làm ruốc cho con ăn có được không các mẹ nhỉ?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Mẹ An_Huy, 4/11/2009.

1. Mẹ An_Huy

Mẹ An_Huy Thành viên chính thức

Cu Bi nhà em được 13,5 th rồi, em đang cho con ăn cơm xay. thường thì ăn chung với thức ăn của người lớn nhưng nhạt hơn 1 chút, có những hôm nhà ăn thức ăn tanh hoặc những thức ăn mà bé không ăn được em phải nấu riêng cho con cái khác bất tiện lắm. Em định làm sẵn ruốc tôm, thịt, cá để xay vào cơm đổi món cho con không biết như thế có được không các mẹ nhỉ. Các mẹ có kinh nghiệm cho em ít lời khuyên nhé.;)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ An_Huy
    Đang tải...

2. SaoSoc

SaoSoc Thành viên tập sự

Mình nghĩ cũng được chẳng sao cả nhưng mỗi lần bạn làm ít thôi đừng để lâu, không ngon. Tốt nhất là cho trẻ ăn những thứ tươi mới. Nhưng em bé 13,5 t mà đã không ăn cháo nữa ah?. ăn cháo tốt hơn mà trong thành phần lại còn có cả rau xanh nữa, chứ cơm xay thì xay cả rau ah?

3. love and share

love and share Bắt đầu nổi tiếng

thỉnh thoảng mình cũng cho bé nhà mình ăn ruốc cá quả và thịt thăn do mình tự làm. mình thấy ko khó và cũng dễ để. bé ăn thấy bình thường. cá quả mua về đã làm sạch, tuốt lại muối cho sạch sẽ, cho vào nồi cùng ít mắm ngon, đun nhỏ lửa, thỉnh thoảng trở cá cho ngấm muối. nước muối se thì gắp cá cho ra đĩa chờ nguội gỡ xương( nhớ để ý xương dọc mình cá và xương ở bụng cá nhé). lấy đũa đánh tơi thịt cá ra cho vào chảo, rang đều tay và lửa nhỏ nhé. chờ thịt cá khô hơn một chút cho vào rá sắt hoặc rây mà mình hay nghiền cháo cho bé ý, lấy thìa sát phần thịt cá cho tơi rồi lại cho vào chảo rang đều tay tiếp. bạn nhớ để ý kẻo cháy thì phí lắm, khi nào bạn thấy thịt cá mềm nhưng ko khô quá thì tắt bếp, chờ nguội hẳn cho vào hộp cho bé ăn dần( ruốc thịt tớ cũng làm như vậy). bé nhà tớ đã được 15 tháng nhưng ăn cháo nấu đặc và trộn cùng ruốc thịt hoặc ruốc cá thôi. tớ đang định làm ruốc lươn và ruốc tôm. để tớ làm chuột bạch rồi sẽ mách lại cho bạn nhé. Chúc bạn thành công.

ntchiMẹ An_Huy thích.
  4. Mẹ An_Huy

Mẹ An_Huy Thành viên chính thức

Mình cho bé ăn cơm xay từ khi 11th trước khi cho ăn mình cũng hỏi qua các mẹ trên này và thấy các mẹ đều ủng hộ và mình thấy ăn cơm chắc bụng hơn, còn về rau thì tất nhiên là xay cả rau chứ, không những thế mà còn đổi bữa cả các loại củ như cà rốt, bí đỏ...nữa đấy mẹ nó ạ. thỉnh thoảng còn cho cả 1 viên pho mai vào xay nữa thơm cực luôn nhé. Mẹ nó thử xem.

5. keomut1811

keomut1811 Mẹ&bé Fashion-01234595079

Ôi, tớ nghĩ giờ này mà còn ăn cơm xay là hơi chậm đó bạn, con sẽ mất phản xạ nhai.. Bé nhà tớ bằng tuổi con bạn đó. Bé ăn cơm rất giỏi, cơm người lớn ăn í, rau thì xắt mỏng, luộc lên là bé nhai ngon lành, 1 số loại rau xào như súp lơ,su su, su hào...bé cũng ăn chung với ng lớn ngon lành. Hiện tại bé đã ăn cháo đặc nguyên hạt như của người lớn ăn í (từ hồi 7 tháng), tớ nghĩ bé có thể ăn cơm đựoc rồi, nhưng tại bé mới có 5 răng, nên tớ vẫn để con ăn cháo thôi
    Bạn thử xem sao nhé, có thể tập ít một cho con quen dần.

6. bechipxinh

bechipxinh Banned

Mình thấy làm như vậy có thể bé ăn sẽ bị khô khan quá, và chưa kể sẽ bị thiếu chất nhóm rau và dầu ăn cho bé nữa. Theo mình thì thực phẩm chế biến tươi sống vẫn ngon hơn, và đảm bảo chất dinh dưỡng để bé hấp thu hơn bạn ah.

