Kinh nghiệm: Review Trung Tâm Tiếng Anh Jaxtina

Thảo luận trong 'Học tập' bởi giabaotrinh2903, 19/5/2021.

1. giabaotrinh2903

giabaotrinh2903 Thành viên tập sự

Review các trung tâm tiếng Anh ở Hà Nội

NÊN HỌC TIẾNG ANH Ở TRUNG TÂM NÀO HÀ NỘI

Đây chắc chắn là thách thức đầu tiên đối với người học tiếng Anh. Học ở đâu đây? Chỗ nào học phí hợp lý, chất lượng tốt?

Bên dưới là các trung tâm phổ biến, mình liệt kê dựa trên tiêu chí độ HOÀNH TRÁNG của ngân sách chạy quảng cáo, khi mà cứ bất điện thoại lên là thấy từ face, youtube, google.

TRUNG TÂM TIẾNG ANH LANGMASTER

Quy trình test: Làm bài test online, sau đó tới địa điểm sẽ có một bạn mình đoán là trợ giảng vì thấy rất trẻ và cũng không tư tin lắm.

Số level, thời lượng mỗi level: 4 level, số lượng cho các level lần lượt là 12 buổi, 20 buổi, 3-4 là 32 buổi. (2.5hrs/ buổi)

Các lịch học: 6:30-9:00 lớp học hầu hết là sinh viên. Chưa có lớp dành riêng cho Người đi làm. Lớp học hiện tại 85% là sinh viên. Nói vây chứ mình tin là hầu hết là sinh viên vì khi mình gọi điện hỏi mình nói mình muốn học cho người đi làm thì họ nói 85%, nên mình tin là con số này ít nhất chắc phải 90%

Học phí: 4 tháng ~ 83.5 giờ học có mức học phí 8,2 triệu. Ngoài ra bạn có thể chọn thời gian 8 tháng và 11 tháng. Học phí thì bạn cứ nhân ra với thời lượng. Trung bình 250k/1 buổi học

Giáo viên: 7.0 trở lên. Cái này còn hơi mông lung, vì thực tế có rất nhiêu bạn ietls 7.0 nhưng speaking 6.0 thì thực sự chưa đủ để đứng lớp.

Số lương học viên: 25 bạn, 2-3 bạn trợ giảng từ 5.0 ietls trở lên

Giáo trình sử dụng: Speak out

Phương pháp học: Phương pháp TPR, ELP

Cam kết đầu ra: Quy ra TOEIC level A1 -250, A4-450 Toeic. Toeic thang điểm là 990 và 100% là chắc nghiệm, nếu bạn không biết thì khoanh may mắn cũng được hơn 300 điểm.

Học bù: Có

Hoạt động ngoại khóa: Trợ giảng tổ chức offline tuần 1. CLB 8h30 sáng CN hàng tuần.

Nội dung khác: Fanpage nhiều, nhưng possitive thì đều ảo, còn lại là negative

NHẬN XÉT CHUNG:

ĐIỂM MẠNH

Marketing rất mạnh, và có nhiều bài chia sẻ hay trên fanpage

Có các bạn trợ giảng hỗ trợ (Cái này chỉ ổn khi học ngữ pháp, còn lại thì các bạn trợ giảng chưa giỏi để sửa mọi người về giao tiếp CHUẨN được)

Nhiều cơ sở nên rất thuận tiện đi lại

Áp dụng phương pháp TPR và ELP. Nói là lạ nhưng mình học thử thì không có gì khác. Ngoài việc kết hợp chơi nhiều đó là lý do học viên có thể gắng gượng được gần 3 tiếng /1 ca. Hợp với học sinh, sinh viên thích vui nhộn, thỏa mái thời gian. Với người đi làm thì không ổn vì mọi người tới lớp là để học và xong còn về lo việc cá nhân chứ không được tư do như các bạn sinh viên.

Giáo viên có rất nhiều bạn trẻ, nên nếu dạy người đi làm thì sẽ không ổn vì các bạn ấy thiếu kinh nghiệm trong các tình huống thực tế trong công việc nên sẽ không có nhiều chia sẽ mang tính thực tiễn

HẠN CHẾ

Đầu tiên là sĩ số như quân nguyên, trung bình tối thiểu 25 bạn một lớp. Hãy làm phép tính đơn giảm một buổi học 2.5 hrs ~150 phút. Mỗi bạn sẽ có cơ hội tương tác 150/25=6 phút. Quá ít ỏi, mặc dù có trợ giảng nhưng thực sự không giải quyết được hạn chế này

Học phí: Mỗi giờ 100k, mỗi buổi 250k là quá chát. Mình chia sẻ khung giờ hợp lý là 1h45”/1 buổi. Nếu các bạn đăng ký khóa học 1.30”, giáo viên nhiệt huyết thì họ sẽ dạy thêm 10”, vây là chuẩn rồi. Chứ học ép vậy để tăng doanh thu lợi nhuận thì hơi quá

Cam kết đầu ra điên rồ nhất mà mình từng nghe. A1 cam kết đầu ra 250 toeic, A4 cao nhất là 450 TOEIC. Mình thề chứ có đứa không biết chữ gì đi thi toeic hên cũng đc hơn 300. Mình nhớ nắm cuối đại học mình được 770 điểm TOEIC mà chả nói được cái gì. Vậy mà học ở đây lên level cao nhất là level 4 mà cam kết được 450 điểm.

Chốt lại là mình không recommend ở đây nếu bạn là người đi làm. Là sinh viên thì có thể cân nhắc

Trung tâm tiếng Anh Jaxtina

Chỗ này đối tượng học viên rộng từ Ielts, toeic, chưng chỉ châu Âu tới giao tiếp.

Về nội dung khóa giao tiếp:

Test đầu vào: test trực tiếp cả 4 kĩ năng

Bao gồm 4 cấp độ, mỗi cấp độ kéo dài 24 buổi ~36 giờ học. Học phí trung bình khoảng 5,5tr/1 khóa.

Giáo viên: Người Việt, có tiếng anh khoảng trình độ C1 hoặc tốt nghiệp các đh chuyên ngành TA.

Học viên: sĩ sô từ 13-17 bạn và tầm 70% là sinh viên.

Giáo trình: tự biên soạn

Bảo lưu: 03 tháng

NHẬN XÉT CHUNG:

- Có nhiều cơ sở là thế mạnh của chỗ này nên học viên sẽ tiện đi lại. Ở HN thì gần cho người học là ưu điểm rất lớn.

- Thông điệp đưa ra là khóa học toàn diện 4 kĩ năng, nói gọi là có slogan để khác các khóa học của các trung tâm khác, nhưng thử hỏi khóa học giao tiếp nào chả phải học 4 kĩ năng. Nên thông điệp đưa ra nói hơi khiên cưỡng.

- Sĩ số ổn, nhưng bảo lưu 03 tháng thì quá ngắn. Hầu hết các chỗ đều bảo lưu 6 tháng.

- Học phí với trình độ giáo viên và sĩ số lớp vậy thì không hề rẻ, tính ra gần 200k/1 buổi cho 1,5 giờ học.

