Để bé bớt đi những thói quen xấu

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi me cua mit, 6/6/2008.

1. me cua mit

me cua mit Bắt đầu nổi tiếng

Các mẹ thân mến! em có 1 thắc mắc nhỏ nhờ các mẹ giải đáp giúp em. đó là nhóc nhà em gần tháng nay có cái tật rất xấu, là: Không thích cái gì thì lăn đùng ngã ngửa ra sau, bất kể là đang ngồi ở đâu.](*,)
    VD: mẹ không cho nghịch điện thoại thì lăn ra khóc, đến khi vớ được điện thoại thì vứt cái bộp, vẫn khóc không dỗ được.
    Bé được gần 11 tháng rồi, em cũng không chiều, sợ lớn lên sẽ hư, bé cũng biết sợ khi bò đến gần cửa, hoặc định nghịch mấy cái đồ mẹ cấm thì nhìn mẹ trước, mẹ nghiêm mặt là thôi, không dám nữa...:)
    Nhưng cái kiểu tự dưng khóc lăn đùng ra khi không được đáp ứng thì em khó chịu vô cùng. Em đã mặc kệ cho khóc hoặc nghiêm giọng để cho nhóc biết, nhưng nếu đã vào cơn hờn thì bó tay.com. Nôn trớ ra hết, mẹ càng nghiêm lại càng gào khóc hơn. Bế lên dỗ dành thì ...cũng vẫn thế. Chỉ có cách nghĩ ra trò gì mới để nhóc chơi thì nhóc mới nín.:(
    làm thế nào để nhóc hiểu và thôi cái trò hờn dỗi càng sớm càng tốt, các mẹ chỉ giáo cho em với nhé. Tks các mẹ nhiều nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me cua mit
    Đang tải...

2. canh cut xinh

canh cut xinh Thành viên rất tích cực

Hành động này của bé là do lần đầu tiên bạn đã nhân nhượng, thiếu nhất quán và bé thấy là cách của bé có tác dụng nên cứ thế "phát huy".

Điều này thể hiện qua một tình huống bạn kể: bé đòi điện thoại - bạn không cho - bé lăn đùng ra ăn vạ - bạn lại đồng ý...

Nếu bạn là "nguyên nhân" làm bé hờn thì tốt nhất là bạn hãy lơ đi và nhờ người khác vào dỗ bé. Do ở tuổi này chưa hiểu biết nhiều nên tốt nhất là dùng phương pháp đánh lạc huớng, kiểu: "Ơ, con thạch thùng kìa", hay "Cái gì kia í nhỉ" để bé chuyển sự chú ý sang việc khác. Như thế bé sẽ nhanh quên và nhanh hết hờn.

Ngoài ra, bạn hãy để bé hờn 1 lúc rồi mới vào bế bé lên, thời gian mỗi lần sẽ dài ra hơn 1 chút, như thế bé sẽ dần hiểu rằng, việc khóc lóc ko mang lại hiệu quả gì hết và sẽ dần thôi.

Quan trọng vẫn là nhất quán trong việc đồng ý hay không đồng ý cho bé làm 1 việc gì đó.

Chúc bạn thành công.

3. sweetgirl

sweetgirl Thành viên rất tích cực

Còn bé nhà em thì chỉ toàn mút tay trừ lúc ngủ và măm măm :confused:
    Nếu mẹ có bế, có cầm tay bé cũng chỉ được một lúc bé lại cho lên miệng rồi! Không chiều theo ý của bé thì bé i ỉ khóc, rồi ưỡn người lên như không đồng ý cho mẹ bế nữa! :mad:
    Cái tật xấu này em "chỉnh" cho bé mãi mà không đươc! :mad: Cho ngậm ti giả lẫn ti mẹ toàn bị lợm giọng :confused:
    Cũng tại bố bé cứ toàn cổ vũ bé ngậm tay, ngồi bế con nhìn con mút tay rồi cười khành khạch :mad:
    Chán quá cơ ...

4. Hainhoc

Hainhoc Gi gỉ gì gi cái gì cũng..

Mình nói cách này: nghe có vẻ quá đáng nhưng mẹ nó làm sẽ có tá dụng nhé:
    Khi con lăn ra khóc thì mẹ nói với con:
    - Đây con ơi, mẹ cho con cái khăn, con khóc nữa đi nhé! Cứ khóc cho thoải mái, bao giừo chán thì ra đây chơi với mẹ nhé!
    Và mẹ đi ra ngồi làm việc của mình, kệ con nhé! Ko đc nhìn, lờ con đi luôn ý.
    1 lúc sau, khi cảm thấy con khóc đã đủ, chán rồi. Thì mẹ sẽ ra ôm con , và nói:
    - Con à, con phải ngoan nhé! Mẹ ko tiếc đâu, nhưng cái này là không được, bạn nên nêu lý do cẩn thận nhé! Mẹ yêu con lắm ý.
    Lúc này bạn có thể nựng con nhưng ko được xin lỗi vì đây mẹ ko có lỗi , mà là con có lỗi.

Bạn nên coi như con đã lớn, nói là hiểu, và bạn tâm sự với con như người ngang hàng. Con sẽ rất ngấm.

Chỉ vài lần như thế con sẽ hiểu ra và thôi ko làm thế nữa.
    Bạn cứ yên tâm. Cách này rất hiệu quả.

Chúc 2 mẹ con càng hiểu nhau hơn nhé!

