Cần giúp: Đám Cưới Mà Không Được Rước Dâu

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi người cô đơn, 26/1/2016.

1. người cô đơn

người cô đơn Thành viên tập sự

Em với bạn trai làm chung cơ quan, quen nhau hơn 1 năm, 2 gia đình đã qua lại và dự định ngày cưới. Nhưng có một vấn đề xảy ra là em lỡ có thai ngoài ý muốn gần 3 tháng, trong khi còn hơn 3 tháng nữa mới đến ngày cưới. Ban đầu, 2 đứa rất lo sợ, định là sẽ bỏ con nhưng không nỡ; cuối cùng 2 đứa đã quyết định giữ lại và thưa chuyện với gia đình xin dời ngày cưới lại sớm hơn. Nhà em thì không có vấn đề gì, mặc dù rất buồn, cha mẹ em không hề la mắng gì, lại sốt sắng lo chuẩn bị đám cho 2 đứa. Riêng nhà bạn trai em thì bên ấy đồng ý cho tổ chức cưới nhưng không rước dâu vì sợ xui xẻo. Gia đình em thì không đồng ý như vậy, cha mẹ em nói thẳng không rước dâu thì không bao giờ đồng ý gả, sẽ cho em phá thai hoặc muốn giữ lại thì sẽ nuôi cháu ngoại. Vì cưới mà không rước dâu, chẳng khác nào vạch áo cho người xem lưng, hàng xóm sẽ dị nghị, người nói ra nói vào làm sao em chịu được.
    Em rất buồn, không biết phải làm sao. Tụi em đi làm xa nhà, cha mẹ em đã xây cho 2 đứa căn nhà riêng, nên sau khi cưới tụi em không ở chung nhà chồng. Vậy có xui xẻo không mọi người.
    Mọi người cho em lời khuyên với.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi người cô đơn
    Đang tải...

2. nghuyenanhphan

nghuyenanhphan Thành viên rất tích cực

Tôi xin lỗi bạn trước... vì hơi bức xúc tí..
    Xui xẻo ở chỗ nào bạn ???
    Chưa đến ngày cưới, người ta còn đưa nhau lên bv sinh em bé kia... có sao đâu...
    Thế sinh em bé đó xong thì hoãn đến... bao giờ tổ chức vậy ???
    Còn chuyện của bạn, cá nhân tôi chẳng thấy xui xẻo ở chỗ nào cả... nghĩ mãi không ra...
    Duy tâm duy vật đều không chứng minh được...
    Nhiều đôi còn đang chuẩn bị mời ăn hỏi, đã đi sắm đồ sơ sinh rồi... lí do ư ? 9 tháng rồi không mua sao kịp...
    Bố mẹ bạn nói đúng. Cưới không rước dâu thì cưới làm gì ? Cho "gọi là có" thôi à ??
    Cá nhân tôi nghĩ họ muốn "giẫy ra". Lí do thì tôi không biết.
    Ở trên bạn cũng không nói vì sao bên nhà bạn trai lại cho là không may...
    Còn giữ hay không nếu không cưới thì tôi không đề cập vì không được phép..
    Lí do xui xẻo cá nhân tôi chẳng thấy hợp lí tẹo nào.. và tôi cũng không hiểu nỗi sợ của hai bạn... lo thì đúng... nhưng sao lại tới mức lo sợ.. gì đó... mà định bỏ cả đứa bé là con của hai bạn đi ??? Chưa kể đằng nào chẳng cưới ? Rất là khó hiểu...
    Và càng không hiểu bạn trai của bạn vơi gia đình anh ta luôn...
    Nếu câu chuyện của bạn 100% như trên thì tôi nhận xét có gì đó mập mờ ở đây...

3. Hà Giản

Hà Giản Thành viên nổi tiếng

Đồng ý vs mẹ trên. H chửa trc cũng chả có j to tát, mà gần cưới rồi!

