Mục Tiêu 5 Năm Tới Của Các Mẹ Là Gì?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Min Mốc, 5/5/2021.

1. Min Mốc

Min Mốc Bắt đầu tích cực

Chào các mẹ!
    Nhân ngày mưa, tâm trạng em trùng xuống.
    covid 2 ứa con phải theo mẹ đến cty làm, thấy mà thương
    Nghĩ bụng, giá như kinh tế vững vàng, dư dả thì nghỉ luôn ở nhà luôn với con có phải thích không. kiki
    Nhưng mà nhà chưa có điều kiện thế, công việc cũng chưa thoải mái đến vậy. kaka

Đi làm cũng không tập trung. Cứ nghĩ ngợi chuyện cuộc sống, chuyện kế hoạch cho tương lai mà bối rối.
    Thi thoảng em lại bị thế, không biết mình đang cố gắng thế nào? đạt được những gì rồi?
    So với mọi người xung quanh, mọi người bằng tuổi thì mình thế nào?
    Nếu biết được thì tốt quá. Chưa được thì cố gắng thêm, được rồi thì đỡ gây áp lực cho bản thân.
    Nên em viết bài này để các mẹ vào chia sẻ mục tiêu của mình, cùng nhau lấy động lực, hoặc tám chuyện giảm stress cũng được.

Em trước nhé.
    Năm nay 31 tuổi, 3 đứa con, có nhà, có xe, có Nợ (chung) và có 1 khoản phòng thân riêng :D - khoản này ít thôi, dùng cho gia đình lúc nhỡ, nhưng mà em thích dấu chồng làm niềm vui nhỏ. kiki.
    Hàng năm em thường đề ra mục tiêu là tiết kiệm 1 khoản tiền. Hầu như năm nào em cũng đạt được kế hoạch. Nhưng năm trước và năm nay covid, bản thân em thì làm ăn kém hơn, em lại thấy nhiều người vẫn kiếm được thu nhập rất tốt. Thành ra lại càng suy nghĩ hơn. Lão ck em thì cứ bình chân như vại. Anh bảo giàu có số rồi. Tính anh cũng cẩn thận, chắc cốp, bảo đầu tư gì mạo hiểm là không làm đâu. Mà không đầu tư thì giàu nhanh sao được mọi người nhỉ? hihi
    Em đang lên kế hoạch tài chính cho 5 năm tới là sẽ trả hết nợ, và tiết kiệm tầm được 1-2tỷ.
    Sở dĩ e đặt mục tiêu cao thế vì em 2 năm nay có biết đến 1 mảng đầu tư sinh lời cao, rủi ro cũng cao. Thực tế là năm trước em cũng bị mất cơ số tiền vào lĩnh vực này rồi. Năm nay rút kinh nghiệm nên em đã kiếm lại được 1/2 số tiền bị mất. Nên quyết tâm cao độ đầu tư kiến thức, kinh nghiệm và vốn liếng để làm kinh tế ạ.

Em chia sẻ vậy thôi ạ. Các mẹ nào cùng tâm trạng và mục tiêu thì chia sẻ cùng em ạ, để em biết
    bản thân đang mức nào còn phấn đấu. Lấy động lực và Vui là chính, không rủ rê lôi kéo gì, cũng không chia sẻ ngành nghề hay cách kiếm tiền gì cả, Vì mấy cái đoá toàn là nhạy cảm và khó nói không ah.
    Nào, xin mời các mẹ tám cùng em ạ :b

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Min Mốc
    Đang tải...

2. LanHung

LanHung Thành viên tích cực

Bài tâm sự hay quá, rất giống với thực tế nhiều gia đình các mẹ ở trên này! Nói chung là hầu hết mọi người khi đã ổn định cuộc sống thì đều mong muốn có một nguồn thu nhập thụ động bên cạnh nguồn thu nhập do công việc hàng ngày! Thu nhập thụ động là nguồn tiền mang lại khi chúng ta đi đầu tư, nó sinh ra lợi nhuận ngay cả khi chúng ta không cần làm gì cả! Tuy nó mang lại lợi nhuận rất lớn nhưng đi kèm với đó là rủi ro lại cao, vậy nên chúng ta cần có kiến thức và kinh nghiệm để khi đầu tư sẽ không bị mất tiền gốc! Vậy nên vấn đề quản lý vốn và xoay vòng đầu tư là cần kỹ năng mà mọi người luôn phải có! Mình thì hiện nay cũng đầu tư ở những nơi lãi suất cao, lợi nhuận hàng tháng đem lại cũng đủ tiêu dùng mà k cần lo nghĩ đến tiền lương!

