Có nên cho con về quê ở với ông bà không các mẹ ???

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Mẹ Bống_1208, 22/11/2012.

1. gaconmoino

gaconmoino MẸ IU NG TĂNG THANH HÀ

Ðề: Có nên cho con về quê ở với ông bà không các mẹ ???

mình cũng giống mẹ nàym, nhớ con lắm nàng ah

Đang tải...

2. minhhuyentd

minhhuyentd Thành viên tập sự

Aiza, lại là vấn đề giống nhà mình, cả hai vợ chồng nhà này đang đau đầu vì chuyện nên hay không nên gửi bé về cho ông bà nuôi đây
    Ông bà nội nhà mình thì điều kiện kinh tế, sức khỏe, môi trường... đều tuyệt vời để chăm 1 đứa bé
    Tuy nhiên mình thì nghĩ, ông bà già có cháu bên cạnh thì vui, nhưng chưa chắc ông bà đã có tinh thần/sức khỏe để làm cháu vui liên tục. Ông bà dễ dàng phát triển thể lực cho cháu, nhưng phát triển trí lực thì chưa chắc.
    Trên thực tế, nhiều bé gửi cho ông bà, biểu hiện của các cháu có nét buồn buồn/hoặc đần độn, kể cả khi cháu cười, chỉ là miệng cười chứ mắt không cười, tâm hồn không cười.
    Cho nên mình quyết định, nếu thuê được người giúp việc thì tốt, bằng không có thể ở nhà 1 thời gian con đủ tuổi đi trẻ thì mẹ đi làm trở lại. Công việc của người lớn có thể lựa chọn, tuổi thơ của bé là con đường 1 chiều không thể quay trở lại...
    Mình hành sự như vậy cũng không biết có ok không, phải xa con lòng mình buồn vô cùng...

3. Binhcoi81

Binhcoi81 Thành viên rất tích cực

theo tớ thì không nen cho con về khi con dang tập nói. tớ cho đưa đàu vè xa mẹ khg những mình nhó con mà nó nhơ mẹ lắm, cho con về quê nó cú nghĩ bị bố mẹ bỏ rơi nó ảnh hưởng tâm lý về sau bây giờ con tớ đi học lóp 1 rồi nhưng nói như chẻ lên ba, bố mẹ vất vả lắm học kho bằng các bạn nghĩ mà buồn, ông bà nào chẳng thưoơng cháu mà bố me chồng minh chăm cháu thì khỏi nói nhưng cũng do tính từng đúa. bạn hãy cân nhắc xem sao

4. Isabella Do

Isabella Do Thành viên tập sự

Mình cũng đang gửi con ở nhà bà ngoại để đi làm, nhớ con lắm các mẹ ak. cháu ở với bà ngoại cũng ngoan, ăn uống đầy đủ nhưng còn non quá mới có 14 tháng thôi nên nó chưa biết nhớ mẹ.
    Thấy topic của mẹ này càng thêm nhớ con ở nhà!!!

5. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

mình nghĩ nếu bé nhỏ, dưới 3t mà ba mẹ bận rộn thì gửi cho ông bà cũng được, nhưng phải thường xuyên thăm con, chăm sóc và yêu thương bé. còn bé lớn hơn, bắt đầu tuổi đi học thì phải cho về với ba mẹ để chúng mình còn kiềm cặp con, tạo đk tốt cho bé phát triển chứ :rolleyes:

6. Mam_ngon

Mam_ngon

Nhà em đây 2 con đứa lớn gàn 2 tuổi đã đi học mẫu giáo, thuê bà giúp việc bác họ em bác chỉ chăm con là chính, em đi làm rồi nhưng về đến nhà đầu tắt mặt tối, lắm lúc thấy nản lắm nhưng có con bên cạnh em lại có động lực để làm. Xa con em nhớ lắm ạ, lắm lúc em cũng phát điên lên :)

7. methongoc.vn

methongoc.vn Bắt đầu tích cực

Mẹ đi làm đến 7h mới về thì định cho con học trường nào vậy? làm gì có trường nào nó giữ đến 7h tối mà mẹ định đi gửi. Thôi mẹ xem thế nào ông bà ở quê chăm bẵm được thì chịu khó gửi vậy, cuối tuần đc nghỉ hay 1 tháng cố về với con 1_2 lần. Biết là nhớ con lắm nhưng mình đi làm giờ giấc như thế thì hơi khó.

8. phongvenamphong

phongvenamphong Thành viên tích cực

chủ top có điều kiện thì thuê giúp việc hoặc cho bé đi nhà trẻ sớm thôi, con càng nhỏ không nên để xa bố mẹ sớm,

9. vuongseo

vuongseo Bắt đầu tích cực

con nhỏ quá thôi cứ để bé trên này mẹ nó ak, ít nữa cứng cáp thì cho về quê đi học cũng được

10. lehoan3008

lehoan3008 Thành viên kỳ cựu

nếu là em em sẽ cho con đi học trên này, ở đây các trường mầm non tư có nhận trông thêm giờ rồi cho con ăn thêm bữa phụ mà, chứ cho về quê, nhứo con lắm ak!

11. MeBomap

MeBomap Thành viên tập sự

Mình cũng đang định cho con về quê ở với ông bà học lớp 1 luôn (con mình 6 tuổi) vì mình vừa sinh cháu thứ 2 được 1 tháng chồng thì công tác xa không ai chăm sóc vày chỉ bảo cu anh được. Nhưng nghe các mẹ nói mình thấy thương con và lo lắng quá giờ phải làm sao đây?mình thì ở mãi trong nam còn quê mãi ngoài phú thọ phải cả năm mới được gặp con.

12. tamnm

tamnm Thành viên kỳ cựu

Ông bà nội bé nhà mình cungz bảo khi nào cai sữa thì đưa về bà nuôi. Nhưng bà ở 1 mình, ban ngày thì bận máy gang tay, chăm cháu vào lúc nào chứ. M bảo ko con gửi cháu đi trẻ cho ngoan thì bắt đầu dỗi. Ôi mêt. Nhưng m vẫn sẽ ko xa con đâu.

13. minhhacxuongmai

minhhacxuongmai Thành viên rất tích cực

con đang bé chưa học lớp 1 nếu không có điều kiệm chăm thì nên gửi ông Bà

14. cogailolem2310

cogailolem2310 Bắt đầu nổi tiếng

Cho mình ủn pic này lên với. Bé nhà mình 14 tháng, bà nội bảo cho cháu về với ông bà. Mình muốn để con trên này đi học nhưng bà dỗi. Kể lể khắp nơi. Hix! Đau đầu quá!

15. huonggiang8925

huonggiang8925 Thành viên mới

Cho con về với ông bà thiệt thòi cho con lắm. Con còn bé thế thôi cố mang cháu theo mà chăm bạn ạ.

16. huonggiang8925

huonggiang8925 Thành viên mới

Ông bà có thương cháu bao nhiêu thì cũng không bằng sự chăm sóc của mẹ được. Nên nếu cố gắng và đưa con theo được thì nên đưa cháu theo cho cháu đỡ thiệt thòi. Chứ đã thiếu tình cảm của cha lại thiếu tình cảm của mẹ thì thiệt cháu lắm. Mà mình cũng gặp mấy trường hợp chồng lấy cớ vợ để con cho ông bà nuôi xong giành lại quyền nuôi con đó.