như đánh trận vì sữa phun nhiều quá, nuốt nhiều, nuốt liên hồi mới kịp .

Nữa là mẹ có một mùi hương nào đó bé không ưa. Mỗi người 1 tính mà. Bé cũng vậy. Thử xem mình tắm sữa loại gì, quần áo giặt loại gì, ăn thức ăn có vị gì..........dần dần sẽ tìm ra thứ bé không ưng.

Thêm 1 điều nữa là khi gần bé, bạn hãy "phát" 1 tín hiệu yêu thương, chỉ gặp bé bạn mới hát hoặc nói câu đó với ngữ điệu tràn ngập yêu thương ấy. Mình tin là bạn sẽ tìm ra cách tiếp cận để gần gũi bé và bé sẽ "bắt sóng" được nguồn yêu của bạn . Chẳng lại quấn nhau không rời ấy mà .

9. TomnJenny

TomnJenny Thành viên tích cực

Mẹ nó ơi, đừng lo nhé.. con rồi đứa nào cũng yêu mẹ hết thôi, đặc biệt là con trai bạn ah. Bạn kiểm tra lại vấn đề sữa như các mẹ nói xem sao, về tốc độ, mùi vị... vì có thể do bé không thích sữa mẹ ở một cái gì đó nên gây cảm giác sợ khi gần mẹ. Bạn nên kiên nhẫn và tâm lý thoải mái đi, con k theo mẹ càng nhàn. Lớn thêm một chút bé nhận thức đc nhiều thì nhất định quấn mẹ ngay, lúc đấy chỉ sợ bạn lại than là "con quấn quá không làm được gì thôi!"

10. trang317

trang317 Thành viên tích cực

Nhà tớ cả hai đứa đều theo ba không theo mẹ, con gái bây giờ 1 tuổi cũng thế, mẹ về tỉnh bơ như không có chuyện gì xảy ra, thế mà ba về cuống quýt bò ra, reo ầm ĩ. Ăn cơm mẹ bế vào lòng là trườn xuống bò vào lòng ba ngồi. Thú thực là tớ chả buồn gì cả vì tớ được nhàn thân. Nhưng cậu cả bây giờ gần 5 tuổi rồi thì cái gì cũng mẹ, tắm cũng mẹ, xới cơm cũng mẹ... (mặc dù lúc bé cũng chẳng biết mẹ là ai).

11. Bống_Cún

Bống_Cún Đủ quyền lập Họ

Bạn đừng stress quá, cùng bày trò vui cho con cười, con sẽ quấn mẹ ngay thôi mà. Con không theo mẹ thì việc khó cứ để bố nó đảm nhận đi, mình càng nhiều thời gian chơi với con,mẹ con sẽ hiểu nhau hơn :). Con nhà tớ bây giờ gần bố thì nói yêu bố nhất, rồi tới yêu mẹ, yêu em. Mẹ giả vờ lơ đi là nàng ý lại chạy ra nịnh: con yêu mẹ nhất :)) Nói tóm lại con vẫn là con mình thôi, càng lớn con sẽ càng hiểu được tình yêu mẹ dành cho con. Chúc hai mẹ con luôn vui nhé

12. mebaonhi

mebaonhi Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ nó đừng buồn. Bé mình cũng vậy, mình ra sức vỗ về, yêu thương, chơi đùa cùng bé, nhưng bé vẫn bám lấy ba thôi, ngủ cũng phải rúc vô nách của ba mới chịu ngủ :( . Nhưng lạ lắm, mới tháng rồi (9 tháng), bé bắt đầu quay lưng lại với ba, mà bám vào mẹ, làm ba... hụt hẫng, ba... ganh tị hehe :) phải nổ lực để lấy lại phần thắng đấy, đi làm về là ba ùa vào chơi với con, mẹ đòi hôn con 1 cái, ba ko cho, đuổi mẹ đi, ba sợ bé đòi mẹ mà ko thèm ngó ngàng tới ba đấy ạ :) Bây giờ thì bé chia đều cho cả 2, bé không còn... thiên vị nữa. Bạn hãy tận dụng hết khoản thời gian có thể chơi đùa, âu yếm con nhé. Rồi bé sẽ bám mẹ như sam cho coi!

13. Mẹ Chuột chí

Mẹ Chuột chí Thành viên đạt chuẩn

Hic, cảm ơn các mẹ nhiều. Em thấy như được trút gánh nặng vậy. Em chỉ sợ thiên hạ "oánh giá" là em không thương con nên con mới không theo như vậy. Nhưng thời gian sẽ ủng hộ em phải không các mẹ? Em sẽ kiên nhẫn tìm hiểu lý do và khắc phục để chứng minh cho mọi người thấy.