5. Moonlight

Moonlight Thành viên tập sự

Bé nhà mình cũng có tật ăn vạ như vậy, nhưng chỉ khi nào cu cậu mệt trong người hoặc gắt ngủ hoặc cực kỳ thích một vật gì đó thôi còn thông thường cũng dễ dụ. Nhưng có điều mỗi lần như vậy, mình đành phải chiều theo ý cu cậu, vì lúc đó, chàgn ta cứ gào lên thật to, át hết cả tiếng mẹ, khóc đến mức tím tái cả mặt mày, thành ra mình đành phải dùng hạ sách là đáp ứng ngay cu cậu, sau đó mới giải thích và răn dạy cu cậu.

MÌnh cũng đang lo sau này lớn thì không biết làm thế nào để uốn nặn cậu chàng đây. Giờ đã 2tuổi rưỡi rồi sẽ khó hơn bé 11 tháng rất nhiều. Mình sẽ thử áp dụng cách của các mẹ hướng dẫn ở trên đây. có tiến triển nào sẽ báo cáo sau nhé.

6. canh cut xinh

canh cut xinh Thành viên rất tích cực

Bé nhà Moonlight vậy là rất hiểu biết đấy, đã biết dùng vũ khí lợi hại để "trị" bố mẹ rồi. Mình nói vậy vì chắc chắn bé biết là bạn không thể làm ngơ khi bé khóc ầm ĩ đến mức như vậy.

Bạn có biết, ngay cả với những bé thích "ăn vạ"(kiểu đập đầu, ngã lăn đùng ra...) thì đó cũng chỉ là 1 trong những "chiêu" bé dùng để đạt được mục đích thôi. Nghe thì có vẻ như là chúng ta đánh giá trẻ con hơi cao nhưng đó là sự thật. Các nghiên cứu đã cho thấy, khi trẻ ăn vạ, trẻ luôn để ý thái độ của người lớn để có phản ứng thích hợp. Vậy nên nếu bạn "cầm lòng", đi ra ngoài mặc cho bé khóc 1 lúc rồi mới quay trở lại thì mình nghĩ là dần dần bé sẽ giảm bớt tính xấu là khóc "ăn vạ" khi muốn được đáp ứng điều gì. Hãy nhất quán và kiên quyết lên bạn nhé. Chúc thành công

7. MeCop

MeCop Thành viên tích cực

Mình cũng tán thành với cách của mẹ Hainhoc. Con nhà mình đã từng có lần lăn ra giữa đường ăn vạ (hồi 2 tuổi) nhưng chỉ sau 1 lần đấy thấy không hiệu quả lần sau không dám thế nữa.
    Theo mình, quan trọng là bé phải hiểu đwocj ăn vạ không phải là cách để đạt mục đích. Muốn bé hiểu thế thì những lúc ăn vạ thì mình không đáp ứng yêu cầu. Khi bé đã bình tĩnh trở lại (qua cơn ăn vạ) nếu mình muốn đáp ứng y/c của bé thì bảo bé nhắc lại y/c bằng giọng thật bình thường. Làm như thế những lần sau muốn gì bé phải tỏ thái độ hợp tác thì mới được đáp ứng các "yêu sách".

8. me cua mit

Quả là nói thì dễ nhưng em áp dụng thấy khó quá, mấy hôm vừa rồi nó lăn ra hờn dỗi vô cớ chỉ vì đang chơi cái chén nhỡ tay cái chén lăn ra, em sợ nó làm vỡ nên nhặt cất đi, thế mà nó khóc nó gào váng cả nhà, em giảng giải( mặc dù nó mới 13 tháng, chắc chỉ hiểu đc là mẹ ko cho chơi cái chén thôi ) thế nhưng càng nói nó càng gào khóc hơn rồi cuối cùng thành cơn hờn dỗi, cứ nức nở cả tiếng đồng hồ. Kể cả những việc bé tí nó cũng lăn ra khóc. Em mệt quá vì cả ngày mà liên tục những việc như thế xảy ra, nếu cho bú thì nó sẽ nín ngay, nhưng mẹ hết sữa, bú mãi cũng chả có vị gì, lại lăn ra hờn khóc, mà hờn thực sự chứ k ề ề à à như mọi khi. Kể cả khi mẹ hay bố, rồi chị GV ra tay chỉ chỏ rồi múa hát lung tung nhưng vẫn k kết quả gì cả. Bực mình nên em mặc kệ, mặc nó trong phòng rồi bỏ ra ngoài, 1 lúc sau mới vào bế lên nhưng vẫn k cải thiện đc. Để lâu thì nó khản cả giọng, rồi ho, rồi trớ...vc em lúc nào cũng gân hết cả cổ lên cãi nhau chỉ vì k tìm ra cách chấm dứt nhanh nhất cơn hờn dỗi của nhóc con, và cũng chả hiểu vì sao nhóc lại quấy như vậy.
    :confused:Ôi làm sao mà Mít lớn nhanh lên còn nói cho mẹ biết con cần gì, mệt đâu, đau đâu để mẹ còn xử lý.

9. me cua mit

Em rất muốn sau này bé lớn, em sẽ thế để nhóc hiểu, biện pháp bây giờ là lờ đi khi bé hờn dỗi, nhưng nếu nó khóc thì nó chỉ nín khi nào nó mệt lử, rồi khản đặc cả giọng lại, rồi trớ...Tới tận khi em vào phòng là lập tức lại vang lên Giai điệu cũ, nghe mà sợ quá.

10. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

tập cho trẻ có những thói quen tốt khi còn nhỏ

11. stormman188

stormman188 Luyện viết chữ đẹp Hà Nội

phải lờ đi ,kệ bé , tuyệt đối không nói gì lúc đó . Vài lần con sẽ hết ăn vạ