- Profile của giáo viên đối với lớp giao tiếp không có quá nhiều ấn tượng.

- Đối tượng hướng tới ở đây là sinh viên nên ko recommend cho người đi làm

Bất cứ trung tâm nào cũng đưa ra một thông điệp để tạo ra sự khác biệt về khóa học của bên mình, nhưng Jaxtina là nơi duy nhất đưa ra thông điệp rất buồn cười. Nhìn vào quảng cáo của fanpage, website thì tập trung rất mạnh và tân sinh viên, đối tượng mà TA rỗng vì quá tập trung cho các môn thi trong quá trình học đại học, mà với sinh viên học phí chát vậy ko ổn.

Trung tâm tiếng Anh Aten

Quy trình test: Có bài test giấy và nói chuyện trực tiếp với giáo viên

Số level, thời lượng mỗi level: Aten chỉ áp dụng duy nhất một hình thức: khóa học trọn đời. Phân ra 3 cấp độ và mỗi cái là 12 buổi. Tính tổng là 36 buổi.

Phát âm: 12 buổi – 2.5hrs

Giao tiếp cơ bản – 12 buổi -2.5hrs, bổ trợ 10 buổi cho khóa trọn đời và trợ giảng dạy

Giao tiếp nâng cao 12 buổi (giảng viên là người nước ngoài)

Lộ trình 6 tháng mà aten quảng cáo thực chất là sự kết hợp giữa 3 khóa trên vào làm 1 thôi.

1.5hrs là giảng viên chính

1 hr giảng viên thứ hai

Các lịch học: Khung giờ 6:00-9:00 hoặc 7:00. Buổi học kéo dài 2,5 tiếng, trong đó 1.5 tiếng là giáo viên chính, còn lại là các bạn trợ giảng

Học phí: 9.9 triệu. Có khuyến mại tùy từng lúc.

Giáo viên: có chứng chỉ IELTS. Khi mình hỏi là chứng chỉ mấy chấm thì chỉ nói là có chứ không nói cụ thể.

Số lương học viên: 13-18 cái này thì mình thấy cũng được, không phải là quá đông

Giáo trình sử dụng: Tự soạn

Phương pháp học: Giao tiếp phản xạ

Cam kết đầu ra: Hợp đồng nhưng ko chia sẻ nên cũng ko rõ

NHẬN XÉT CHUNG

Khóa học có thể học bù linh hoạt và không giới hạn số lần học lại, nên là một ưu điểm

Lớp có trợ giảng, nhưng sẽ tốt hơn nếu giờ dạy 2.5 tiếng 1 buổi là giáo viên chính, trợ giảng vẫn ở cùng trong lớp và hỗ trợ nhóm học viên. Chứ đằng này trợ giảng đứng lớp 1 tiếng, còn giảng viên chính thì có 1.5 tiếng.

Học phí có thể nói là đắt, tính ra 36 buổi trong đó, vậy là mỗi buổi gần 300k. Trong đó chỉ có 1.5h là học với giáo viên chính. Có thể nói là quá đắt

Không phải là sự lựa chọn cho người đi làm vì trên 90% học viên là sinh viên

Trung tâm Tiếng Anh Ms Hoa

Trung tâm này thì chỉ biết tới về TOEIC là nhiều, còn về giao tiếp thì có thể nói không nên học. Ms Hoa tự đặt cho minh là phương pháp phản xạ truyền cảm hứng, nghe nó theo kiểu “Mình thích thì mình đặt thôi” chả có tính logic, khoa học gì ở cái tên gọi cả.

Học phí của hai level lần lượt là 3,4 triệu/ 20 buổi; 3,9 triệu/ 21 buổi. Tính ra học phí thì không quá cao, có thể nói là hợp lý.

Lớp từ 5-20 bạn/ 1 lớp. có thể nói là hơi đông rồi.

Thời lượng buổi học: 2 tiếng. Đây là nơi mà có nhiều khung giờ học nhất, có cả khung giờ tới tận 22:00. Nên sẽ có nhiều lựa chọn cho mọi người.

Nói chung là từ kinh nghiệm, mình không recommend chỗ này lắm.

Nếu bạn Luyện thì toeic thì chỗ này ổn nhé. Còn giao tiếp thì không ổn. Lớp mình học thử toàn là sinh viên nên cũng thấy không hợp với tuổi 30 của mình.

TRUNG TÂM TIẾNG ANH Aroma

Đây là trung tâm duy nhất chỉ tập trung mảng cho người đi làm, chứ không có tạp như các trung tâm khác. 5% là sinh viên thôi.

Quy trình test: Làm bài test online, sau đó tới địa điểm sẽ có một bạn test speaking

Số level, thời lượng mỗi level: Từ A1-A4, B1-B2. Tính ra có 6 level, mỗi level 21 buổi, mỗi buổi 2 tiếng.

Các lịch học: 2,4,6; 3,5,7 và Thứ 7,CN

Học phí: 4,7 triệu /1 khóa. Ở đây hay cái là không tăng học phí theo level

Giáo viên: chỉ nói là có TA chuẩn và đang là người đi làm

Số lương học viên: 15-18 bạn

Giáo trình sử dụng: Goal Business

Fanpage: chia sẻ nhiều thông tin hữu ích, còn review thì ko đc cao lắm.

Ở đây mình đã học ở đây nên có chút nhận xét cá nhân như sau

Giáo trình và nội dung, học viên rất phù hợp cho người đi làm

Giáo viên: minh nghĩ trình độ chưa đáp ứng, mình chỉ cho 5/10

Học phí: 230k/1 buổi là quá đặt với chất lượng giáo viên, cơ sở vật chất.

Ép học viên học phát âm tới 10 buổi. Khi bạn đky học ở đây, dù thế nào thì bạn cũng được học 10 buổi phát âm

Không có chỗ gửi xe nên fai đi một đoạn xa, mưa gió thì thực sự là hơi ức chế.

Lớp học của nhóm du học sinh Úc_TIMMY ENGLISH

Mình biết tới nhóm này là do google tìm hiểu về Aroma, sau đó nhiều người chia sẻ về chỗ này nên mới tìm đc. Chỗ này ko fai là trung tâm nên marketing hơi kém, nên mình google ko ra trực tiếp. Đó là lý do mình để nó cuối cùng.

Test đầu vào: online

Level: có 4 level và mỗi level 21 buổi

Học phí: 140k/ 1 buổi

Giáo trình: tự biên soạn+ Cambridge business goals

Sĩ số: 6-9 bạn. Học viên là người đi làm, ko có sinh viên

Giáo viên: 100% là du học sinh Anh Uc My.

NHẬN XÉT CHUNG

Sĩ số từ 6-9 và học phí 2,9tr/1 khóa 32 giờ học là ưu điểm mạnh.

Giáo viên đều là du học sinh Anh Úc Mỹ nêu tạo ra điểm khác biệt.

Chuyên cho người đi làm, cái này mình thấy hợp lý cho ngươi đi làm khi nhìn vào website fanpage là biết ngay đối tượng hướng tới là người đi làm.

