Ăn Gì Tránh Tắc Tia Sữa Cho Các Mẹ Đang Nuôi Con Nhỏ

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi me_hoaxinh, 5/4/2021.

1. me_hoaxinh

me_hoaxinh Thành viên sắp chính thức

Ăn gì để tránh tắc sữa được các mẹ sau sinh rất quan tâm. Mình xin chia sẻ với các mẹ một số thực phẩm hỗ trợ chữa tắc tia sữa dưới đây:

1. Nước
    Khi bị tắc tia sữa, cơ thể người mẹ thường sốt cao, mất nhiều nước và thường xuyên khát nước. Đây là thời điểm quan trọng để mẹ bổ sung tối thiểu 2 lít nước mỗi ngày.

2. Hoa quả
    Hoa quả tươi, nước ép hoa quả tốt cho hệ tiêu hóa, làm đẹp da, vóc dáng đồng thời giúp mẹ cảm thấy thoải mái hơn trong khi đang phải hứng chịu những cơn đau do tắc tia sữa. Mẹ có thể chọn những loại hoa quả mà mình yêu thích như dưa hấu, cam quýt, đu đủ…

3. Rau xanh
    Rau xanh cần thiết cho con người trong bất cứ hoàn cảnh nào, ăn nhiều rau hỗ trợ hệ tiêu hóa, cung cấp vitamin cần thiết và cho chúng ta năng lượng để hoạt động. Khi bị tắc tia sữa, nếu mẹ có sử dụng thuốc kháng sinh để khắc phục sẽ rất dễ bị táo bón, và ăn nhiều rau xanh sẽ giúp mẹ khắc phục được tình cảnh này.

4. Các món ăn từ lá đinh lăng
    Bao gồm nước nấu từ lá đinh lăng sao vàng hạ thổ, lá đinh lăng luộc hay canh lá đinh lăng nấu thịt nạc, sườn non. Với đặc tính giảm sưng, kháng viêm, các món ăn từ lá đinh lăng sẽ giúp mẹ giảm bớt cảm giác đau tức, khơi thông tuyến sữa.

Khi không còn tắc sữa nữa, mẹ vẫn nên tiếp tục sử dụng lá đinh lăng để sữa về nhiều và đặc thơm hơn.

Bên cạnh những thực phẩm hỗ trợ chữa tắc tia sữa thì các mẹ cũng nên biết ăn gì để tránh tắc tia sữa. Một số thực phẩm mà mẹ nên tránh trong thời gian này, nếu không muốn tắc sữa trầm trọng hơn hoặc mất hẳn sữa sau khi chữa khỏi tắc sữa.

Tắc tia sữa không nên ăn gì?
      • Măng tươi, măng khô, măng chua
      • Đường mạch nha
      • Khổ qua, bí đỏ, dưa gang, bắp cải
      • Lá lốt, cần tây, bạc hà, lá dâu
      • Mỳ tôm, tỏi ớt, đồ ăn cay nóng, chất kích thích
      • Hy vọng những thông tin trên sẽ giúp ích cho các mẹ trong quá trình chăm sóc con. Chúc các mẹ luôn có tràn trề sữa để cho bú nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me_hoaxinh
    Đang tải...

2. mebongxinh77

mebongxinh77 Thành viên đạt chuẩn

Bài viết hay quá, đúng thông tin mình đang cần,Mình mới sinh được 1 tuần, cũng cảm thấy sữa xuống ít, con nhiều khi vẫn khóc vì ty được ít.Chắc sẽ phải lưu ý về chế độ ăn uống thôi. Mà có mẹ nào đã từng chữa ít sữa chưa, cho mình ít kinh nghiệm

3. meduongminh16

meduongminh16 Thành viên đạt chuẩn

Mẹ nó bị ít sữa thì gọi trung tâm thông tắc đến người ta thông cho là được ngay. Bản thân mình sinh xong cũng ít sữa đây, mình cũng nghe lời mẹ ăn uống các kiểu nhưng vẫn ít sữa ý. Rồi chồng mình gọi chỗ trung tâm breatech ở dốc phụ sản về chữa cho thì đúng là sữa về ào ào luôn. Họ có chuyên môn và kinh nghiệm nên làm vẫn tốt hơn mình các mẹ ạ, mn gọi họ đi, số hotline đây 0946530809