Min Mốc thích bài này.
  3. thaorua2008

thaorua2008 Bắt đầu tích cực

Ngày trước khi còn khó khăn mình hay vào trang này lấy động lực, học hỏi, tiết kiệm (nhưng không phải keo kiệt). Vào đây đọc để tự đặt mục tiêu, nhưng giờ thấy trang này ít người vào quá, vì giờ FB, zalo bùng nổ có các hội nhóm riêng. Đôi khi thấy tiếc, vì mình thấy trên này hầu như toàn người sống thực, hoàn cảnh thực. Còn FB, zl thấy toàn sống ảo, xin lỗi chứ nhiều người xơ lip rách mà cứ ảo, tiền nào mà kiếm dễ thế.
    Năm ngoái khi mùa covid đến mình cũng rất lo lắng, vì trước đó đã dồn tiền vào mua nhà, xây nhà rồi. Nên khi cô vid đến mình hoang mang, lên kế hoạch chi tiêu tiết kiệm, không mua sắm bừa bãi..
    nhưng ơn trời cv của mình mua covid lại tốt lên, thu nhập tốt mình lại vung tay quá đà, thành ra cuối năm ngoái mình cũng để được 1 khoản ~ 8tram,
    Đến giờ mình cũng có khoảng ~ 2 ty tiền mặt, nhưng chả biết đầu tư gì, vì cao không đến thấp không xong, nên cho người thân vay lấy lãi, và hứa sẽ không đụng đến tiền lãi đó, mỗi tháng cũng ~ 20tr tiền lãi.
    Năm nay covid mùa 2 này, công việc chưa nhìn thấy gì chỉ mấy việc lặt vặt đủ ăn đủ tiêu cho cuộc sống. Cũng đang thấy hoang mang, nhà thì 3 con nhỏ, hiện đang có 1 món nợ 1 trăm (vì thực ra cái này người thân gửi mình giữ hộ).
    38 tuổi rồi giờ lại thấy chông chênh, nhìn bạn bè đứa nào cũng giỏi, mình thấy kém cỏi quá, nên nhiều khi chả muốn gặp gỡ giao lưu. Mục tiêu thì không đặt ra dài hạn, cứ từng năm 1. Cuối năm mình cũng tổng kết nhé.

4. LanHung

Mẹ @thaorua2008 nói chuyện rất chân thật! Năm vừa rồi với mình là cả một sự thay đổi lớn, các cụ đã nói cái khó ló cái khôn, vậy nên mọi ng hãy luôn lạc quan và tìm tòi học hỏi, nhất định sẽ thành công!

Min Mốc thích bài này.
  5. emmevn

emmevn Thành viên mới

Em ở nhà tập tành buôn bán đồ từ Úc do em gái gửi về, các mẹ ủng hộ em với nhé!!!! https://hebemart.vn/

Sửa lần cuối: 3/3/2023
    Min Mốc thích bài này.
  6. ChuyenTinh.Vn Store

ChuyenTinh.Vn Store Cho đi nhiều hơn là nhận lại

ai cũng nên tạo dựng sự nghiệp riêng để cho bản thân lúc về già

Min Mốc thích bài này.
  7. Mẹ Bé Bơ Sữa Chua

Mẹ Bé Bơ Sữa Chua Sống Khỏe Sống Vui

Trời, mẹ có mục tiêu lớn đấy chứ. Không phải ai cũng tiết kiệm được mức đó đâu.
    Như e đây này còn dài mới được vậy.
    Chúc mẹ sớm đạt được mục tiêu nhé.

MinhThuy18 thích bài này.
  8. Lunanguyet

Lunanguyet Thành viên đạt chuẩn

5 năm tới có chồng, có con, có nhà

Min Mốcngochan_zxc thích.
  9. ngochan_zxc

ngochan_zxc Ngọc Hân

haha. Mong ước đơn giản nhưng không hề giản đơn. Mục tiêu của em cũng y chang chị, mà nghe hơi khoai. Dịnh bệnh kiểu này kiếm tiền khó quá.