Ưu điểm lớn nhất là vẫn để công khai review facebook. Còn 100% các nơi khác đã khóa hết rồi. quảng cáo chỉ để tham khảo vì có tiền là làm dc, nhưng riêng review trên fanpage là cái khách quan duy nhất mà trung tâm k thể can thiệp nếu có review xấu (chỉ có cách đóng tính năng này lại để ko hiện nữa)

Hạn chế:

Không có câu lạc bộ, chỉ có giáo viên hỗ trợ online

Tần suất mở lớp ít, quy mô chưa lớn nên người học đợi hơi lâu để có lớp. Mới có 2 cơ sở ở HN, chưa có các tỉnh.

Còn mấy chỗ xịn xò như BC, IDP, Apollo thì nó là đăng cấp khác nên mình ko đưa vào trong bài viết này.

Hy vọng các bạn lựa chọn chỗ học phù hợp nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi giabaotrinh2903
    Đang tải...

2. Thuphuog9921

Thuphuog9921 Thành viên mới

Thank your for your detaited review

3. trinhminh0984

trinhminh0984 Thành viên mới

Mình cũng đang tìm hiểu chỗ này, thấy lăn tăm vì sĩ số đông quá. cảm ơn bài viết ạ

4. hnclub123

hnclub123 Thành viên đạt chuẩn

cá nhân mình thì thích học ở lớp nào mà có kiểu thầy cô tự mở lớp. Mình nhu cầu ko fai là luyện chứng chỉ mà chỉ là TA giao tiếp cho cv, cuối cùng cân nhắc hai chỗ chuyên dạy cho ng đi làm chứ k lẫn sinh viên là timmy và aroma. Sau khóa học mất gốc ở chỗ Timmy thì minh thấy nếu ai cần giao tiếp, ko quant âm tới chứng chỉ thì thực sự là một nơi đáng đẻ cân nhắc.

5. phamthu1439

phamthu1439 Thành viên tập sự

Nhiêu bạn thích luyên chưng chỉ sau đó thì chả dùng tới trong khi khả năng giao tiêp thực sự cho công việc thì lại kém. Quá lãng phí

6. minhhien25010

minhhien25010 Thành viên đạt chuẩn

Chứng chỉ chỉ nên thi khi PHẢI. còn lại ko nên quan tâm. Mình hay đùa chưng chỉ ielts toefl là cho nhà giàu nên học phí nó fai đắt chứ rẻ thi nhà giàu ko thèm học đâu.

7. Heyo

Heyo Thành viên sắp chính thức

Có những bài chia sẻ và review chi tiết như thế này hay quá. Mọi người sẽ dễ tìm hiểu và lựa chọn được 1 trung tâm mà mình muốn.

8. giabaotrinh2903

giabaotrinh2903 Thành viên tập sự

cảm ơn bạn, vậy là khỏi phải gọi điện đến từng trung tâm tìm hiểu nữa rồi

9. Trinhthuhien19844

Trinhthuhien19844 Thành viên tập sự

Chi tiết quá

10. lanhuong971991

lanhuong971991 Thành viên mới

Recommend cho timmy nhé. Mình học offline chỗ timmy hồi tháng 4, đen vãi dính luôn dịch. sau đó xin chuyển sang online. Trải nghiệm cá nhân thấy ổn, lớp off mình hôm thì 8 hôm thì 9 bạn. còn lớp online thì 3 bạn. nói chung khá hài lòng. Nhưng nếu đc lựa chọn thì minh khuyên nên học offline vẫn vui hơn

11. domien2382

domien2382 Thành viên đạt chuẩn

12. embecam4522

embecam4522 Thành viên đạt chuẩn

thank you so much

13. loantdp

loantdp Thành viên sắp chính thức

Em [COPY – PASTE] từ diễn đàn webtretho, khá hay

SỰ THẬT VỀ KHÓA TIẾNG ANH CHO NGƯỜI ĐI LÀM CỦA TIMMY

NHÀN CƯ VI BẤT THIỆN – Các cụ tổ nói cấm có sai! Tranh thủ còn trẻ có thời gian nên em tự review lại cho tránh quên, nhân tiện viết luôn cái review về trải nghiệm cá nhân trong sự nghiệp chống mù tiếng anh để không bị các em, các cháu nó bỏ lại phía sau.

Trong bài chia sẻ này em sẽ nêu 3 điều chính

- Lưu ý khi chọn lớp học phù hợp

- Review khóa học của chỗ timmy của mấy anh chị du học sinh úc mở và dạy

- Sự khác biệt thực sự của khóa học cho người đi làm

1. NÊN LỰA CHỌN HỌC GÌ VÀ HỌC Ở ĐÂU

Nói tới tiếng Anh thì em tạm phân ra 02 nhóm chính. (1) là luyện thi các loại chứng chỉ, (2) giao tiếp.

Đối với các loại chứng chỉ phổ biến là TOEIC, IELTS, TOEFL. TOEIC là chứng chỉ phục vụ công việc nhưng cái quan trọng nhất đối với người đi làm là khả năng viết email và nghe nói phản xạ thì lại không có. IELTS và TOEFL là dùng để du học, định cư, học tiến sĩ về cơ bản là cho mục tiêu của những người có điều kiện, nên đó là lý do tại sao học phí luôn mức trên trời. Vì nếu rẻ quá sợ nó lại không sang chảnh, người học lại không thèm học J. Nến với quan điểm cá nhân của em là nếu PHẢI thì thi thôi, còn không thì đừng lao đầu vào đá. Lãng phí thời gian và nguồn lực

Về giao tiếp thì tạm phân ra là cho sinh viên và người đi làm. Có nhiều người cho rằng giao tiếp là giao tiếp, giống nhau cả. Cái này em xin phép xác nhận là không nhé. Chi tiết phần 3 em sẽ nói rõ ạ. Nên là người đi làm thì học khóa cho sinh viên sẽ không hợp và ngược lại ạ.

Ban đầu em tự tìm hiểu và được tư vấn, thì em rút ra được những ý kiến trên. Nên chốt hạ là mục tiêu của em là viết email, và nói chuyện với khách hàng nước ngoài, nên em học giao tiếp cho người đi làm là chuẩn cơm mẹ nấu rồi, ko phải lăn tăn học cái gì nữa.

Nhưng đời đâu như mơ, cứ tưởng vậy là xong, sẽ tìm chỗ học nhanh thôi. Khi tìm hiểu mới thấy chỗ nào cũng kêu là cho người đi làm, khi hỏi ra thì sĩ số 70-80% là sinh viên. Mọi người lưu ý là khi vào website của một trung tâm, nhìn các khóa học, hình ảnh marketing là biết đối tượng họ hướng tới là ai luôn ạ. Nên mấy chỗ mà cứ tạp nham, cái gì cũng dạy thì ko nên nhé. Kiểu cái gì cũng dạy nhưng chả giỏi, chuyên về cái gì.