4. nhatanhauto

nhatanhauto Thành viên tích cực

Mình không hiểu tại làm sao bạn lại có ý định bỏ con trước khi cưới như vậy. Đúng là mê tín dị đoan quá đáng, chắc bạn còn trẻ tuổi

5. mecutom1712

mecutom1712 Bắt đầu nổi tiếng

đồng ý với mẹ ở trên, xui chỗ nào mà xui, nhiều nhà m biết còn mừng nữa là khác, giờ sinh đẻ khó khăn, có đc đứa con là niềm mơ ước của nhiều gia đình bây giờ.

6. lehoan3008

lehoan3008 Thành viên kỳ cựu

đằng nào chẳng cưới, cưới trước cưới sau mà khi phát hiện có bầu 2 bạn lại có ý định định bỏ bé, hic. Còn chuyện cưới xin, quyết k thỏa hiệp được bạn nhé. 1 là cưới xin đàng hoàng, 2 là thôi, k cưới xin gì nữa. Bây giờ còn chưa cưới mà đã nói xui xẻo với nọ kia, liệu khi cưới rồi thì cuộc sống như nòa nữa! hic.

7. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

nhiều người vẫn quan niệm vậy đó, cô dâu phải đi cửa sau

8. nghuyenanhphan

Quan niệm kì cục...
    Nhiều người trước kgi cưới còn phải... thử xem có không mới chịu...
    2 Bạn có phúc mà không hưởng... chẳng hiểu nổi cả hai bên gia đình luôn... càng không hiểu nổi 2 bạn có bị sao không...
    Ps: Không biết người cần tư vấn có vào Topic mà mình mở ra hỏi ý kiến mọi người mà đọc Commen't không...
    Đúng là...

9. Loving198

Loving198 Thành viên chính thức

Con là tài sản vô giá của ba và mẹ :D:D:D:D

10. fun24h

fun24h Thành viên sắp chính thức

sao mà phức tạp vậy, thời buổi này có bầu trước khi cưới là tốt ý, nhiều gia đình muốn còn chẳng được ấy

11. mebetom.vp

mebetom.vp Thành viên nổi tiếng

Nói chung nhà trai viện cớ này nọ thôi. Giờ quan điểm là ở ck sắp cưới của bạn. Quyết như nào là bố mẹ ck bạn phải nghe theo hết thôi

12. quynhhoa209

quynhhoa209 Bắt đầu tích cực

bỏ con nhỡ vô sinh thì sao. Lúc đấy hối không kịp. May với chả mắn. Không làm thì lấy gì ăn mà đợi may mắn hả mẹ nó. Không tổ chức cưới thì 2 bạn đi làm đăng ký là xong. Cưới nói là vui nhưng ai cũng mệt mỏi.

13. nghuyenanhphan

Không biết chủ Topic ở đâu... Có lên mà đọc Commen't của mọi người hay không...
    PS: Nhà Ngoại Tương Lai đã phải xây cho cô con gái nhà riêng rồi. Nếu con gái họ không vấn đề gì thì như vậy đã là quá lắm rồi... đọc mà thật bức xúc.
    Không cần biết Nhà Nội Tương Lai (viết hoa) của trường hợp này nghĩ gì, nhưng cá nhân hiểu biết của tôi thì phải làm ngay 1 việc : - Nếu người con gái trong chuyện này muốn chắc chắn cho cuộc sống về sau.
    Đó là: Nếu thực sự bạn có ý muốn nhận ngôi nhà mà ba mẹ bạn cho, hãy làm thủ tục sang tên chuyển nhượng đứng tên bạn. Trước khi tổ chức cưới anh chàng kia (nếu có đám cưới). Không nên cho bên Nội Tương Lai (viết hoa) biết. Hãy giữ bí mật. Sao lại thế ư ? Sau này bạn sẽ hiểu.
    Tôi chỉ nói rằng: bạn nên làm như vậy. Vì tôi thấy trong chuyện này có âm ỉ vấn đề rất lớn. Tôi không thể nói rõ mà thôi (vì nó ở tương lai của bạn. Không phải của tôi. Tôi biết mà khônc thể nói rõ được).
    Đáng lẽ tôi không nói nhiều như vậy...
    Nhưng thấy có vấn đề lớn, nên tôi mạn phép nói hơi dài..
    Dù câu chuyện của bạn thật không thì thực tế xã hội có rất nhiều như thế... chẳng lạ gì..
    Viết thêm cho người khác đọc cùng...

