Kinh nghiệm: Làm Thế Nào Để Quyết Định Các Vấn Đề Quan Trọng Trong Cuộc Sống?

Thảo luận trong 'Học tập' bởi anhvienshop, 9/4/2021.

1. anhvienshop

anhvienshop Thành viên rất tích cực

Khi đứng trước các lựa chọn quan trọng bạn sẽ làm thế nào để quyết định các vấn đề quan trọng đó?

Bạn đưa ra quyết định mỗi ngày, thậm chí mỗi giờ từ những gì bạn sẽ ăn cho bữa trưa đến bạn sẽ làm gì vào ngày nghỉ cuối tuần.

Nhưng khi nhắc đến cụm từ “những quyết định quan trọng”, tâm trí của bạn có thể sẽ nghĩ đến những lựa chọn lớn hơn, như chấp nhận một lời mời làm việc, mua nhà hoặc đầu tư.

Những quyết định quan trọng trong cuộc sống thậm chí còn có quy mô lớn hơn bao gồm cả những quyết định liên quan đến sức khỏe hoặc chăm sóc người thân.

Lập kế hoạch cho một tương lai an toàn, lành mạnh và đảm bảo về tài chính có thể là định nghĩa của bạn về những quyết định quan trọng.

Nhưng mọi người đều có những quyết định quan trọng khác nhau.

Những gì bạn cho là một quyết định quan trọng có thể là điều không cần phải suy nghĩ đối với người bạn thân nhất của bạn.

Bất kể quyết định quan trọng của bạn là gì, đây là một số bước bạn có thể thực hiện để giúp bạn chuẩn bị cho việc đưa ra những quyết định quan trọng trong cuộc sống của mình.

Làm thế nào để quyết định các vấn đề quan trọng
    Hình dung kết quả tích cực
    Trước khi bạn đi sâu vào chi tiết, hãy cân nhắc xem bạn muốn gì.

Hình dung không phải là một cái gì đó thần bí mà là có chủ đích.

Các tổ chức, công ty thường xây dựng kế hoạch chiến lược xung quanh tầm nhìn của họ.

Các nhà lãnh đạo, những người có ảnh hưởng, những người nổi tiếng và vận động viên quy sự hình dung vào thành công của họ.

Chỉ cần hỏi bất kỳ vận động viên đoạt huy chương vàng Olympic hoặc nhà tâm lý học thể thao nào về cách hình dung kết quả tốt nhất đã đóng vai trò quan trọng như thế nào trong thành công của họ.

Bạn chắc chắn không cần phải ở cấp độ đó để hình dung kết quả cho những quyết định quan trọng.

Vì vậy, hãy lùi lại một chút và dành chút thời gian để suy nghĩ và có lẽ, ghi lại kết quả mong muốn của bạn.

Khoá học "6 nguyên tắc phát triển năng lực lãnh đạo" nhằm định nghĩa một cách rõ ràng LÃNH ĐẠO là gì? phát triển năng lực lãnh đạo là phát triển cái gì, phát triển như thế nào? để bất cứ ai có hoài bão, có tham vọng trở thành người lãnh đạo lớn trong các tổ chức đều có thể xây dựng cho riêng mình một bản kế hoạch cụ thể, chi tiết cho việc đó. Đăng ký học Tại Đây

Thu thập các dữ liệu chi tiết
    Trước khi đưa ra bất kỳ quyết định quan trọng nào — hay bất kỳ quyết định nào nói chung— hãy bắt đầu bằng cách thu thập dữ liệu chi tiết có liên quan

Chúng sẽ giúp bạn đưa ra lựa chọn của mình một cách tốt nhất.

Chi tiết là điều rất quan trọng

Giả sử rằng bạn đang xem xét trường cao đẳng hoặc đại học nào để theo học (hoặc cho con bạn theo học).