Hì hục tìm kiếm thì chốt hạ là có hai chỗ chuyên dạy cho người đi làm là trung tâm Aroma, và timmy (chỗ này do mấy anh chị du học sinh úc mở và trực tiếp dạy chứ không phải trung tâm). Chỗ Aroma thì mở từ 2009 fanpage hơn 1 triệu lượt like nhưng tiếc là phần REVIEW lại ẩn đi. Timmy thì từ 2015 có 18k likes nhưng bù lại lại có tới gần 500 lượt review công hai được tick 5 sao. (500 reviews cho một fanpage 18k, thực sự rất uy tín đó mọi người ạ, vì em từng làm về marketing nên hiểu phần này). Lúc này nhiệm vụ khả thi hơn nhiều vì chỉ cần chọn một trong hai chứ ko phải lạc lối trong rừng nữa. Sau khi google, gọi điện tư vấn, làm bài tes thử và dựa trên các tiêu chí như học phí, sĩ số, giáo viên, chương trình dạy thì em chốt ở Timmy vì có ưu điểm hơn và đây ko phải là trung tâm-chỉ là lớp do nhóm du học sinh Úc mở và trực tiêp dạy nên em cũng có thiện cảm ơn trung tâm.

Một số nội dung em nghĩ mọi người cần quan tâm khi lựa chọn, cân nhắc chỗ học giao tiếp:

· Mục review của fanpage còn công khai hay không. Trung tâm nào cũng có fanpage và đều được link trên website, nên google là ra luôn. Review thực sự quan trọng mọi người nhé, vì nó là cái đánh giá khách quan nhất từ khách hàng. Riêng cá nhân mình vào shoppee cái đầu tiên mình xem là review sau đó mới là giá. Review mà ẩn thì thực sự hãy cẩn thận nhé.

· Sĩ số: đừng ham học phí rẻ tránh tham thành thâm nhé, tới lúc mất cả tiền, phí cả thời gian nữa đó. Online và trên 5 người, off mà trên 10 người thì tốt nhất đừng ham rẻ.

· Cách so sánh học phí: Nếu các bạn muốn so sánh trung tâm nào rẻ, trung tâm nào đăt thì bạn hãy tính tổng doanh thu của một buổi học (mức học phí x số học viên) chỗ nào nhỏ nhất là chỗ đó rẻ nhất. VD nhé: Trung tâm A học phí là 100k/1 buổi sĩ số 20 học viên. Tổng doanh thu 2tr/1 buổi Trung tâm B học phí là 150k/1 buổi, sĩ số 5 người. Doanh thu 750k/1 buổi. Vậy trung tâm A mới là trung tâm đắt các bạn nhé.

· Ép học viên đóng học phí cả lộ trình: mấy chỗ này tránh ngay và luôn, khỏi phải cân nhắc nhé. Nếu uy tín thì nên để học viên đăng ký 2-3 khóa/1 lần. Nhiều chỗ cho học thử giáo viên đỉnh, rồi ép cả lộ trình vài chục triệu, sau đó cho mấy bạn sinh viên đứng lớp. Nên hãy tránh xa nhé

· Quảng cáo kiểu: lười mà vẫn giỏi, 2 tháng như bản xứ, tự học …thì xác định là đừng có tin bạn nhé. Nếu đúng vậy thì dân mình đã thành nước Sing thứ 2 rồi.

· Chương trình dành riêng cho Kĩ sư, kế toán, IT… tất cả là chém gió nhé. Thực tế có cả vài chục nghề phổ biến, Chả lẽ một trung tâm lại có tới mấy chục giáo trình tương ứng với các ngành nghề??

· Chương trình học 1 trò 3 thầy. Minh họa đơn giản để các bạn hiểu nhé. Tổng khóa học có 3 giờ học chẳng hạn, thay vì cả 3 giờ đó bạn được làm việc với giáo viên chính thì giờ học tách: 01 tiếng với giáo viên chính và hai tiếng còn lại với hai trợ giảng. Bản chất chỉ có vậy thôi, giờ bạn biết ai lợi ai thiệt rồi nhé.

· Học free liệu có thật? Mình thấy nhiều hội nhóm có các bài kiểu học free rồi sau đó tìm hiểu thì đóng mua tài liệu mỗi tháng vài trăm nghìn nhưng đóng cả năm là vài triệu, rồi sĩ số vài chục người. Nói bị lừ.a thì ko đúng nhưng chả khác gì là thế cả. Bạn học TA để cho bản thân hay làm từ thiện cho xã hội? Nếu cho bản thân thì đừng đòi hỏi free nhé, người ta sống bằng gì mà dạy bạn free.

Ngoài ra, có một số cái khác có thể để ý như cách tư vấn, tương tác, hỗ trợ học viên của đội ngũ support cũng phản ánh dịch vụ của một trung tâm. Kiểu một số nơi mấy em sinh viên mới vào đại học, tư vấn khóa cho người đi làm mà toàn xưng bạn với mình, có chỗ còn xưng cô nữa mới sợ chứ (thay vì lịch sự, chuyên nghiệp phải là anh/chị). Kiểu tư vấn mà hỏi về khóa học trả lời như gà mắc tóc thì các bạn thấy dịch vụ sẽ như thế nào rồi đó, tránh xa thôi.

2. REVIEW KHÓA HỌC TIMMY ENGLISH CHUYÊN TIẾNG ANH DÀNH CHO NGƯỜI ĐI LÀM của mấy anh chị du học sinh úc mở và dạy

Em học khóa mất gốc ở chỗ này học phí là 2,7tr (đợt đó em đc giảm 500k), em đăng ký combo và theo nhóm bạn nên tính ra còn hơn 2tr tí. Nói chung là quá thơm. Thôi em đi vào nội dung chính đây. Khóa học mất gốc nên em được học Phát âm + cả giao tiếp của a bờ cờ (beginner). Mà sĩ số cam kết chỉ 3-5 người/1 lớp nên rất thơm so với các bên.

PHÁT ÂM: Timmy không dạy tách riêng như mấy chỗ kiểu kéo dài 10 buổi mà lông ghép vào với giao tiếp. Em thấy thích vì nó ko nhàm khi học và hơn nữa là được vận dụng luôn. Tức là nói một từ chuẩn và thực hành nó trong đoạn hội thoại luôn để kiểu học đi đôi với hành luôn ý. Em nói thật chứ nhiều nơi dạy phát âm kéo dài tới 10-15 buổi thì em không hiểu họ vẽ vời gì. Nhân tiện đây em chia sẻ một thứ em được học ở timmy là không có chuyện nhìn chữ đánh vần được như tiếng Việt đâu nhé. Nên mọi người đừng dại mà tin vào mấy lời đó. Không tin em, mọi người lên youtube gõ từ khóa “Letters and numbers” một trò chơi về ngôn ngữ và toán học của Úc. Khi một từ mà người chơi ghép được, giám khảo còn phải dùng từ điển để tra xem nó có đúng không, nghĩa là gì và phát âm ra sao. Đấy, tây nó còn không đánh vần được thì Việt mình lại đánh vần được tiếng của Tây thì giỏi vãi. Bản chất của TA là vậy, viết một đằng đọc một nẻo. Tiếng việt mình việt “a” thì đọc là “a” còn tiếng Anh thì sao ạ, lúc thì a, lúc thì ơ, lúc thì e bẹt…Mọi người nhớ nhé, đừng bao giờ đoán vì mọi sự suy đoán không phải lúc nào cũng chuẩn.

