100 Ngày Mẹ Sẽ Cùng Con Học Toán

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi yeubekhoai, 5/5/2022.

1. yeubekhoai

yeubekhoai Thành viên tập sự

Chào các bố mẹ, 10 năm rồi em mới vào lại diễn đàn, và cũng như lần trước em vào để cân bằng lại mình, để em lấy thêm động lực đồng hành với con trai em. Vâng, chính là bé Khoai trên nick của em đó ạ, 10 năm trước em lấy con làm động lực vượt qua khó khăn thì giờ đây con đang làm em hoang mang, chuyện là tối qua em phát hiện con học hành rất tệ, cháu lớp 6 rồi ạ, 5 năm qua em mải miết với sự nghiệp và phó thác cho chồng việc quản lý con cái, em vẫn dạy cháu bài khó nếu bố cháu đề nghị hỗ trợ, vì thế nên em an tâm về các con và bỏ qua khâu kiểm tra định kỳ của mình, chỉ vì em tin là nếu có vấn đề thì bố cháu sẽ thông báo, còn không thì mọi chuyện vẫn ổn. Và cho tới đêm qua, khi em trực tiếp kiểm tra con, em tá hỏa vì nó thậm chí không hiểu nổi thế nào là chuyển vế thì phải đổi dấu trong bài toán giải phương trình căn bản, khi em còn bình tĩnh hỏi tại sao con còn lý sự quanh co, em cố gắng bình tĩnh nhìn con giải theo cách con học, và khi nhận kết quả thì em không bình tĩnh nổi nữa, em đã đánh con, em đánh con em vì em thật sự hoang mang, bao dự định đang xây cho con có lẽ em phải dừng lại, em đang cảm thấy mình rất thất bại các bố mẹ ạ, em huấn luyện cho bao người nhưng lại không hề biết con trai mình đang đuối, nhưng bên cạnh đó em có cảm giác mình đang một mình nuôi dạy con, nói thật là em khó chịu cả chồng em nữa, em không muốn đổ lỗi cho bố các con em, nhưng em giận là có thật, vì em không nhận được thông tin phản ánh đúng về con. Em đã suy nghĩ cả đêm và quyết định đồng hành cùng con trai em, em sẽ dùng kinh nghiệm của mình để giúp con vượt qua những vấn đề này, em thật sự không muốn mình thành bà mẹ ghê gớm trong mắt con, càng không muốn con mình chìm vào áp lực học hành khi cháu thêm vài tuổi nữa. Cá nhân em hồi nhỏ cũng là đứa từng học dốt nhất trường vươn lên top 1 chỉ trong 1 năm, nên em tin là em có thể cùng con em tiến bộ, em viết lên đây để hàng ngày cập nhật, để nếu có bố mẹ nào giống như em thì cùng chia sẻ và cố gắng, vì với em con là tất cả, chắc các bố mẹ khác cũng vậy thôi, chúng ta lăn lộn kiếm sống chả phải là để mang về cho con mình cuộc sống vui vẻ đủ đầy hay sao, em sẽ lập kế hoạch 100 ngày thay đổi con trai em trong học tập, bố mẹ nào có kinh nghiệm thì cho em xin góp ý nhé, em chân thành cảm ơn.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi yeubekhoai
    Đang tải...

2. yeubekhoai

Ngày thứ 1 trôi qua
    Mẹ và Khoai con đã cùng nhau làm bài tập trong yên bình, mẹ tự nhủ, đây là khách hàng, phải tận tâm phục vụ, và 2h trôi qua thật bình an. Sau khi Khoai học xong, mẹ ra ban công của mẹ và mẹ hét lên với cây Thanh Tú, cây gừng đáng thương để trút giận. OK, cứ duy trì, còn 99 ngày nữa thôi.
    Nội dung tạm thời chỉ là:
    -Lập kế hoạch học với Khoai
    - List ra dự định học của tối dựa theo thời khóa biểu
    - Cùng Khoai check bài
    - note lại điểm con đang hổng

3. yeubekhoai

Ngày thứ 2
    Lại thêm 1 ngày 2 mẹ con cùng học, Khoai con hợp tác và có vẻ e sợ mẹ, sợ lại sai. OK, khách hàng đang e dè, vậy mình phải xem cần giải quyết nhu cầu nào của bạn ý đây, phải rồi, việc bạn ý yếu là chuyển vế và chưa biết cách quy đồng mẫu số, vẽ sơ đồ thôi nào, đã có tài liệu cho buổi thứ 3 rồi, để xem bạn ý ra sao.

4. yeubekhoai

Ngày thứ 3
    Hôm nay mình quyết định cho con nghỉ vì cần phải làm bài test tiếng anh, ồ hóa ra tiếng anh con cũng kém, giờ mẹ tìm thầy cho con đã, vì món này mẹ yếu thật sự. Thành quả của ngày thứ 3 là mẹ tìm được cho con 1 thầy giáo đúng nghĩa, cũng tâm huyết và cẩn thận, mẹ rất vui, hình như niềm vui sẽ dần tới khi người ta nhẹ lòng, cố lên con trai mẹ nhé. Yêu con.

5. leanh2412

leanh2412 Thành viên tập sự

bên em có lớp học Toán Anh Văn cho các bé lớp 6 để định hướng thi vào cấp 3 công lập. Phụ huynh quan tâm nhắn em nhé

yeubekhoai thích bài này.
  6. yeubekhoai

Ngày thứ 4
    Mẹ và khoai rèn tính ẩu của con, trước mắt là bài tập để luyện phần con mất căn bản đã nào, 20 bài tập, chia đều cho 4 buổi, cố lên con trai nhé

7. yeubekhoai

Ngày thứ 5
    Khoai và mẹ đã rèn nhau cách tính toán để con không ẩu, việc này mẹ và con sẽ làm 1 tuần, hai mẹ con mình cố lên nhé, giỏi lắm chàng trai nhỏ của mẹ.

8. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

đồng hành cùng trẻ sẽ giúp trẻ có động lực học hơn