Cần giúp: Thi Giữa Học Kỳ 1 Khi Nào? Cần Chuẩn Bị Gì Cho Con?

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi buinhan2404, 2/10/2020.

1. buinhan2404

buinhan2404 Thành viên sắp chính thức

Em lo quá các mẹ ạ. Kì thi giữa kì sắp tới rồi, con mình năm nay vào lớp 5, mình muốn cho con có tiền đề, tập trung ôn luyện luôn ngay từ đầu năm, vì sang năm là phải lên cấp 2 rồi. Mà con bé nhà em lại không chuẩn bị gì, thấy nó cứ đi chơi suốt. Hỏi thì nó nói Chỉ cần học theo kiến thức thầy cô đã dạy là được. Nhưng mình định hướng cho con lên học trường chuyên luôn. Vậy mình cần phải chuẩn bị gì về tâm lý và kiến thức, để con đạt điểm cao trong kì thi giữa kì sắp tới?

Các mẹ có bộ đề ôn luyện thêm tiếng Anh, hay đề thi tiếng Anh hằng năm, cho mình xin tham khảo với nhé. Cám ơn các mẹ nhiều nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi buinhan2404
    Đang tải...

2. ThienSonNguyen

ThienSonNguyen Thành viên mới

Tự viết lại các đề mục cần học của từng bài học, ngoài việc học các bài trên lớp, nên tham khảo thêm các sách bài tập nâng cao hoặc sưu tầm các đề thi năm ngoái rồi cho con tự giải đề. Quan trọng nhất vẫn là giữ tâm lý cho con ổn định, trước kì thi đừng bắt ép con phải nhồi nhét nhiều quá, vô phòng thi là quên ngay

Phương COSMETIC thích bài này.
  3. chauly2804

chauly2804 Thành viên tập sự

Mẹ nên cho con tự tóm tắt các ý chính cần học, cho con ôn luyện thêm các dạng bài tập nâng cao để đạt điểm 9,10

4. quangvinh2701

quangvinh2701 Thành viên mới

Đừng ép con học nhiều quá lại sinh khổ

5. buinhan2404

Bác nói chuẩn quá. Thanks bác nha

6. Phương COSMETIC

Phương COSMETIC Bắt đầu nổi tiếng

chán quá, mới bé tý mà học ngày 2 buổi, tối về ôn bài, rảnh có thứ 7 chủ nhật mà cũng bị bắt học thêm

7. buinhan2404

Mấy ý chính cần học là có thầy cô tóm tắt hết rồi á mom, quan trọng là mình cần các dạng đề bài tập nâng cao để con luyện thêm

8. buinhan2404

Sai rồi bạn, mình cũng cho bé có giờ học giờ chơi bình thường thôi. Mình muốn cho con có điểm cao hơn, nên mới tìm cách cho bé phấn đấu thêm thôi bạn à

9. Chaelisa

Chaelisa Thành viên mới

Trẻ con bây giờ chương trình học nặng thật, nhưng đó là chuyện bình thường với cuộc sống bây giờ ấy. Học giỏi thì con sẽ có tương lai hơn. Nghe đứa trẻ mới lớp 1 đã biết chút tiếng anh cơ bản vẫn thích và tự hào hơn nhiều. Không phải mình quá thiển cận đâu mà nói thật là mình cảm thấy như vậy thì chắc nhiều người cũng nghĩ vậy thôi. Và chính bản thân con thấy thua kém các bạn cũng buồn, nhưng nói gì thì nói các mẹ cứ cho con có giờ học và giờ chơi nhất định để rèn cho con thói quen biết lập bảng kế hoạch và thực hiện theo nó. Lúc chơi hãy cho con chơi thật vui, còn lúc học hãy học thật nghiêm túc. Khi con nản thì mẹ động viên chứ đừng bảo con nghỉ ngơi một lúc rồi học tiếp nhé, mình thấy như vậy tạo cho con thói quen "kiếm cớ" ấy. Nói dài quá, nhưng thật sự dạy con phải khéo léo lắm, còn 2 năm nữa là bé nhà mình vào lớp 1 rồi nên giờ mình cũng chuẩn bị dần khá nhiều thứ, chúc bé nhà mẹ thi thành công nhé. Cũng đừng tạo áp lực quá cho con ạ.

10. Vu Hanh 220390

Vu Hanh 220390 Thành viên mới

Mom kiếm các đề năm trước cho con giải, rồi học phần nâng cao. Hoặc kiếm thêm gia sư dạy riêng các phần đó, vì trong trường thường ít động đến phần nâng cao mà chỉ làm bài vừa sức với mặt bằng chung, tiếp thu chung. Nếu thấy bé làm được và cảm thấy học lực có thể theo được thì hãy cho con vào trường chuyên. Đỗ xong rồi lại theo học nó còn cả một gánh nặng theo đuổi đằng sau. Chúc mom và con thành công!

11. buinhan2404

haha, một đường tương lai khá sáng lạng. Cảm ơn bạn nha. Mình cũng đang cho bạn học thi thử thêm phần nâng cao để đạt điểm tốt. Mình đang khó khăn bộ môn tiếng Anh, kiến thức bao la dài rộng quá, nên mình đang chơi vơi đây :D

Vu Hanh 220390 thích bài này.
  12. buinhan2404

Ừa, cảm ơn bạn nhé. Bạn nói chuẩn quá nè

13. laiminhthang

laiminhthang Thành viên mới

Mình thấy con lớp 5 vẫn là tuổi ăn chơi nên không có ý thức được của việc học, việc của phụ huynh là tạo động lực cho con để con có thể yêu thích và tự giác học tập. Tạo cho con một thói quen tốt là điều không phải dễ dàng xin các phụ huynh hãy học hỏi và quan tâm cách dạy con hơn.