4. nguyenxuan86

nguyenxuan86 Thành viên đạt chuẩn

Em cũng chữa tắc tia sữa ở trung tâm Breatech rồi nhé, nó ở gần cổng bv phụ sản hà nội. Nhân viên chữa cũng nhanh lắm .Họ mới xoa bóp với hút máy tầm 20 phút mà em đã thấy nhẹ người, sữa phun ra rồi. Hết tắc. Nhân viên giỏi thật

5. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

ăn hoa quả và uống nhiều nước nhé

6. mekembean

mekembean Thành viên sắp chính thức

Gọi nhân viên ở trung tâm Breatech là chuẩn rồi. Bao nhiêu mẹ chữa tắc tia sữa đều giới thiệu chỗ này cả. Mình cũng nghe các mẹ giới thiệu nên mới gọi họ đó. Công nhận nhân viên tay nghề cao, thông sữa nhanh thật

7. meHangmit

meHangmit Thành viên đạt chuẩn

Cơ địa mình ít sữa, con toàn ăn sữa ngoài là chủ yếu. Ai ngờ gọi nhân viên ở trung tâm Breatech đến chữa cho có 1 lần mà sữa đã về nhiều, mình cũng nghe theo hướng dẫn của nhân viên mát xa hàng ngày và ăn uống nữa. Nên con mình giờ không phải ăn sữa ngoài nữa. Nhân viên giỏi thật

8. vanhoang86

vanhoang86 Thành viên đạt chuẩn

cám ơn mn đã cho số dt. Mình sinh xong tắc sữa phát sốt lên. May mà gọi nhân viên ở đây đến thông kịp cho mới khỏi. Công nhận nhân viên tay nghề cao nên mới chữa nhanh khỏi. Giờ thì sữa thoải mái cho con bú

9. thuhanh0302

thuhanh0302 Thành viên đạt chuẩn

Sau 1 lúc đắn đo em quyết định gọi nhân viên ở trung tâm Breatech đến chữa cho.Thật may là nhân viên làm tốt hơn tưởng tượng.Nhẹ nhàng không đau mà lại rất hiệu quả. Em đã hết tắc sau có 1 lần họ đến thông thôi

10. mebenhim887

mebenhim887 Thành viên tập sự

các mẹ ơi, có mẹ nào từng chữa tắc sữa ở 158 Nguyễn sơn, Long Biên chưa,nhà em ở gần đó mà chưa dám gọi vì không biết họ chữa có ổn không. ra chỗ trung tâm Breatech thì xa quá.hic

11. minhthunguyen22

minhthunguyen22 Thành viên tập sự

có mình nhà ở Long Biên cũng gọi trung tâm 158 Nguyễn Sơn chữa tắc tia sữa cho lúc mới sinh rồi nhé. Nhân viên tay nghề ổn, thông nhanh, chỉ 1 lúc là mình hết tắc rồi. Mom gọi họ mà chữa,cần gì đi đâu xa. Giá cũng mềm lắm đó./ sdt của họ đây 0952754950

12. vanhoang86

vanhoang86 Thành viên đạt chuẩn

Mình tắc tia sữa sau khi sinh xong, đau dã man. May mà chồng mình gọi nhân viên ở 158 Nguyễn Sơn đến thông kịp. Họ đến mát xa với hút máy có 1 lúc mà đã hết căng đau, sữa bắt đầu phun ra. Đúng là nhân viên mát tay thật

13. Ngocchi1109

Ngocchi1109 Thành viên mới

chị gái mình cũng mới chữa tắc sữa ở 158 Nguyễn Sơn đây. Chị mình tắc sữa đau mất 2 ngày rồi mới gọi họ đến. cái tội cứ cố tự chườm lá sau đau quá k chịu được mới gọi.lúc họ đến kiểm tra bảo bị viêm rồi nhưng may chưa áp xe. Họ dùng máy kích sữa 1 lúc sau thì sữa phun ra, hết tắc. công nhận tay nghề nhân viên giỏi nên họ làm có 1 lần là ok luôn. Thế nên khuyên các mẹ chướm bị thì nên gọi họ mà chữa cho sớm nhé