Bạn phải tìm hiểu xem: Trường đó lấy điểm cao hay thấp, tỷ lệ chọi bao nhiêu, tỷ lệ xếp lớp, học phí, chi phí ăn ở, các điều kiện học tập ở trường, và tất nhiên danh tiếng của tấm bằng mà trường cấp đối với sự tuyển dụng của các công ty?

Bước thu thập dữ liệu chi tiết rất quan trọng để giúp bạn thu hẹp các lựa chọn của mình và nâng cao các lựa chọn tốt nhất.

Nếu không có các dữ liệu chi tiết cơ hội để bạn đưa ra các quyết định quan trọng thành công là rất thấp

Suy nghĩ kỹ từng lựa chọn
    Điều này có vẻ hiển nhiên, nhưng bạn có thể gặp khó khăn nếu chỉ tập trung vào một lựa chọn duy nhất.

Thay vào đó, hãy phân tích tất cả các lựa chọn thay thế và đường đi của mỗi lựa chọn.

Hãy coi nó như một biểu đồ.

Nếu bạn quyết định một con đường, con đường đó có thể dẫn đến đâu?

Ví dụ, nếu bạn cần quyết định điều trị bệnh, nhiều khả năng bạn sẽ muốn biết tất cả các lựa chọn của mình.

Xem xét nên dùng thuốc hay phẫu thuật hay phương pháp điều trị khác có thể giúp bạn cảm thấy tự tin hơn về quyết định cuối cùng bạn chọn.

Xác định ưu và nhược điểm từng lựa chọn
    Đối với mỗi vấn đề quan trọng thường có nhiều lựa chọn.

Mỗi lựa chọn bạn cần liệt kê các ưu và nhược điểm của nó

So sánh các ưu nhược điểm của từng lựa chọn sẽ giúp bạn cân nhắc kết quả của mình.

Ví dụ, bạn đã được đề nghị một công việc mới và không chắc liệu bạn có nên rời bỏ công việc hiện tại để có cơ hội mới này hay không.

Viết ra "ở lại" hoặc "đi" ở đầu trang giấy và sau đó dưới mỗi tiêu đề, hãy viết ra tất cả ưu và nhược điểm của từng loại.

Đây là nơi bạn nhập các dữ liệu chi tiết mà bạn đã nghiên cứu gồm ý kiến, lợi ích và rủi ro liên quan đến mỗi quyết định.

Thông thường, cột có danh sách dài hơn các ưu điểm là lựa chọn của bạn.

Tuy nhiên, bạn vẫn còn một vài bước nữa cần hoàn thành để giúp bạn tự tin hơn trước quyết định quan trọng của mình.

Khóa học Enneagram online hướng đến đối tượng quản lý, lãnh đạo đội nhóm đầu tiên và duy nhất ở Việt Nam đến thời điểm hiện tại. Enneagram là một công cụ mạnh mẽ, khoa học, chính xác và rất nổi tiếng trên thế giới nhờ tính hiệu quả và ứng dụng rộng rãi trong các lĩnh vực bao gồm phát triển bản thân, tuyển dụng, quản trị nhân sự, kinh doanh, xây dựng đội ngũ, bán hàng và marketing, đào tạo và huấn luyện, giáo dục, nghệ thuật, y tế, nuôi dạy con hay tâm lý trị liệu... Đăng ký học Tại Đây

Tham khảo ý kiến của người khác
    Nói chuyện với những người đã từng có kinh nghiệm về vấn đề này trước đây.

Hãy chuẩn bị cho cuộc trò chuyện với những câu hỏi không chỉ tôn trọng thời gian của họ mà còn giúp bạn có được những ý kiến và lời khuyên hữu ích.

Những cuộc trò chuyện này cũng có thể áp dụng cho gia đình, bạn bè, đồng nghiệp, người cố vấn, huấn luyện viên và cuối cùng là bất kỳ ai bị ảnh hưởng bởi quyết định quan trọng này.