Sửa lần cuối: 31/1/2016
  14. vncc

vncc Thành viên mới

15. Người khổ tâm

Người khổ tâm Thành viên tập sự

16. Người khổ tâm

Người khổ tâm Thành viên tập sự

Mọi người ở đây có ai giống e không,quen nhau 2 năm rồi,ngày hỏi cũng cận kề nhưng nhà trai phán cho một câu:không rước dâu .Nghe mà chua xót,đời người con gái một lần mà ngay cả quyền được tôn trọng cũng không có.e quê Bình Dương,ck e ở An giang.ngày 2 đứa mới quen nhau toàn là màu hồng,anh nói quê a ở An Giang,e cứ tưởng là người miền tây chất phát,thật thà,sống tc.sau này e mới biết gia đình bên đó là người Bắc,vào nam định cư k lâu.Tụi e quen đc 6 tháng thì một vđ xãy ra:gđ bên đó kiểu như biết ck e có bạn gái nên hack facebook đọc tin nhắn riêng tư của chúng e.lúc đọc,ông bà đọc đến đoạn e hỏi lương ck e một tháng bao nhiêu.Ụa hỏi lương ny mình có gì sai không mọi người,chúng e đã quen nhau 6 thag r và dự định quen lâu dài nên chuyện hỏi lương này có vđ gì,e muốn biết lương bao nhiu để lên kế hoạch cho ngay cưới sau này.thế là gđ bên đó gọi đt cho ck e chưởi banh xác,thật trớ trêu là e ngồi kế bên nghe toàn bộ những lợi cay đắng ấy:nói e kiểu con gái gì mà hỏi lương ny,chắc là thực dụng,rồi hồ li tinh gì đó,e nghe mà nước mắt e tuôn,e chưa hề đòi ck e mua bất cứ thứ gì hay là đòi hỏi quá đánh,chỉ là hỏi lương....xong rồi gđ bên đó kêu đừng quen e,r kiểu có quen thì đừng dắt đi chơi đi ăn uốg nhiều....e ngồi kế bên mà e đứg hình,k hiểu gì lun....rồi mọi chuyện như thế cứ trôi qua,1 năm sau chúg e có về ra mắt gia đình,mà kiểu mẹ ck e kiểu chỉ biết con trai còn con dâu k qtam,k thấy hỏi hang gì đến e,e cũng cố gắng bắt chuyện,rưa chén,phụ nhà nấu ăn các kiểu...xong rồi 6 thaga sau,gđ bên e yêu cầu 2 đứa kết hôn đi,quen nhau cũng lâu,dắt gề nhà nhiêu lần r,...xong e có đề cập là làm đám hỏi trc tưd tư cưới cũng đc,xong gđ bên đó nói ck e mới 26 tuổi,còn nhỏ,phải lo cho e gái học xong đại học mới cho lấy,mà e gái ôg đang học lớp 9,thì chăgs lẽ thanh xuân của e trôi qua nv,rồi e cũng buồn cũbg trách móc ck e,sau đó ck e thuyết phục đc bên đó.xong 6 thags sau,thì nhà đi coi bói nói tháng 10 làm đám hỏi tháng 12 làm đám cưới.lúc đâu nhà bên đó kêu gộp chug đám hỏi với đám cưới thành 1,nhưg e nghĩ đã miễn xa cho đám nói rồi,dù gì lên cũng nc 2 bên nên làm đám hỏi,xong r cự cãi qua lại cũng đồng í.rồi ngày hỏi cận kề gđ bên đó lại nói k rước dâu vì lí do xa,kêu gđ bên đây thông cảm,e k hiểu ntn,ngta cưói ck ngoài bắc vào nam vẫn ruoc dâu,tư nhà e đi về an giang tầm 7 tiếng.e nói với ck e thôi xa v thì làm cách nhau 1 tuần,để thoải mái,nhưg gđ bên đó k chịu,nói thời nay ai còn rước dâu,chi cho rườm rà.....e khóc hết nước mắt rồi,bây giờ e chả biét làm sao nữa.