TỪ VỰNG: Ngày trước em học từ vựng biết nhiều lắm, nhưng học trước quên sau. Nhớ từ nào thi cũng chỉ biết nghĩa, nhưng lại không biết nó ở chỗ nào trong câu. Rồi cứ nói tùm lum đúng kiểu tiếng anh bồi. Học ở timmy, với mỗi mình sẽ được học về cách phát âm, từ loại, và các từ đi kèm. Và sẽ được thực hành nó đưa vào trong một câu hoàn thiện luôn. Một từ trong bất cứ ngôn ngữ nào cũng có thể có nhiều nghĩa khác nhau tùy vào văn cảnh. Trước em học từ là thấy có bao nhiêu nghĩa học tất bấy nhiêu. Nhưng hóa ra đó là sai lầm. Khi học từ hãy lấy nghĩa theo văn cảnh, nó sẽ giúp mình không những nhớ lâu mà còn dễ vận dụng vào đúng văn cảnh phù hợp nữa.

NGỮ PHÁP: với em nó khó vì khi nói một câu mình ko biết nên dùng thì nào trong 12 thì. Khi học ở đây, vơi mỗi THÌ giáo viên đều nêu rất rõ khi nào sử dụng. Với mỗi cách sử dụng của nó, lại có ví dụ vận dụng luôn. Nên thực sự thấy nó rất rõ ràng chứ ko bị mơ hồ như trước kia. Có nhiều cái thấy sao đơn giản thế mà mình trước ko nhìn ra. Thế mới nói ở mất gốc thì chưa tự học được.

VIẾT EMAIL: cái mà chị google vẫn dạy em hằng ngày. Ngày nào cũng được luyện viết câu, đoạn, email. Đúng theo kiểu ngày xưa đi học cô giáo cho phần tập đặt câu, viết đoạn, phân tích thành phần của câu. Phần này mình thấy sợ nhất nhưng đúng là nó thực sự rất hưu ích. Bài tập về nhà giáo viên đều chưa rất chi tiết chỗ nào đúng, sai, tại sao. Và gửi trước giờ lên lớp nên mình có sự chuẩn bị. Lên lớp có gì không hiểu là lớp hỏi luôn, nên mình thấy thời gian thực sự được tối ưu, cũng thấy được cái tâm của giáo viên. Dạy mỗi buổi 2 tiếng nhưng thời gian để chữa đống bài tập cho lớp, em tin là không dưới 2 tiếng đâu. Có ai đã gặp cảnh mà trong câu ko có từ mới nhưng đọc mãi mà không hiểu ý người ta nói gì chưa ạ? Đó là do bị hổng về cấu trúc câu đấy ạ.

LUYỆN NGHE: mọi chỗ đều dạy học viên nghe là gì, nghe đi nghe lại, nghe cháy tai nghe thì thôi. Đúng là mò kim đấy bể. Ở đây em được học 02 kĩ năng nghe mà timmy phân tách.

(1) Nghe lấy ý là làm trên lớp, giáo viên hướng dẫn cách nghe để hiểu được ý mà ko cần hiểu 100% từ. (2) nghe chép chính tả là bài tập về nhà. Em thấy nó rất logic. Ngay cả tiếng Việt khi giao tiếp, bản chất chúng ta cũng chỉ để ý từ khóa để hiểu. Chứ em ko nghe hết cả câu đâu. Bạn không tin, cứ thử thách bản thân em nhắc lại lời đối phương vừa nói xem bạn có nhắc được 100% từ đúng ko? Chắc chắn là không bạn chỉ nhắc ý của người ta thế nào thôi. Em thích cái nghe ngấm chép chính tả, thực sự nó làm vốn từ vựng nghe của em lên rõ rệt. Khi học mới thấy có nhiều từ nhìn chữ biết luôn nhưng nghe lại chịu chết, vì em phát âm sai bét nhè, nên khi nghe cũng không thể nghe ra. Thực sự là sự kết hợp rất logic với kĩ năng nghe.

NGHE NÓI PHẢN XẠ: Phần này có hai lý do em thích. (1) giáo viên luôn đưa ra các chủ đề mở để hướng dẫn học viên liên hệ với công việc thực tế luôn, sau đó sẽ được thực hành luôn đúng cái em cần. (2) giáo viên luôn hướng dẫn cách mở rộng cách tiếp cận để học 1 chủ đề nhưng các chủ đề tương tự khoảng 50% là em có thể xử lý được.

Cuối cùng, cái em tâm đắc nhất đó chính là phương pháp tự nói một mình trong quá trình tự ôn tại nhà. Cách mà giáo viên hướng dẫn là khi nghe bất cứ một chủ đề nào, note lại các từ khóa. Sau đó nói lại cố gắng y hệt, miễn sao có từ khóa trong đó là người nghe ắt sẽ hiểu. Đây mới chỉ là bước đơn giản nhất. Sau khi thấy tự tin, chuyển sang bước cao hơn là đổi ngôi/ chủ ngữ, đổi thì để có sự linh hoạt. và đỉnh cao của kĩ năng này là có thể tell a story về những nội dung mình đã vừa được nghe. Cái bước cuối mình thấy khó lắm luôn ý. Nhưng thực sự nếu ai làm đươc điều này thì TA sẽ lên rất nhanh. (Trong fanpage của timmy có bài viết về cách tự luyện này rất chi tiết và được ghim ở đầu trang)

ĐẶC BIỆT là Timmy luôn tối ưu hóa thời gian cho học viên, mấy cái ko cần tương tác như đọc hiểu, viết, nghe ngấm, ngữ pháp giáo viên đều cho về nhà, sau đó cũng chữa và trả lại trước giờ lên lớp, nên lên lớp ko bị lãng phí thời gian như các nơi. Ngoài ra, nếu học online thì đều có video xem lại sau mỗi buổi học. Cái này hay nhé, nếu ai chăm chỉ có thể học ké được luôn nha

3. SỰ KHÁC BIỆT THỰC SỰ CỦA KHÓA HỌC TIẾNG ANH CHO NGƯỜI ĐI LÀM

HỌC VIÊN: lớp toàn người đi làm nên em thấy cách nói chuyện cũng dễ hợp, nên làm việc nhóm thích hơn. Ngoài ra thì người đi làm có cùng quan điểm, mục tiêu và hoàn cảnh. Giờ bỏ tiền túi ra nên xác định học nghiêm túc chứ không như mấy em sinh viên vẫn còn nhìn đời bằng màu hường lắm. Ngoài ra, người đi làm thì đều bận như nhau, người thì công việc, người thì gia đình nên kiểu cảm giác luôn có đồng đội bên cạnh.