Chúng không chỉ cung cấp cho bạn cái nhìn sâu sắc mà còn có thể đóng vai trò như một ngọn hải đăng hỗ trợ và giúp củng cố rằng bạn không đơn độc trong quá trình này.

Hãy nhớ rằng không phải tất cả các quyết định đều đảm bảo ý kiến của người khác và bạn sẽ phải tự mình đưa ra quyết định quang trọng.

Nhưng nếu những người khác sẽ bị ảnh hưởng bởi quyết định quan trọng của bạn, họ có thể sẽ cảm thấy tốt hơn về kết quả nếu bạn đưa họ vào quá trình này.

Tiếp nhận phản ứng tiêu cực
    Bạn không bao giờ muốn tập trung vào những kết quả tiêu cực, nhưng bất kỳ quyết định nào cũng sẽ có một số phản ứng tiêu cực.

Sẽ có những người khác không đồng ý với lựa chọn mà bạn đưa ra, và họ chắc chắn sẽ thể hiện cho bạn biết điều đó.

Hãy nhớ rằng, bạn không thể làm hài lòng tất cả mọi người, và bạn cũng không nên cố gắng làm điều đó.

Nếu không, bạn sẽ để cảm xúc - chứ không phải sự thật - lấn át, và điều đó có thể làm mờ khả năng phán đoán của bạn.

Mặc dù sẽ có một số cảm xúc liên quan đến mọi quyết định, bạn phải dựa vào công việc khó khăn mà bạn đã làm cho đến nay cũng như dữ liệu và ý kiến bạn đã thu thập được.

Khi mọi người phản đối, hãy cho họ biết rằng họ đã được lắng nghe và bạn cũng tôn trọng ý kiến của họ.

Bằng cách đó, bạn sẽ có thể xoa dịu mối quan tâm của họ và tìm kiếm lời khuyên của họ trong tương lai.

Sẵn sàng điều chỉnh
    Nếu lúc đầu, bạn không thành công, hãy thử, thử lại. Không ai là hoàn hảo - bạn là con người và bạn sẽ mắc sai lầm.

Nhưng khi bạn sở hữu sai lầm của mình, nhiều khả năng người khác sẽ hỗ trợ bạn nếu bạn cần sửa chữa lại đường lối của mình.

Không nên đổ lỗi cho người khác (và bản thân) về những sai lầm đó.

Thay vào đó, hãy tự hào về công việc mà bạn đã làm để có được điều này.

Và hãy nhớ rằng, bạn đã vạch ra những lựa chọn, con đường và kết quả mà bạn có thể thử lại lần thứ hai.

Và vì bạn đã lên kế hoạch cho việc điều chỉnh sai lầm, điều này sẽ cung cấp cho bạn một mức độ tự tin cao hơn.

Tướng và tâm nhà sáng lập khởi nghiệp: Khóa học này giúp bạn Hiểu rõ bản thân, biết cách rèn luyện bản thân, Đọc vị được người đồng hành có đi đến thành công hay không. Đăng ký học Tại Đây

Hãy tự tin vào quyết định của bạn
    Sau khi bạn đã thực hiện tất cả các bước từ đầu cho đến giờ — và có thể có những bước khác mà bạn đã làm — bạn đã sẵn sàng để đưa ra quyết định quan trọng của mình.

Bạn nên cảm thấy tự tin về sự lựa chọn của mình.

Bạn cũng nên cảm thấy tự hào về bản thân vì đã thực hiện tất cả những công việc nặng nhọc để có được thời điểm này.

Nếu bạn chưa làm như vậy, hãy bắt đầu loại bỏ nghi ngờ hoặc lo lắng về sự lựa chọn bạn đã đưa ra

Nếu bạn cảm thấy có nhiều việc phải làm và bạn không tự tin về quyết định của mình, hãy quay lại bước một và hình dung ra những kết quả mới.

Tin tưởng vào bản thân
    Các nhà lãnh đạo nổi tiếng, các ông trùm kinh doanh và các chuyên gia trong mọi lĩnh vực đều có một điểm chung: tin tưởng vào bản thân.

