con gái 21 tháng bị mẩn ngứa, bé khó ngủ

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi mẹ Bon 20-9, 16/6/2009.

1. mẹ Bon 20-9

mẹ Bon 20-9 Thành viên mới

Chào mọi người, mình là thành viên mới. Có ai biết kinh nghiệm gì giúp mình với
    Con gái 21 tháng bị mẩn ngứa triền miên, hay gãi về đêm, bứt rứt. Bé khó ngủ, toàn ngủ muộn 23h30-24h mới ngủ, ngủ toàn phải ru bằng võng (vì bà ngoại trông từ bé toàn cho nằm võng ban ngày) đêm nào cũng dậy khoảng 3-4 h sáng đòi sang ngủ võng thế là bắt mẹ nằm võng cho bú, xong cứ ậm ạch trên võng đến 6 h sáng mới ngủ say. Mẹ mệt mỏi quá, bơ phờ hết cả người. Có cách gì giúp mình gấp nhé.
    Chào thân ái

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mẹ Bon 20-9
    Đang tải...

2. dtvlinh

dtvlinh Thành viên tập sự

chà,21 tháng mà còn bú là trể đó,mình ngày xưa chỉ cho bú đến 18tháng thôi,cũng khó bỏ đấy nhưng phải ráng đi,nếu kg là khổ suốt,mình từng biết cái cảnh lây quây cả đêm vì con kg ngủ rồi,oải thiệt.
    cháu bị ngứa,mẫn đỏ,thì trước khi ngủ,chị nên tắm hoặc lau sạch người cho bé,tha phấn trị sẩy và mặc áo quần thoáng mát,chắc là cháu nó nóng nực nên mồ hôi đổ thì ngứa nhiều hơn

mẹ Bon 20-9 thích bài này.
  3. mẹ Bon 20-9

Cảm ơn dtvlinh, con mình đi khám da liễu thì BSĩ kết luận là viêm da cơ địa. Bôi thuốc tây y, thay mấy lần cũng chỉ đỡ mà không khỏi hẳn. Có ai có tuyệt chiêu gì giúp mình với.

Còn con gái mình thì đêm nào cũng khoảng 3 h đêm dậy khóc đòi ra võng ngủ. Mọi người ơi có bí quyết gì giúp mình với nhé.

4. chikbong

chikbong Thành viên chính thức

Viêm da cơ địa thì cũng chẳng làm thế nào đc, bạn chỉ nên hạn chế những thứ dễ làm da viêm nhiễm thôi, bạn thử tắm cho con bắng nước lá chè xanh xem sao (Chè xanh đun lên để nguội tắm) bạn nên tắm cho con bằng nước chín hoàn toàn, không nên tắm bằng nước lã cho con dễ làm da bị viêm nhiễm vì nguồn nước không được tốt đễ làm da nhiểm khuẩn.

5. bong_va_tit

bong_va_tit Thành Viên Hội Rắn

Bé nhà mình được 11 tháng cũng hay bị mẩn ngứa, các nốt nhỏ màu đỏ như bị rôm ấy. Mình bôi hồ nước mua ở hàng thuốc ấy thì cũng khỏi nhưng thời tiết nóng là bé lại bị nổi lên. Những lúc bé cáu gắt thì rôm càng mọc nhiều thương lắm. Mọi người cũng khuyên là tắm cho bé bằng lá kinh giới, và cho bé uống: lá đinh năng xao vàng, hạ thổ, sắc nước cho bé uống thì sẽ mát trong. Nhưng mình chưa thử có mẹ nào đã biết bài thuốc này chưa thì ới cho mình cái nhé. Lại có người khuyên cho bé uống sâm củ hấp hoặc chè sâm nữa chứ. Mình phân vân quá vì uống sâm thì mát nhưng bé vẫn còn bé ko biết uống sâm có sao ko. Có mẹ nào biết cho mình tí kinh nghiệm nhé.

Bé nhà mẹ Bon 20-9 có bị nốt như con nhà mình ko? Thử bôi hồ nước cho bé 1 vài ngày xem có khỏi ko nhé.

Sửa lần cuối: 19/6/2009
  6. Maymummim

Maymummim Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ nó ơi, kg được cho bé dùng nhân sâm nhé. Nhân sâm là loại dược liệu kg thể dùng bừa bãi đâu, phải có hướng dẫn của thầy thuốc mới được đấy. Hơn thế trẻ nhỏ càng kg nên, phải thật thận trọng nhé. :)
    " Những trẻ nhỏ dưới 14 tuổi, cơ thể thuần dương (khí dương còn non và giữ vai trò chủ yếu trong hoạt động sinh lý của trẻ trong thời kỳ sinh trưởng), âm thường không đủ, dương thì dư thừa, không nên sử dụng nhân sâm để làm bổ dương khí của chúng. Nhân sâm có thể thúc đẩy sự phát dục của tuyến sinh dục phát triển, đó là điều rất nên tránh đối với trẻ nhỏ để tránh cho tuyến sinh dục sớm thành thục. Những trẻ sơ sinh, trẻ dưới 1 năm, lại càng cần kỵ uống nhân sâm, ngay kể cả thanh niên cũng không nên uống nó làm gì nếu không có chỉ định nghiêm ngặt của bác sĩ Trung y.