GIÁO TRÌNH: Các chủ đề đều xoay quanh công việc nên thấy nó thực tiễn, có thể vận dụng vào nhu cầu của mình. Còn giáo trình kiểu lớp dành cho mấy em sinh viên thì hầu như là dạng các chủ đề cho cuộc sống cá nhân. Nhưng cũng phải công nhân là một số chủ đề thì không tách biệt được ví dụ như đặt vé may bay chẳng hạn. Đi công tác hay đi du lịch đều cần nên lúc này nó lại chung nhau J.

GIÁO VIÊN: Cái mà em kết nhất là giáo viên ở đây, các anh chị đều đi du học về. Trước khi du học thì sẽ phải thi ielts nên sẽ nắm được chắc về tiếng Anh chuẩn. Nhưng trong quá trình sống bên nước ngoài và cũng đang là người đi làm thì lớp lại được các anh chị ấy chia sẻ về tiếng anh thực tế trong công việc. Nói chung rất kết, rất thực tế. Không có miên man, vòng vo trong bài học.

CÁCH DẠY: Cái này thực sự rất chuẩn cho người đi làm luôn. Cách dạy theo kiểu vừa học vừa làm ý ạ, nên học gì được ứng dụng luôn cái đó. Cách dạy có gì đó giống kiểu đào tạo bắt tay chỉ việc ý, được chỉ bảo chi tiết, thực tế, cô đọng chứ không miên man. Không biết có phải mình già mình khôn ra không nhưng em thấy học ko còn mơ hồi như hồi sinh viên.

Em cạn ý rồi, em chia sẻ vậy nhưng em nghĩ nếu để hiểu được thì mọi người nên trải nghiệm thực tế, nhiều cái em hiểu nhưng cũng ko biết diễn đạt ra sao ý. Nên xin tạm nghỉ ở đây. Sau khi học xong khóa thứ 2 trong gói combo, em sẽ viết thêm ạ.

14. chiyen2003

chiyen2003 Thành viên chính thức

Mn cho em xin chút review trung tâm Edupia với ạ

15. loantdp

loantdp Thành viên sắp chính thức

Em [COPY – PASTE] từ diễn đàn webtretho, khá hay

SỰ THẬT VỀ KHÓA TIẾNG ANH CHO NGƯỜI ĐI LÀM CỦA TIMMY

NHÀN CƯ VI BẤT THIỆN – Các cụ tổ nói cấm có sai! Tranh thủ còn trẻ có thời gian nên em tự review lại cho tránh quên, nhân tiện viết luôn cái review về trải nghiệm cá nhân trong sự nghiệp chống mù tiếng anh để không bị các em, các cháu nó bỏ lại phía sau.

Trong bài chia sẻ này em sẽ nêu 3 điều chính

- Lưu ý khi chọn lớp học phù hợp

- Review khóa học của chỗ timmy của mấy anh chị du học sinh úc mở và dạy

- Sự khác biệt thực sự của khóa học cho người đi làm

1. NÊN LỰA CHỌN HỌC GÌ VÀ HỌC Ở ĐÂU

Nói tới tiếng Anh thì em tạm phân ra 02 nhóm chính. (1) là luyện thi các loại chứng chỉ, (2) giao tiếp.

Đối với các loại chứng chỉ phổ biến là TOEIC, IELTS, TOEFL. TOEIC là chứng chỉ phục vụ công việc nhưng cái quan trọng nhất đối với người đi làm là khả năng viết email và nghe nói phản xạ thì lại không có. IELTS và TOEFL là dùng để du học, định cư, học tiến sĩ về cơ bản là cho mục tiêu của những người có điều kiện, nên đó là lý do tại sao học phí luôn mức trên trời. Vì nếu rẻ quá sợ nó lại không sang chảnh, người học lại không thèm học J. Nến với quan điểm cá nhân của em là nếu PHẢI thì thi thôi, còn không thì đừng lao đầu vào đá. Lãng phí thời gian và nguồn lực

Về giao tiếp thì tạm phân ra là cho sinh viên và người đi làm. Có nhiều người cho rằng giao tiếp là giao tiếp, giống nhau cả. Cái này em xin phép xác nhận là không nhé. Chi tiết phần 3 em sẽ nói rõ ạ. Nên là người đi làm thì học khóa cho sinh viên sẽ không hợp và ngược lại ạ.

Ban đầu em tự tìm hiểu và được tư vấn, thì em rút ra được những ý kiến trên. Nên chốt hạ là mục tiêu của em là viết email, và nói chuyện với khách hàng nước ngoài, nên em học giao tiếp cho người đi làm là chuẩn cơm mẹ nấu rồi, ko phải lăn tăn học cái gì nữa.

Nhưng đời đâu như mơ, cứ tưởng vậy là xong, sẽ tìm chỗ học nhanh thôi. Khi tìm hiểu mới thấy chỗ nào cũng kêu là cho người đi làm, khi hỏi ra thì sĩ số 70-80% là sinh viên. Mọi người lưu ý là khi vào website của một trung tâm, nhìn các khóa học, hình ảnh marketing là biết đối tượng họ hướng tới là ai luôn ạ. Nên mấy chỗ mà cứ tạp nham, cái gì cũng dạy thì ko nên nhé. Kiểu cái gì cũng dạy nhưng chả giỏi, chuyên về cái gì.

Hì hục tìm kiếm thì chốt hạ là có hai chỗ chuyên dạy cho người đi làm là trung tâm Aroma, và timmy (chỗ này do mấy anh chị du học sinh úc mở và trực tiếp dạy chứ không phải trung tâm). Chỗ Aroma thì mở từ 2009 fanpage hơn 1 triệu lượt like nhưng tiếc là phần REVIEW lại ẩn đi. Timmy thì từ 2015 có 18k likes nhưng bù lại lại có tới gần 500 lượt review công hai được tick 5 sao. (500 reviews cho một fanpage 18k, thực sự rất uy tín đó mọi người ạ, vì em từng làm về marketing nên hiểu phần này). Lúc này nhiệm vụ khả thi hơn nhiều vì chỉ cần chọn một trong hai chứ ko phải lạc lối trong rừng nữa. Sau khi google, gọi điện tư vấn, làm bài tes thử và dựa trên các tiêu chí như học phí, sĩ số, giáo viên, chương trình dạy thì em chốt ở Timmy vì có ưu điểm hơn và đây ko phải là trung tâm-chỉ là lớp do nhóm du học sinh Úc mở và trực tiêp dạy nên em cũng có thiện cảm ơn trung tâm.

Một số nội dung em nghĩ mọi người cần quan tâm khi lựa chọn, cân nhắc chỗ học giao tiếp:

· Mục review của fanpage còn công khai hay không. Trung tâm nào cũng có fanpage và đều được link trên website, nên google là ra luôn. Review thực sự quan trọng mọi người nhé, vì nó là cái đánh giá khách quan nhất từ khách hàng. Riêng cá nhân mình vào shoppee cái đầu tiên mình xem là review sau đó mới là giá. Review mà ẩn thì thực sự hãy cẩn thận nhé.