Họ tin tưởng hết lòng rằng một khi họ đã đến thời điểm này để đưa ra một quyết định quan trọng họ phải tin tưởng vào chính mình.

Bạn đã nghe câu nói, “hãy tin vào trực giác của bạn”.

Trực giác thực sự có thể đóng một vai trò quan trọng trong việc đưa ra các quyết định quan trọng.

Bằng chứng khoa học chỉ ra cách các dấu hiệu sinh học - những cảm giác bên trong cơ thể, như nhịp tim cao, phù hợp với cảm xúc - thường hướng dẫn việc ra quyết định.

Khi kết quả tiềm năng tốt nhất có vẻ không rõ ràng, hãy khám phá xem cuối cùng mỗi lựa chọn sẽ khiến bạn cảm thấy như thế nào.

Và trong một số trường hợp, giống như bản năng gốc đối với các câu trả lời trong bài kiểm tra, ruột của bạn bị kích thích.

Bạn chắc chắn cảm thấy căng thẳng về một quyết định quan trọng nhưng không đến mức làm giảm khả năng đưa ra quyết định quan trọng của bạn.

Steve Jobs đã từng thừa nhận rằng không phải lúc nào ông ấy cũng có câu trả lời hoặc rằng ông ấy đã đưa ra quyết định đúng đắn.

Nhưng một khi đã sẵn sàng đưa ra quyết định quan trọng, ông ấy tin rằng: “Tôi phải tin tưởng vào một điều gì đó — trực giác, số phận, cuộc đời, nghiệp chướng của tôi, bất cứ điều gì. Cách tiếp cận này chưa bao giờ khiến tôi thất vọng, và nó đã tạo ra tất cả sự khác biệt trong cuộc đời tôi ”.

Đưa ra quyết định quan trọng của bạn
    Mặc dù những quyết định quan trọng trong cuộc sống không hề dễ dàng nhưng cũng không phải lúc nào chúng cũng mang lại niềm vui khi thực hiện.

Bạn sẽ cảm thấy tốt hơn khi quyết định khó khăn đã được đưa ra.

Vì vậy, hãy dành một chút thời gian để ghi nhận quá trình xem xét kỹ lưỡng của bạn, sự chăm chỉ và sự chu đáo mà bạn đã đặt vào quyết định quan trọng này.

Có rất nhiều thứ bạn đã làm cho đến thời điểm này.

Do đó, bạn nên cảm thấy hài lòng về cuộc hành trình của mình.

Bây giờ là lúc để cam kết và hành động.

>> Xem thêm: Làm thế nào để trở thành người lãnh đạo giỏi?

Điểm mấu chốt
    Như vậy bạn đã biết làm thế nào để quyết định các vấn đề quan trọng

Bạn sẽ phải đối mặt với việc đưa ra những quyết định quan trọng trong suốt cuộc đời của mình,

Nhưng bằng cách thực hiện qua các bước này, bạn sẽ thấy quá trình quyết định dễ dàng hơn nhiều.

Sự tự tin và sáng suốt của bạn sẽ tăng lên khi bạn hình dung ra các kết quả tích cực và thu thập thông tin cần thiết để kiểm tra các lựa chọn của bạn.

Hãy nhớ rằng, bạn có thể thừa nhận sai lầm và sửa sai trong suốt chặng đường,

Nhưng nếu bạn đưa những người khác vào quá trình ra quyết định của mình, bạn sẽ có được sự ủng hộ của họ.

Có quá nhiều quyết định được đưa ra một cách nhẹ nhàng mà không có bất kỳ kế hoạch trước nào — nhưng bạn không nên làm vậy.

Bây giờ, bạn có một kế hoạch hành động để đưa ra những quyết định quan trọng trong cuộc sống.

Vì vậy, hãy áp dụng ngay!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi anhvienshop
    Đang tải...