17. nghuyenanhphan

Đã đọc hết Commen't của bạn...
    *** Nếu câu chuyện của bạn là thật, thì:::::
    - Nói thật, ngay từ đầu cậu kia (người bạn gọi là chồng) đã không tìm cách bảo vệ bạn ngay. Lại nấn ná mãi sau mới tìm cách thuyết phục gia đình...cuối cùng họ miễn cưỡng đồng ý cho con trai họ lấy bạn, mà trong lòng họ không thích tẹo nào --> nguy cơ căng thẳng sau này luôn hiện hữu..
    - Bạn ngồi ngay cạnh nghe những cuộc đối thoại ấy...vậy mà bạn không nói rõ ràng cách nghĩ của mình với bạn trai, chí sẻ 1 cách quyết đoán với cậu ta về những nội dung đó...và tương lai sau này nếu cố cưới nhau được đi nữa, sẽ đối mặt với những khó khăn gì....để xem bạn trai mình nghĩ thế nào. Bạn lẽ ra cần tỏ ra quyết đoán hơn, để bạn rai bạn có cách ứng xử cho phải, và bộc bạch suy nghĩ, đưa ra phương án giải quyết vấn đề một cách dứt khoát....mà thay vào đó bạn lại chỉ khóc...
    - Không biết bố mẹ bạn có biết về nhưbgx vấn đề bạn đang gặp phải hay không, mà giục cưới như vậy... ??? Bạn có nõi rõ vấn đề với bố mẹ bạn không ???
    - Cậu kia đưa bạn gái về ra mắt, mọi người trong nhà tỏ ra khinh bạn gái mình, vậy cậu ấy có tìm cách bảo vệ bạn trước mọi người không ? Không thẫy bạn nói gì về vấn đề này...
    - Bạn lẽ ra không nên khóc. Vì khọng cần khóc. Nếu là người con gái khác, tôi nghĩ nghe xong những đoạn đối thoại giữa bạn trai và người nhà họ, thì việc muốn tổ chức cưới, và về chơi ra mắt gia đình bạn trai kia...là rất khó xẩy ra đấy (bạn thử hỏi nhiêif người phụ nữ khác, một cách khách quan nhất về tình huống của bạn xem...họ sẽ nói gì. Là bạn sẽ hiểu tại sao tôi lại nói như trên).
    - Cuối cùng, hãy chuẩn bị tinh thần cho 2 tình huống:
    1. Hai người vẫn có ther hêtc hôn, mà không có sự tham dự, thậm chí gia đình bên chồng đồng ý (coi như không có luôn. Sau này cũn coi như không. Tiếp chuyện thì vẫn lễ nghi đầy đủ...nhưng ứng xử sẽ phải phù hợp, không để họ này nọ ảnh hưởng bản thân và gia đình, bố mẹ của bạn --> Trường hợp này chỉ xẩy ra kgi bạn trai bạn hiện nay có thể cùng bạn sát cánh, biết phân biệt đúng sai phải trái, và phải công bằng...
    2. Hãy xác định vấn đề là có thể phải...thôi. Nghĩa là có thể ai đi đường nấy, nếu bạn trai bạn không quyết đoán được, không công bằng được...
    - Đừng để xẩy ra có em bé bây giờ. Không thì lúc ấy sẽ khó hơn gấp nhiều lần (bạn tự hiểu).
    - Chốt lại: - Hãy suy nghĩ thật kĩ trước khi quyết định điều gì. Để không "lỡ" hay "nếu - thì" hoặc "giá như" gì gì hết...
    -

18. nghuyenanhphan

Theo câu chuyện trên, thì chẳng qua họ không muốn hay không thích ny của con trai mình, nên tìm cách giẫy ra mà thôi...
    - Vậy mà cô gái còn không hiểu như thế nào thì....chịu thật