· Sĩ số: đừng ham học phí rẻ tránh tham thành thâm nhé, tới lúc mất cả tiền, phí cả thời gian nữa đó. Online và trên 5 người, off mà trên 10 người thì tốt nhất đừng ham rẻ.

· Cách so sánh học phí: Nếu các bạn muốn so sánh trung tâm nào rẻ, trung tâm nào đăt thì bạn hãy tính tổng doanh thu của một buổi học (mức học phí x số học viên) chỗ nào nhỏ nhất là chỗ đó rẻ nhất. VD nhé: Trung tâm A học phí là 100k/1 buổi sĩ số 20 học viên. Tổng doanh thu 2tr/1 buổi Trung tâm B học phí là 150k/1 buổi, sĩ số 5 người. Doanh thu 750k/1 buổi. Vậy trung tâm A mới là trung tâm đắt các bạn nhé.

· Ép học viên đóng học phí cả lộ trình: mấy chỗ này tránh ngay và luôn, khỏi phải cân nhắc nhé. Nếu uy tín thì nên để học viên đăng ký 2-3 khóa/1 lần. Nhiều chỗ cho học thử giáo viên đỉnh, rồi ép cả lộ trình vài chục triệu, sau đó cho mấy bạn sinh viên đứng lớp. Nên hãy tránh xa nhé

· Quảng cáo kiểu: lười mà vẫn giỏi, 2 tháng như bản xứ, tự học …thì xác định là đừng có tin bạn nhé. Nếu đúng vậy thì dân mình đã thành nước Sing thứ 2 rồi.

· Chương trình dành riêng cho Kĩ sư, kế toán, IT… tất cả là chém gió nhé. Thực tế có cả vài chục nghề phổ biến, Chả lẽ một trung tâm lại có tới mấy chục giáo trình tương ứng với các ngành nghề??

· Chương trình học 1 trò 3 thầy. Minh họa đơn giản để các bạn hiểu nhé. Tổng khóa học có 3 giờ học chẳng hạn, thay vì cả 3 giờ đó bạn được làm việc với giáo viên chính thì giờ học tách: 01 tiếng với giáo viên chính và hai tiếng còn lại với hai trợ giảng. Bản chất chỉ có vậy thôi, giờ bạn biết ai lợi ai thiệt rồi nhé.

· Học free liệu có thật? Mình thấy nhiều hội nhóm có các bài kiểu học free rồi sau đó tìm hiểu thì đóng mua tài liệu mỗi tháng vài trăm nghìn nhưng đóng cả năm là vài triệu, rồi sĩ số vài chục người. Nói bị lừ.a thì ko đúng nhưng chả khác gì là thế cả. Bạn học TA để cho bản thân hay làm từ thiện cho xã hội? Nếu cho bản thân thì đừng đòi hỏi free nhé, người ta sống bằng gì mà dạy bạn free.

Ngoài ra, có một số cái khác có thể để ý như cách tư vấn, tương tác, hỗ trợ học viên của đội ngũ support cũng phản ánh dịch vụ của một trung tâm. Kiểu một số nơi mấy em sinh viên mới vào đại học, tư vấn khóa cho người đi làm mà toàn xưng bạn với mình, có chỗ còn xưng cô nữa mới sợ chứ (thay vì lịch sự, chuyên nghiệp phải là anh/chị). Kiểu tư vấn mà hỏi về khóa học trả lời như gà mắc tóc thì các bạn thấy dịch vụ sẽ như thế nào rồi đó, tránh xa thôi.

2. REVIEW KHÓA HỌC TIMMY ENGLISH CHUYÊN TIẾNG ANH DÀNH CHO NGƯỜI ĐI LÀM của mấy anh chị du học sinh úc mở và dạy

Em học khóa mất gốc ở chỗ này học phí là 2,7tr (đợt đó em đc giảm 500k), em đăng ký combo và theo nhóm bạn nên tính ra còn hơn 2tr tí. Nói chung là quá thơm. Thôi em đi vào nội dung chính đây. Khóa học mất gốc nên em được học Phát âm + cả giao tiếp của a bờ cờ (beginner). Mà sĩ số cam kết chỉ 3-5 người/1 lớp nên rất thơm so với các bên.

PHÁT ÂM: Timmy không dạy tách riêng như mấy chỗ kiểu kéo dài 10 buổi mà lông ghép vào với giao tiếp. Em thấy thích vì nó ko nhàm khi học và hơn nữa là được vận dụng luôn. Tức là nói một từ chuẩn và thực hành nó trong đoạn hội thoại luôn để kiểu học đi đôi với hành luôn ý. Em nói thật chứ nhiều nơi dạy phát âm kéo dài tới 10-15 buổi thì em không hiểu họ vẽ vời gì. Nhân tiện đây em chia sẻ một thứ em được học ở timmy là không có chuyện nhìn chữ đánh vần được như tiếng Việt đâu nhé. Nên mọi người đừng dại mà tin vào mấy lời đó. Không tin em, mọi người lên youtube gõ từ khóa “Letters and numbers” một trò chơi về ngôn ngữ và toán học của Úc. Khi một từ mà người chơi ghép được, giám khảo còn phải dùng từ điển để tra xem nó có đúng không, nghĩa là gì và phát âm ra sao. Đấy, tây nó còn không đánh vần được thì Việt mình lại đánh vần được tiếng của Tây thì giỏi vãi. Bản chất của TA là vậy, viết một đằng đọc một nẻo. Tiếng việt mình việt “a” thì đọc là “a” còn tiếng Anh thì sao ạ, lúc thì a, lúc thì ơ, lúc thì e bẹt…Mọi người nhớ nhé, đừng bao giờ đoán vì mọi sự suy đoán không phải lúc nào cũng chuẩn.

TỪ VỰNG: Ngày trước em học từ vựng biết nhiều lắm, nhưng học trước quên sau. Nhớ từ nào thi cũng chỉ biết nghĩa, nhưng lại không biết nó ở chỗ nào trong câu. Rồi cứ nói tùm lum đúng kiểu tiếng anh bồi. Học ở timmy, với mỗi mình sẽ được học về cách phát âm, từ loại, và các từ đi kèm. Và sẽ được thực hành nó đưa vào trong một câu hoàn thiện luôn. Một từ trong bất cứ ngôn ngữ nào cũng có thể có nhiều nghĩa khác nhau tùy vào văn cảnh. Trước em học từ là thấy có bao nhiêu nghĩa học tất bấy nhiêu. Nhưng hóa ra đó là sai lầm. Khi học từ hãy lấy nghĩa theo văn cảnh, nó sẽ giúp mình không những nhớ lâu mà còn dễ vận dụng vào đúng văn cảnh phù hợp nữa.

NGỮ PHÁP: với em nó khó vì khi nói một câu mình ko biết nên dùng thì nào trong 12 thì. Khi học ở đây, vơi mỗi THÌ giáo viên đều nêu rất rõ khi nào sử dụng. Với mỗi cách sử dụng của nó, lại có ví dụ vận dụng luôn. Nên thực sự thấy nó rất rõ ràng chứ ko bị mơ hồ như trước kia. Có nhiều cái thấy sao đơn giản thế mà mình trước ko nhìn ra. Thế mới nói ở mất gốc thì chưa tự học được.

