Toàn quốc: 3 Tips Giúp Con Hấp Thu Tốt, Đề Kháng Khỏe Mẹ Nên Thử Khi Con Đi Học

Thảo luận trong 'ĐỒ CHO BÉ' bởi Katti Mai, 14/10/2020.

1. Katti Mai

Katti Mai Thành viên chính thức

Cả nhà ơi, em thấy hiện nay có không ít mẹ lo lắng về sức khỏe của con khi đi học, nhất là trong lúc thời tiết thất thường như thế này thì phải. Đa phần, các mẹ quan tâm nhiều đến thực đơn con ăn tại trường hay cách sắp xếp thời gian nghỉ ngơi, học tập, vui chơi của con theo thời gian biểu cố định. Còn riêng em, điều mà em chú trọng nhất lại là việc tăng sức đề kháng và khả năng hấp thu của con. Theo em, con có sức đề kháng khỏe, ít bệnh vặt thì tinh thần mới vui vẻ và có sức để học tập hay vui chơi được; còn khi con hấp thu tốt, ăn ngon miệng thì chuyện thiếu dinh dưỡng không còn là nỗi lo nữa rồi! Không những vậy, đây còn là hai yếu tố quan trọng giúp hình thành nền tảng sức khỏe vững vàng về sau cho con đó các mẹ à.

Vì vậy em muốn chia sẻ cho các mẹ 3 tips nhỏ mà em đã kinh qua để giúp con em có sức đề kháng lẫn khả năng hấp thu tốt nha!
    1. Hình thành cho con thói quen tập thể dục mỗi ngày
    Chắc hẳn các mẹ đều biết rõ những lợi ích của việc tập thể dục đem lại. Dù là một phương pháp quen thuộc, nhưng các mẹ không nên lơ là trong việc cho con tập luyện thể dục thể thao. Để thực hiện thì mẹ có thể bắt đầu bằng việc cùng con tập luyện vào mỗi buổi sáng sớm bằng những bài tập đơn giản như chạy tại chỗ hay nhảy theo nhạc tầm 15-20 phút. Hoặc lúc đi làm về, mẹ nên rủ thêm ông xã ra công viên chơi đá bóng, ném banh với các con cũng được nè.

Tập nhẹ nhàng tầm 15-20 phút mỗi ngày là con khỏe hơn hẳn luôn!

Em nghĩ để con mê vận động từ sớm, bố mẹ cần tạo điều kiện hết mức và đặc biệt cũng phải đồng hành cùng con thì các bé mới hứng thú được. Quá trình vận động liên tục và đều đặn sẽ giúp cơ thể con khỏe mạnh, ít ốm vặt và thèm ăn hơn khi tiêu hao nhiều năng lượng đó.

2. Cho con ăn uống dinh dưỡng một cách khoa học

Lên danh sách thực phẩm dinh dưỡng hàng tuần sẽ giúp các mẹ kiểm soát được lượng dinh dưỡng mà con cần nạp. Thông qua đó, con sẽ được cung cấp đầy đủ dưỡng chất cũng như phát triển và nâng cao sức đề kháng, khả năng hấp thu của mình.

Ví dụ như với bé trên 2 tuổi, trung bình một ngày con cần 3 bữa chính và 2 bữa phụ. Mỗi bữa chính cần có đủ 4 nhóm chất cần thiết và nhớ ưu tiên các dưỡng chất tốt cho hệ tiêu hóa, tăng cường đề kháng của con như vitamin C, đạm, sắt, chất xơ… Các bữa phụ cũng cần được lựa chọn cẩn thận, mẹ nên cho bé dùng những thực phẩm bổ dưỡng như sữa, trái cây, phô mai, sữa chua hoặc các sản phẩm bổ sung khác… thay vì cho con thức ăn ít dưỡng chất nhưng lại thừa đường, thừa chất béo như đồ chiên rán dầu mỡ, bánh ngọt, kẹo, nước ngọt,…