7. hạnhvy

hạnhvy Thành viên rất tích cực

Đúng rồi m nghĩ bé mới tập ăn cơm mà cho ăn khô khan như vậy bé sẽ ko thích đâu,như bé nhà m bây giờ là gần 4t rồi,ăn cơm rất giỏi nhưng cũng ko thích ăn ruốc lắm vì bé kêu khô quá,hồi trc khi mới tập cho con ăn cơm thì m ko xay cơm đâu vì khi xay cơm nhuyễn ra m thấy cơm cứ có vị gì í,ko ngon nữa,m cứ nấu cơm cho cả nhà bình thường(nhưng tất nhiên là ko đc khô,hơi mềm 1 chút,và là gạo dẻo),sau đó xới ra 1 ít,cho vào bát con,đổ thêm 1 ít nc(có thể là nc canh,nc thịt kho,nc xào..cho đậm đà)cho vào lò vi sóng quay thêm vài phút,lấy ra dùng thìa tán thêm 1 chút nữa là bé ăn ngon lành,thức ăn thì cố gắng làm những thứ mềm nhưng vị giống như người lớn,ko xay nhuyễn,ví dụ như trứng xào(cho vào chảo đảo nhanh tay chứ ko rán sẽ bị khô),thịt xay sốt cà chua..đặc biệt con mình rất thích ăn cá,m thường mua cá basa file đông lạnh trong siêu thị(vì thịt cá này mềm,ko xương,rất nhanh chín lại ko tanh)làm đc rất nhiều kiểu,sốt cà chua,sốt nấm,hoặc đơn giản chỉ là cho vào bát với chút nc,thêm chút nc mắm,hành,thì là,đậy nắp,cho vào lò vi sóng vài phút và thế là..a lê hấp,bé chỉ việc măm măm ngon lành,đi làm về muộn cũng vẫn rât nhanh có đồ cho con ăn,lại vẫn đc ăn đồ tươi sống..Còn rau thì mình toàn để bé cầm tay bốc,cà rốt này,cà chua bi này,đỗ này,súp lơ,bí ngòi,bắp cải luộc..nói chung là tất cả những thứ rau mà nhà m hay ăn và kết quả là bây giờ con m rất mê rau,ăn cơm no rồi nhưng vẫn có thể ăn hết 1 bát rau đầy,hoặc là hoa quả,nói chung là bé ko kén,cái gì cũng ăn đc đặc biệt là rau gì cũng thích..

hakuna thích bài này.
  8. hakuna

hakuna Bắt đầu tích cực

đánh dấu để hóng các mẹ ạ

9. Metieuty

Metieuty Áo lót cho bé bú Beloved Baby

làm ruốc thì phải xay ra chứ nhỉ?

10. ntchi

ntchi HỘP CƠM ĐIỆN LÕI INOX CAO CẤP 0984649160

thanks mn chia sẻ, mình cũng thích ruốc cho con mà hơi lười làm

11. hakuna

hakuna Bắt đầu tích cực

mình hay làm ruốc cá hồi, cá hồi mình mua xương cho rẻ xong cho vào chảo đậy vung đun cho chín, k cần cho nước, xong gỡ lấy thịt làm ruốc, còn lại xương và phần lườn, đuôi nhiều mỡ m bỏ lên rán lấy mỡ cá để dùng, lườn, xương, đuôi, vây cá rán giòn lên ăn rất ngon & thơm. thế là tận dụng được từ A-Z bộ xương cá rồi.

12. An Cốt Nam

An Cốt Nam Thành viên chính thức

Làm được cho con thì tốt quá còn j nữa mn, em thấy vừa đảm bảo vệ sinh vừa đủ chất

13. my_duyen_ngo

my_duyen_ngo Thành viên tích cực

Bé nhà mình 3 tuổi và trong tuần thỉnh thoảng mình vẫn cho con ăn ruốc. Con ăn được cơm còn thức ăn và rau mình cắt hợp lý để con ăn được. Còn ruốc cũng phải cắt nhỏ chút thì con dễ ăn hơn. Bé nhà mình ăn cơm và thức ăn cùng rau chứ không chan canh nên bé ăn khan và bé thích ăn ruốc.

14. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

Đúng rồi m nghĩ bé mới tập ăn cơm mà cho ăn khô đã

15. Truongngobt

Truongngobt Thành viên đạt chuẩn

bạn cứ tập từ từ, lúc đầu thì mình cho bé ăn bánh mặn, tập ăn mặn mặn, r sau đó thay đồ mặn, ăn quen vị mình đổi cái khác.