VIẾT EMAIL: cái mà chị google vẫn dạy em hằng ngày. Ngày nào cũng được luyện viết câu, đoạn, email. Đúng theo kiểu ngày xưa đi học cô giáo cho phần tập đặt câu, viết đoạn, phân tích thành phần của câu. Phần này mình thấy sợ nhất nhưng đúng là nó thực sự rất hưu ích. Bài tập về nhà giáo viên đều chưa rất chi tiết chỗ nào đúng, sai, tại sao. Và gửi trước giờ lên lớp nên mình có sự chuẩn bị. Lên lớp có gì không hiểu là lớp hỏi luôn, nên mình thấy thời gian thực sự được tối ưu, cũng thấy được cái tâm của giáo viên. Dạy mỗi buổi 2 tiếng nhưng thời gian để chữa đống bài tập cho lớp, em tin là không dưới 2 tiếng đâu. Có ai đã gặp cảnh mà trong câu ko có từ mới nhưng đọc mãi mà không hiểu ý người ta nói gì chưa ạ? Đó là do bị hổng về cấu trúc câu đấy ạ.

LUYỆN NGHE: mọi chỗ đều dạy học viên nghe là gì, nghe đi nghe lại, nghe cháy tai nghe thì thôi. Đúng là mò kim đấy bể. Ở đây em được học 02 kĩ năng nghe mà timmy phân tách.

(1) Nghe lấy ý là làm trên lớp, giáo viên hướng dẫn cách nghe để hiểu được ý mà ko cần hiểu 100% từ. (2) nghe chép chính tả là bài tập về nhà. Em thấy nó rất logic. Ngay cả tiếng Việt khi giao tiếp, bản chất chúng ta cũng chỉ để ý từ khóa để hiểu. Chứ em ko nghe hết cả câu đâu. Bạn không tin, cứ thử thách bản thân em nhắc lại lời đối phương vừa nói xem bạn có nhắc được 100% từ đúng ko? Chắc chắn là không bạn chỉ nhắc ý của người ta thế nào thôi. Em thích cái nghe ngấm chép chính tả, thực sự nó làm vốn từ vựng nghe của em lên rõ rệt. Khi học mới thấy có nhiều từ nhìn chữ biết luôn nhưng nghe lại chịu chết, vì em phát âm sai bét nhè, nên khi nghe cũng không thể nghe ra. Thực sự là sự kết hợp rất logic với kĩ năng nghe.

NGHE NÓI PHẢN XẠ: Phần này có hai lý do em thích. (1) giáo viên luôn đưa ra các chủ đề mở để hướng dẫn học viên liên hệ với công việc thực tế luôn, sau đó sẽ được thực hành luôn đúng cái em cần. (2) giáo viên luôn hướng dẫn cách mở rộng cách tiếp cận để học 1 chủ đề nhưng các chủ đề tương tự khoảng 50% là em có thể xử lý được.

Cuối cùng, cái em tâm đắc nhất đó chính là phương pháp tự nói một mình trong quá trình tự ôn tại nhà. Cách mà giáo viên hướng dẫn là khi nghe bất cứ một chủ đề nào, note lại các từ khóa. Sau đó nói lại cố gắng y hệt, miễn sao có từ khóa trong đó là người nghe ắt sẽ hiểu. Đây mới chỉ là bước đơn giản nhất. Sau khi thấy tự tin, chuyển sang bước cao hơn là đổi ngôi/ chủ ngữ, đổi thì để có sự linh hoạt. và đỉnh cao của kĩ năng này là có thể tell a story về những nội dung mình đã vừa được nghe. Cái bước cuối mình thấy khó lắm luôn ý. Nhưng thực sự nếu ai làm đươc điều này thì TA sẽ lên rất nhanh. (Trong fanpage của timmy có bài viết về cách tự luyện này rất chi tiết và được ghim ở đầu trang)

ĐẶC BIỆT là Timmy luôn tối ưu hóa thời gian cho học viên, mấy cái ko cần tương tác như đọc hiểu, viết, nghe ngấm, ngữ pháp giáo viên đều cho về nhà, sau đó cũng chữa và trả lại trước giờ lên lớp, nên lên lớp ko bị lãng phí thời gian như các nơi. Ngoài ra, nếu học online thì đều có video xem lại sau mỗi buổi học. Cái này hay nhé, nếu ai chăm chỉ có thể học ké được luôn nha

3. SỰ KHÁC BIỆT THỰC SỰ CỦA KHÓA HỌC TIẾNG ANH CHO NGƯỜI ĐI LÀM

HỌC VIÊN: lớp toàn người đi làm nên em thấy cách nói chuyện cũng dễ hợp, nên làm việc nhóm thích hơn. Ngoài ra thì người đi làm có cùng quan điểm, mục tiêu và hoàn cảnh. Giờ bỏ tiền túi ra nên xác định học nghiêm túc chứ không như mấy em sinh viên vẫn còn nhìn đời bằng màu hường lắm. Ngoài ra, người đi làm thì đều bận như nhau, người thì công việc, người thì gia đình nên kiểu cảm giác luôn có đồng đội bên cạnh.

GIÁO TRÌNH: Các chủ đề đều xoay quanh công việc nên thấy nó thực tiễn, có thể vận dụng vào nhu cầu của mình. Còn giáo trình kiểu lớp dành cho mấy em sinh viên thì hầu như là dạng các chủ đề cho cuộc sống cá nhân. Nhưng cũng phải công nhân là một số chủ đề thì không tách biệt được ví dụ như đặt vé may bay chẳng hạn. Đi công tác hay đi du lịch đều cần nên lúc này nó lại chung nhau J.

GIÁO VIÊN: Cái mà em kết nhất là giáo viên ở đây, các anh chị đều đi du học về. Trước khi du học thì sẽ phải thi ielts nên sẽ nắm được chắc về tiếng Anh chuẩn. Nhưng trong quá trình sống bên nước ngoài và cũng đang là người đi làm thì lớp lại được các anh chị ấy chia sẻ về tiếng anh thực tế trong công việc. Nói chung rất kết, rất thực tế. Không có miên man, vòng vo trong bài học.

CÁCH DẠY: Cái này thực sự rất chuẩn cho người đi làm luôn. Cách dạy theo kiểu vừa học vừa làm ý ạ, nên học gì được ứng dụng luôn cái đó. Cách dạy có gì đó giống kiểu đào tạo bắt tay chỉ việc ý, được chỉ bảo chi tiết, thực tế, cô đọng chứ không miên man. Không biết có phải mình già mình khôn ra không nhưng em thấy học ko còn mơ hồi như hồi sinh viên.

Em cạn ý rồi, em chia sẻ vậy nhưng em nghĩ nếu để hiểu được thì mọi người nên trải nghiệm thực tế, nhiều cái em hiểu nhưng cũng ko biết diễn đạt ra sao ý. Nên xin tạm nghỉ ở đây. Sau khi học xong khóa thứ 2 trong gói combo, em sẽ viết thêm ạ.