Kinh nghiệm: Cảm Nhận Về Khóa Học Tiếng Anh Cho Người Đi Làm Của Nhóm Du Học Sinh Úc

Thảo luận trong 'Học tập' bởi trinhminh0984, 6/8/2020.

1. mecua8987

mecua8987 Thành viên mới

Đã học, không phải quá xuất sắc nhưng ổn. đánh giá cá nhân mình 8.5/10

Đang tải...

2. tranbaongocqn87

tranbaongocqn87 Thành viên đạt chuẩn

Bạn ở bạn chia sẻ nhé. mình cugnx đang cân nhắc

3. Lehanh199191

Lehanh199191 Thành viên mới

Chõ này dc review tốt, google có nhiều bài chia sẻ rất chi tiết bạn nhé

4. Thuphuog9921

Thuphuog9921 Thành viên mới

Xác nhận khá ok, mình đang học online lớp hom thì 3 người hôm thì 4 người. Cuối khóa có buổi có 2 người. Nói chung khá ổn.

5. phuonghanh250119

phuonghanh250119 Thành viên đạt chuẩn

Cảm ơn bạn nhiều ạ. bạn check ib nha

6. ngoctramhuc12

ngoctramhuc12 Thành viên đạt chuẩn

Có ai muốn gom nhóm ko ạ

7. phuonglinhftu1

phuonglinhftu1 Thành viên mới

Minh cũng nghĩ vậy, chờ off co mà tới sagn năm

8. binhbooong1993

binhbooong1993 Thành viên mới

chỗ này rất nhiêu ng khen đấy ạ

9. hoangnguyenyenn

hoangnguyenyenn Thành viên đạt chuẩn

rât okay bạn nhé

10. binhbooong1993

binhbooong1993 Thành viên mới

11. binhminhftu1

binhminhftu1 Thành viên sắp chính thức

cảm ơn bạn ạ

12. chudenon

chudenon Thành viên chính thức

cảm ơn bạn nhiều ạ

13. phamthanhha8787

phamthanhha8787 Thành viên mới

thank you bạn nhé

14. embecam4522

embecam4522 Thành viên đạt chuẩn

THANK BẠN NHÉ

15. hnclub123

hnclub123 Thành viên đạt chuẩn

REVIEW CÁC TRUNG TÂM DẠY TIẾNG ANH GIAO TIẾP [CẬP NHẬT THÁNG 7 2022]

Hôm nay mình rảnh quá, nên ngồi gọi điện thoại, lấy thông tin và chia sẻ về vài cơ sở học tiếng Anh giao tiếp phục vụ công việc cho người đi làm để các bạn tham khảo. Mình không phải là học viên đã từng học ở đây, bản thân mình là trước kia có dạy tiếng Anh cho một trung tâm, nên mình tin là kinh nghiệm của mình có thể cho các bạn thấy được cái nhìn rõ hơn về các chương trình của các trung tâm để các bạn lựa chọn chỗ học phù hợp. Mình khẳng định là các trung tâm này, chỗ nào cũng có ưu điểm và nhược điểm cả nhé. Không có cái nào là the best đầu, chỉ là hy vọng các bạn tìm ra được chỗ nào phù hợp nhất với nhu cầu thôi (nhu cầu về nội dung, kinh phí, địa chỉ học….)

Mình không đánh giá về cách dạy, profile của giáo viên, chỉ là những thông tin công khai ai cũng có thể tiếp cận và kiểm chứng. Mình tổng hợp để mọi người thấy luôn, dễ so sánh đỡ phải gọi hết chỗ này tới chỗ khác. Còn ai muốn review chi tiết về cách dạy thì cứ google, trung tâm nào cũng bị/ được review hết.

.

.

TRUNG TÂM LANGMASTER

Thông điệp Marketing: tiếng Anh giao tiếp toàn diện (chỗ này và Jaxtina chung một thông điệp).

Quy Trình Test Đầu Vào: bạn có cần làm test để tư vấn chuẩn lớp phù hợp, và chốt lộ trình. Dựa trên điểm xuất phát và mục tiêu, bạn sẽ được gửi lộ trình và phải đăng ký theo lộ trình. Cá nhân mình thì luôn khuyên các bạn đăng ký cấp độ lẻ, khoảng 2 tháng, hài lòng thì học tiếp, chứ đăng ký cả lộ trình làm gì có ai hoàn học phí đâu.

Các Cấp Độ: cái này thì ở Lang rất là lằng nhằng, khó nhớ. Như mọi chỗ chương trình online và offline chỉ khác nhau ở số lượng học viên để đảm bảo tính tương tác, hiệu quả cho học viên. Còn ở Lang thì sĩ số có điều chỉnh, nhưng thời lượng và số cấp độ cũng điều chỉnh, nên thực sự rất hoang mang: cho cả tư vấn viên và học viên. Thực sự mình không hiểu lý do cho dù bản thân mình từng dạy và bạn tư vấn cũng chỉ chia sẻ thông tin chứ không giải thích được lý do tại sao lại vậy.