MinhThuy18 thích bài này.
  10. MinhThuy18

MinhThuy18 Thành viên sắp chính thức

mình sắp vay tiền mua nhà, hy vọng 5 năm nữa dư một chút tiền đầu tư

Min Mốc thích bài này.
  11. Kiếm Tiền Nuôi Con

Kiếm Tiền Nuôi Con Bắt đầu nổi tiếng

Năm nay chơi bitcoin từ 200tr lên thành 25 tỷ, 5 năm tới hy vọng x20 tài sản nữa :)

Ai muốn theo chân mình thì đăng ký nhé: https://vnbit.org/binance/

Ảnh chụp Màn hình 2021-05-10 lúc 09.28.49.png

Sửa lần cuối: 10/5/2021
    Min MốcLanHung thích.
  12. luathungson

luathungson Chuyên tư vấn Luật Doanh nghiệp

ai cũng cần chuẩn bị một tương lại riêng

Min Mốc thích bài này.
  13. mtrinhtrieuan

mtrinhtrieuan Thành viên sắp chính thức

14. LanHung

Mình mà có 25 tỷ thì nghỉ hưu luôn!

15. shopmein2021

shopmein2021 Thành viên tập sự

5 năm nữa, không biết trước được điều gì.Mỗi nhà, mỗi người, mỗi cảnh.
    Năm nay mình 33 tuổi rồi.Trong tay không 1 đồng vốn, nhưng mình lại có rất nhiều của cải nha.Đó là 3 cô công chúa và 1 cậu ấm.:)...
    Tâm sự thật chứ cuộc sống của mình cũng chật vật lắm.Bố mẹ ko giàu để hỗ trợ được.Vợ chồng tự lập.Một người đi làm thuê,1 nguồn thu nhập khoảng 5-8tr. nuôi 6 miệng ăn( hiện tại)...
    Mặc dù rất thích kinh doanh mà không có vốn, không được sự ủng hộ,vướng bận con nhỏ...nên không thể phát triển được gì.Nhưng cuộc sống bí bách,rồi còn phải lo cho con cái,mình vẫn phải tìm tòi xem có công việc hay giải pháp gì để kiếm thêm thu nhập không.Và mình đã tiếp cận với con đường kinh doanh nhờ website/blog.
    Khó khăn là mình không có chuyên môn.Vậy là lại phải lên google,yutobe...tự mày mò học hỏi.Và mình biết đến diễn đàn này cũng nhờ quá trình đó.
    5 năm, mình đang hy vọng có thể phát triển được công việc hiện tại mà mình đang đầu tư học hỏi và xây dựng.Hiện tại không có gì ngoài 4 người con, nhưng mình vẫn rất lạc quan, sống với tâm trạng rất thoải mái.Bởi vì mình quan niệm, không biết ngày mai ra sao, hãy bằng lòng và sống tốt cho hôm nay đã.:)
    Nhưng mà không lười nha. Mình đang rất chăm chỉ cho công việc mới đã chọn.Mong rằng sẽ có kết quả tốt để có thể thực hiện được mục tiêu của mình: 1- Chăm lo cho 4 người con được tốt; 2- Mua xe, xe máy thôi ah; 3-Mua 1 số đồ dùng gia đình như bộ bàn ghế, máy lọc nước,tủ...(nhà chưa có gì luôn);4- Trả nợ và dư dư 1 chút để thi thoảng mua quà hoặc biếu bố mẹ, rồi phòng thân
    Mục tiêu tài chính là như vậy.Chỉ cần đại gia đình khỏe mạnh bình an là cũng góp phần nào cho việc có đạt được mục tiêu tài chính không.
    :):):)
    Cảm ơn mọi người đã đọc tâm sự của mình. Rất mong được làm quen và hỗ trợ từ mọi người.

Min Mốc thích bài này.
  16. MinhThuy18

25 tỷ thì khó nhưng 10-20tr từ quảng cáo sàn bitcoin mỗi tháng (lương + hoa hồng doanh số mới) thì có thể. Đấy là mình nói mẹ @Kiếm Tiền Nuôi Con

Ở đây nhiều người quảng cáo đầu tư giàu nhanh.. nhưng dù sao đầu tiên cũng phải có nguồn thu chủ động tốt rồi mới có dư ra để mà đầu tư được. Và đầu tư cũng có ăn có thua, nên phải rải ra đề phòng rủi ro, và có nguồn thu nhập khác để trông vào.