Để hình thành một danh sách thực phẩm dinh dưỡng hợp lý, mẹ có thể tham khảo các tháp dinh dưỡng có trên mạng hay lời khuyên của các chuyên gia dinh dưỡng. Đây là các trang mà em hay theo dõi để học thêm kiến thức nè, mẹ thử vào xem thêm nha: Bệnh viện Nhi đồng Thành phố, Nestlé Mom & Me, bác sĩ Nguyễn Anh Tuấn, bác sĩ Dương Công Minh, chuyên gia Anh Nguyễn, …

Ngoài ra, em cũng không quên cho con uống sữa mỗi ngày để cung cấp đầy đủ dinh dưỡng, tăng đề kháng, nâng cao sức khỏe. Nhà em hiện nay đang sử dụng sữa Nan Optipro Kid, đặc biệt là phiên bản mới có bổ sung dưỡng chất HMO nên em cũng khá yên tâm rằng con sẽ được cải thiện khả năng hấp thụ cũng như sức đề kháng.

Idol của em, chị Đinh Ngọc Diệp cũng cho bé Landon dùng NAN Optipro Kid nè, nhìn cưng quá chừng ;)

Bên cạnh đó, Nan Optipro Kid còn chứa đầy đủ các chất dinh dưỡng khác như Vitamin A, Vitamin D3, Canxi,... Em để ý là NAN Optipro Kid không hề thêm đường mía tinh luyện (Sucrose) mà chỉ dùng đường tự nhiên có trong sữa (Lactose) thôi, vừa có vị ngọt dịu tự nhiên lại giúp con hình thành thói quen ăn uống lành mạnh nữa. Một điểm nữa mà em khá ưu ái lựa chọn sản phẩm này chính là Nan Optipro Kid có kích thước nhỏ - 115 ml, 180ml - khá tiện lợi cho bé mang theo đến trường. Các mẹ có thể tham khảo thử dòng sản phẩm này cho con nhé.

3. Dạy con cách chăm sóc bản thân

Đến trường đồng nghĩa với việc mẹ không ở bên con nhiều như lúc trước nên việc chuẩn bị trước cho con một số kỹ năng để tự chăm sóc bản thân là vô cùng quan trọng. Không cần nói đâu xa, chỉ riêng việc hướng dẫn con tự vệ sinh cá nhân cũng giúp con hình thành thói quen sạch sẽ, không “lem nhem như mèo” khi đi học và giảm nguy cơ mắc các bệnh lặt vặt do vi khuẩn gây nên rồi đó! Ở nhà, ngoài chuyện vệ sinh cá nhân, em còn dạy con ngủ nghỉ đúng giờ, rửa tay thường xuyên, uống đầy đủ nước và không quên bổ sung thêm sữa pha sẵn vào giờ ra chơi,… Em tin là các bài học tự chăm sóc bản thân sẽ vừa giúp con khỏe mạnh, vừa là cơ hội để con trưởng thành và biết quan tâm đến bản thân hơn. Bên cạnh đó, chính bản thân mẹ bỉm như em cũng sẽ thảnh thơi hơn khi chăm con.

Mẹ nào có các tips tăng sức đề kháng và khả năng hấp thụ khác hiệu quả thì có thể chia sẻ bên dưới để em và mọi người cùng tham khảo nhé! Chúc cả nhà một ngày vui vẻ!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Katti Mai
    Vuthanhloan2489 thích bài này.
  2. Nha365.official

Nha365.official Thành viên đạt chuẩn

nên rèn cho con các tính cách tốt ngay từ nhỏ

3. Hoàng Anh Lý2

Hoàng Anh Lý2 Thành viên chính thức

Mùa mưa bảo nài thi lam giề để con tăng sức đkhang đây các mom? K lẽ trơi mua lai chạy ra đường tạp tduc?