Khi bệnh cảm nhiễm giãn phế quản, bị lao… thường có ho ra máu, trong đờm có máu, bị ho, có người sốt nhẹ, xuất huyết, biện chứng trong Trung y là âm hư hoả vượng, phế âm suy nhược. Trị liệu cần phải tư âm giáng hỏa, lương huyết chỉ huyết. Vậy mà nhân sâm có thể làm thương âm động hỏa, càng làm hiện tượng nôn ra máu trở nên nặng thêm."

bong_va_tit thích bài này.
  7. mẹ Bon 20-9

Cảm ơn các mẹ nhé.
    Con gái mình 21 tháng, nó hay bị ngứa thế, mình sợ nóng trong, đang định cho uống sâm đây. Theo mọi người thì có nên không?? nếu mua thì ở đâu ?? Tư vấn giúp mình nhé.

8. Maymummim

Maymummim Bắt đầu nổi tiếng

Câu trr lời là KHÔNG nhé bạn ơi. Con nhỏ tuyệt đối không dùng sâm nhé. Một trong những đặc tính của nhân sâm là kích thích cơ thể tiết ra các nội tiết tố sinh dục. Trẻ dùng các thực phẩm hoặc thuốc bổ chứa nhân sâm có thể bị kích thích tình dục sớm, ảnh hưởng nghiêm trọng đến sự phát dục bình thường và gây hậu họa nhiều mặt cho chúng.

Bạn có chắc con bị nóng trong kg? Hãy xem: cơ thể bé thế nào, khi mẹ sờ vào bé thấy có nóng kg? nước tiểu thế nào? phân của con ra sao? tình hình ngủ ngáy của con thế nào? ăn uống? hoạt động thể chất?.... và nhiêud yếu tố khác. Như vậy mới chẩn được bé bị hàng hay nhiệt? Mẹ nó nên cẩn trọng trong dùng việc dùng thực phẩm cho con nghen.

Chúc bé mau ăn chóng lớn. :p:p

9. tamnm

tamnm Thành viên kỳ cựu

Bé nhà mình đêm nào cũng ngứa, ban ngày thì ko bị sao. Ôi mệt mỏi quá. Lại còn tối không chịu ăn gì, đêm lại lích rích ti mẹ, sáng mẹ đi làm mệt chả muốn dậy.

10. minhthu2711

minhthu2711 Thành viên tích cực

tắm lá rau má ấy, lành mà tốt

11. maithuy bui

maithuy bui Thành viên tập sự

12. maithuy bui

maithuy bui Thành viên tập sự

chao b tinhtrang cua con b la do cơ the chau bị nóng trong ng co the nhiem doc tich tu lau ngaytrong ng phát tan ra ngoài khien bé thuong xuyen mẩn ngua khó chịu bưt dứ ngủ k ngon giấc do đó muôn dtri dut diem cho bé thi cần thanh nhiet luong huyet,giai đoc, bên đông y có sp thanh nhiệt giải độc pqa dtri chong nóng trong ,rôm sẩy, mẩn ngứa,nổi mề đay, muôn dc tu van them ve bệnh lh truc tiep nhe;0985306723

Attached Files:

13. ngoinhahanhphu

ngoinhahanhphu Thành viên nổi tiếng

cái này mình chưa nghe nói bao giờ he he

14. Loving198

Loving198 Thành viên chính thức

Em cũng thế ạ

15. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

tắm lá rau má ấy, lành mà tốt

16. Hoa Trà Trắng

Hoa Trà Trắng Thành viên mới

Bị mẩn ngứa thì mom thử bôi kem bôi dịu da Kutieskin cho con xem sao ạ, nhà em thì dùng kem chàm sữa hãng này rồi, nhưng chị dâu em dùng cái kem bôi dịu da cho cháu, hiệu quả ghê đấy ạ, bôi khi rôm sảy, mẩn ngứa hay muỗi đốt đều ổn, dịu ngứa nhanh ko để lại thâm sẹo.
    Em có tìm hiểu thì Kutieskin là dòng sản phẩm với các thành phần tự nhiên, an toàn và lành tính cho trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ, sản phẩm sử dụng được cho trẻ sơ sinh từ 5 ngày tuổi nên yên tâm cm ạ