Chia sẻ với các mẹ, thu nhập của mình phần lớn đến từ làm công ăn lương. Qua thời gian dài tích lũy thì thu nhập bị động (cổ tức, lãi cổ phiếu, một tí tẹo crypto currency, v.v.) giờ lên được 60-70tr/ tháng, trên số vốn đầu tư khoảng 4 tỷ. Đó là vì năm vừa rồi cổ phiếu lên nhiều, còn các năm trước ít hơn, mình cũng không đếm, nhưng nhìn chung mỗi năm lãi tầm 12%.

Còn giờ bảo đầu tư 1 tỷ mà lãi 1 năm 300tr thì các mẹ phải chuẩn bị tinh thần rủi ro mất trắng.

Sửa lần cuối: 11/5/2021
    Min Mốc thích bài này.
  17. Kiếm Tiền Nuôi Con

Mình nói thật 100% để lúc nào rảnh mình có thể viết bài chia sẻ về hành trình của mình, thực ra mình còn lỡ 1 số kèo ko thì giờ số tiền chắc phải x10 lần con số đó nữa vì tính mình rất liều, có bao nhiêu đều allin vào crypto :) mình theo crypto 3 năm rồi, con twt như trên hình kia mua từ lúc mới ra tầm 8-9 tháng trước có 0.003 giờ (đã lên 1, tăng hơn 300 lần) còn chưa thèm bán vì mình nghĩ đó chưa phải target cuối cùng của nó là bạn biết lỳ cỡ nào rồi ^^

Ở đây mình ko quảng cáo kêu gọi các mẹ đầu tư vào crypto một cách mù quáng đâu nhé, nhưng nếu đúng là chơi có chiến thuật, chiến lược và tìm được dự án tiềm năng thì nó giàu siêu nhanh là có thật :) tất nhiên là lợi nhuận cao thì luôn đi kèm với rủi ro lớn rùi ^^

Còn tiền từ làm affiliate cho sàn trong 1 ngày nè, ai ko tin ở tp hcm mình mời cafe show tk cho xem nhé ^^

Attached Files:

Min Mốc thích bài này.
  18. MinhThuy18

Mình mà không lỡ kèo thì mình cũng có 1,000 tỷ rồi bạn :) Xong mình bận rộn đi kiếm 1,000 tỷ mới, thời gian đâu mà lên đây rủ người khác vào sàn.

Chả hiểu ở đây quảng cáo có đắt khách không mà nhiều quảng cáo thế. Diễn đàn bt đã chả mấy khi có ai.

19. Kiếm Tiền Nuôi Con

À, tức là bạn cho là mình nói xạo, vậy giờ mình chứng minh được tk đang có như trên bạn mất gì nè, sẵn sàng làm kèo cọc 5 tỷ nè, chơi nha ^^ inbox mình cho sđt, gặp mặt trực tiếp ở tp hcm.

20. Kiếm Tiền Nuôi Con

Thôi thì đã lỡ khoe thì khoe cho trót, tiền làm từ quảng cáo trong 2 năm, trong thị trường tiền điện tử, số tiền mình đang có chả là cái gì cả so với rất nhiều bạn trẻ tại vn bây giờ, nên ko có nghĩa là có được số đó thì mình ngừng tìm cách kiếm thêm tiền. Thế nên thay vì ngồi nhìn vào thành quả của người khác rồi đưa ra phán xét và cho là họ chém gió, chúng ta hãy dành thời gian đó học hỏi thêm kiến thức và cách người khác kiếm tiền ntn ^^ đừng bao giờ cho rằng bạn ko làm đc thì ng khác cũng như thế ^^

Ảnh chụp Màn hình 2021-05-11 lúc 07.19.47.png

Còn đây là hình mua twt từ hồi giá 0.003/twt từ hồi tháng 7/2020, giá hiện tại đang 0.9/1 twt ko lại bảo nói phét :) khoản đầu tư 30tr giờ cũng thành 9 tỷ, thời gian gần đây thiếu gì những đồng coin x vài trăm đến vài nghìn lần tài khoản, cơ hội làm giàu ko bao giờ thiếu, nhưng ko bao giờ có cho những người ko chịu tìm hiểu và học hỏi, chỉ ngồi nói phét mà ko chịu làm đâu ^^

View attachment 1267016

Sửa lần cuối: 11/5/2021
    LanHungMin Mốc thích.