4. Ba Bé Bỉnh

Ba Bé Bỉnh Thành viên chính thức

Bổ sung dưỡng chất và vitamin nha chị ơi, giờ này mà chạy bộ ngoài đường có mà “hâm”

5. Hoàng Anh Lý2

E chỉ lấy ví dụ thôi, chị đang nặng lời quá rồi nè

6. Hồng Phúc Nguyễn

Hồng Phúc Nguyễn Thành viên chính thức

Với nhà mình thì sẽ gà tiềm nhân sâm cho người lớn trong nhà cụ thể là cho bố và bà, còn trẻ nhỏ thì bổ sung nước cam, chanh uống sữa rồi bổ sung thêm siro tăng miễn dịch và đề kháng là ok, chị tham khảo thêm pedia kid, hay kẹo vita gummies nha…

7. Hoàng Anh Lý2

Cảm ơn chị nhiều

8. Vivian_ nguyễn

Vivian_ nguyễn Thành viên chính thức

Ng lơn thì cho an thuc pham con con nit nen uông sữa tăng dekhang la đc rồi. Nan optipro, Alpha, giadinh ai kha giả thì đầu tư sữa nhap xach tay hoac dung sua non nhu colos

9. Hoàng Anh Lý2

Cảm ơn chị nhiều, bé nhà em đang dùng Nan số 2 nha, bé nhà em 12 tháng ạ.

10. Dương. ThuHà

Dương. ThuHà Thành viên chính thức

Bé bn tuổi thì cho tập thể dục đc mấy mom? Như chủ top noi tập thể dục tăng đề kháng mà pahi tuy độ tuổi chứ

11. Suri_Suri_Suri

Suri_Suri_Suri Thành viên chính thức

Theo các bài báo mìh đọc đc thi 2 tuổi trở lên mih tập cho con tập thể dục đc rồi nha. Còn bé quá thi cho chạy nhảy vui đùa la tốt nhất

12. Dương. ThuHà

Dương. ThuHà Thành viên chính thức

Be nha iem 3 tuôi la cho di học bơi rồi chị à, mỗi tuân bơi vai buổi “trộm vía” con khoe mạnh it co ốm vặt

13. Đỗ Đình Đình

Đỗ Đình Đình Thành viên chính thức

Sao nha e di hoi thi ngta chi nhan day boi cho tre tren 6 tuoi. Nha em o Long Bien, Ha Noi a

14. wildangel

wildangel Moderator

Chắc tuy hồ mẹ nó à, bé nha iem bơi ngay hồ ơ chung cư, mỗi buổi bơi huấn luyện viên yêu cần có bố mẹ xuống nước theo con

15. Sóc con của mẹ19

Sóc con của mẹ19 Thành viên chính thức

Con nit thi chị dạy bé tập thể dục lúc 5 tuổi là ok nha, còn bé quá thì cho bé vui chơi ở công viên la đc rồi. Con nếu muốn con theo mấy lơp erobic hay bale thì nên học trong độ tuổi 1-6 tuổi ạ.

16. Bé Bự 19

Bé Bự 19 Thành viên đạt chuẩn

Chi làm e nhớ đến quyển sách từng đọc không biết có mei nào đã đọc chưa “Em phải đến Harvard học kinh tế”. Đọc lâu rồi, e cung k nhơ chính xác, tuy nhiên, sach có đề cập, nếu con trẻ được bố me dạy kỹ năng phản xạ hay tập thể dục từ bé và rèn luyện đến lớn sau này, con sẽ phát triển vượt bậc đó. Nói về bé nha e, thì 12 tháng em đã thường xuyên giúp con tập các bài nâng đùi, nâng hông, nâng chân.

Nói đúng ra thi tu 0-6 thang đã có rất nhiều bài tập giúp các bé cứng cáp và các bài tập sẽ phát triển theo từng độ tuổi của bé. Các mei chịu khó tham khảo YouTube nhé

17. Mưa phi Trường

Mưa phi Trường Thành viên chính thức

Bạn co thể cho minh chi tiết bai tập thể dục được không hoặc kênh YouTube nào không?

18. Bé Bự 19

Bé Bự 19 Thành viên đạt chuẩn

Search tittel nay nha ban Tummy time exercises for your baby

19. Trà Sữa Trân Châu HL

Trà Sữa Trân Châu HL Thành viên chính thức

Cam on ban nhiêu

20. Vavianla

Vavianla Thành viên chính thức

Cảm ơn bạn đã chia sẻ, clip hay ghê