14. thienbaonhi

thienbaonhi Bắt đầu nổi tiếng

có bé vẫn theo bà , ba nhìu hơn mẹ mà. tớ nghĩ là do bé ko chịu bú mẹ nên bạn cảm tưởng bé ko theo mẹ, ko gần gũi mẹ thui, thậm chí còn sợ bé sẽ thích người khác hơn mình.
    lớn lên 1 chút sẽ khác thôi, các bé vẫn sẽ thích người thường xuyên bên cạnh mình nhất .
    còn bé ko chịu bú thì có thể là do bạn ít sữa ko đủ cho bé, hoặc là sữa nhìu quá bé bú bị sặc.
    bé nhà tớ cũng ko chịu bú mẹ, lần nào cũng bị sặc, may mà lại chịu bú bình. hic. tớ cũng từng có cảm giác như bạn, và đôi lúc cảm giác lo sợ bé yêu người khác hơn mẹ. giờ thì bé lớn hơn rùi. iu mẹ nhất, ba nhì thui. ^^

15. Mẹ Chún Chún

Mẹ Chún Chún Thành viên chính thức

Ôi giời ơi, mời mẹ nó sang bên topic: "Con quấn mẹ quá" , người phát khổ sở vì con theo người buồn vì con ko theo ... he..he...

16. lamphuong

lamphuong Thành viên rất tích cực

Bạn nên mừng vì con mới bé mà đã rất có cá tính rồi chứ.

Đùa tý thôi,trước đây con mình cũng không quấn mình đâu, mỗi lần cho con ti là con lại khóc, mãi sau mới phát hiện ra đầu ti quá to làm con sợ ( ko biết bạn có giống mình không ? ) và khi cho con bú phải sạch sẽ vì nếu có chút mùi... con cũng chẳng yêu.

Con mình không ngủ với mình, không theo mẹ đến khi hơn 3 tuổi đấy, nếu mẹ bế ngủ cùng mẹ là khóc đòi ông bà làm mẹ thấy tủi quá, nhiều khi kêu ầm lên mẹ đẻ ra con cơ mà, con là con của mẹ chứ cũng chẳng ăn thua .

Nhưng lớn hơn chút nữa đến tận bây giờ, đi đâu cũng mẹ, ăn cũng mẹ, vệ sinh cũng mẹ đấy, nên bạn đừng lo lắng quá.

Nếu bé chưa theo bạn thì bạn cứ ngồi bên con chịu khó nói chuyện và trêu đùa với con là bé sẽ yêu bạn ngay mà.

Chúc vui vẻ .

17. Vicky01

Vicky01 Thành viên tập sự

Như bạn chủ topic thì cũng buồn thật, nhưng mà tớ thì tớ mong có một ngày, một ngày thôi, con quên mẹ đi để mẹ được tự do sống cho mẹ một tí mà chẳng được, con cứ bám riết mệt kinh khủng.

18. kieulien

kieulien Thành viên mới

Bạn ơi! Tâm trạng của bạn cũng giống mình quá, nhưng có điều con mình mới 2 tháng thôi, mình ko biết bé đã biết lạ chưa nhưng mỗi lần mình ẵm bé là bé khóc dữ lắm, nhưng ba bé hay bà ngoại ẵm thì nín khe...nhiều khi thấy vậy mình cũng buồn và khóc nữa chứ...mình cũng sinh mỗ, ko cho bé bú mẹ liền được, bé hiện tại đang bú bình...vì bé ko chịu bú mẹ, mình thấy chị dâu mình có em bé được 6 tháng mà đeo mẹ dữ lắm vắng hơi 1 tí là ko chịu được...thấy bé nằm bú mẹ, ôm mẹ..rồi nghĩ đến con mình mà mình muốn khóc...ước được như vậy...mình sắp đi làm rồi, phải thuê người giúp việc,chắc mai mốt bé sẽ quên mình quá...mình sợ quá đi thôi, chẳng lẽ phải nghĩ làm ở nhà trông bé...

19. Kiếm Tiền Nuôi Con

Kiếm Tiền Nuôi Con Bắt đầu nổi tiếng

20. xuanthuydz

xuanthuydz Thành viên tập sự

Mẹ có chăm ẵm bế con k hay để ông bà chăm?