Mô Hình Offline: có 3 cấp độ được gọi tên là S1, S2, S3 lần lượt là 20 buổi, 20 buổi và 26 buổi, học phí lần lượt là ~ 4,7t, 5,5tr và 7tr. Sau khi có bài test thì căn cứ điểm xuất phát của bạn, bạn sẽ phải đăng ký tới S3. Thời lượng mỗi buổi là 2 tiếng và số lượng học viên là 14-16 người/1 lớp.

Mô Hình Online: lại phân ra 5 cấp độ E1, E2, E3, E4, E4, thời lượng các cấp độ đều là 36 buổi và mỗi buổi 1,5 giờ. Lớp khoảng 8 người. Học phí 5 cấp độ cứ tăng dần mỗi cấp độ 500k từ 5,5tr cho tới 7,5tr.

Thực sự mình không nhìn thấy sư tương quan giữa hai mô hình này, nó giống như hai chương trình đạo tạo ở hai trung tâm khác nhau.

Giáo Viên: cam kết IELTS từ 7.0 trở lên

Học Viên: có lẫn sinh viên, tùy từng thời điểm tỉ lệ khoảng 30% sinh viên, nhưng Trung tâm ko cam kết vì có lớp có thể phần lớp là sinh viên và ngược lại.

Giáo trình: Vẫn là giáo trình speakOut và tự biên soạn

Đầu ra: có cam kết

Fanpage: rất hữu ích nhưng đã khóa Review, cái này là cái duy nhất Admin không can thiệp được nên chỗ nào bị review xấu sẽ ẩn, còn review tốt chả ai lại dại gì ẩn đi cả.

.

.

TRUNG TÂM TIẾNG ANH AROMA_ Chuyên dạy giao tiếp cho người đi làm

Thông Điệp Marketing: Đơn vị đi đầu trong dạy tiếng Anh cho người đi làm.

Sự khác biệt lớn nhất ở Aroma so với chỗ khác là đối tương chỉ là người đi làm, tập trung vào giao tiếp cho người đi làm chứ không dạy thập cẩm như các chõ khác. Cá nhân mình tin rằng nếu dạy chuyên một chỗ sẽ tốt hơn là vừa dạy ngữ pháp, toeic, ielts, toefl, rồi lại cả ôn thi đại học…

Quy Trình Test Đầu Vào: bạn có cần làm test để tư vấn chuẩn lớp phù hợp, và chốt lộ trình. Dựa trên điểm xuất phát và mục tiêu, bạn sẽ được gửi lộ trình và phải đăng ký theo lộ trình. Cá nhân mình thì luôn khuyên các bạn đăng ký cấp độ lẻ, khoảng 2 tháng, hài lòng thì học tiếp, chứ đăng ký cả lộ trình làm gì có ai hoàn học phí đâu.

Các Cấp Độ: Aroma có 6 cấp độ A1,A2,A3,A4,B1,B2. Mỗi cấp độ khoảng 2 tháng. Học viên học sẽ phải đăng ký theo lộ trình 6, 9 hoặc 12 tháng. Mức học phí cụ thể như sau:

Mô Hình Online: Sĩ số từ 8-10 học viên, mỗi buổi học 1,5 giờ, tuần học 2 buổi. Tính học phí theo lộ trình, chia theo tháng thì khoảng 1,8-2tr/1 tháng.

Mô Hình Offline: Sĩ số từ 10-12 học viên, mỗi buổi học 2 giờ, tuần học 2 buổi. Tính học phí theo lộ trình, chia theo tháng thì khoảng 2-2,4tr/1 tháng.

Cá nhân mình thấy sĩ số off vậy là rất hợp lý, nhưng online thì ko ổn, online chỉ tầm 5 người đảo lại là hợp lý. Với mức học phí và thời lượng vậy (hoc off 2 tiếng còn online 1 tiếng) thì rõ ràng học off rẻ hơn. Điều này hơi đi ngược vì học online ko mất chi phí cơ sở vật chất, giáo viên không phải mất thời gian đi lại mà học phí là đắt hơn. Nhưng lát bên dưới còn có trung tâm đưa ra học phí online=off= sĩ số cơ.

Giáo Trình: sách của Cambridge và trung tâm biên soạn

Giáo viên: Đều là người đi làm chứ không phải giáo viên ở các trường

Học Viên: đều là người đi làm

Fanpage: rất hữu ích nhưng đã khóa Review, cái này là cái duy nhất Admin không can thiệp được nên chỗ nào bị review xấu sẽ ẩn, còn review tốt chả ai lại dại gì ẩn đi cả.

Khi đăng ký các bạn cần nói rõ tránh việc phải học khóa phát âm (nếu bạn đã ở level khá).

.

.

TIẾNG ANH CHO NGƯỜI ĐI LÀM TIMMY ENGLISH

Thông Điệp Marketing: Timmy không phải là trung tâm, và chuyên dạy người đi làm.

Chỗ này không phả là trung tâm, lớp học do nhóm du học sinh Úc thành lập và dạy. Chỗ này cũng chỉ dạy người đi làm chứ không có dạy thập cẩm.

Quy Trình Test Đầu Vào: bạn có cần làm test để tư vấn chuẩn lớp phù hợp, và chốt lộ trình. Dựa trên điểm xuất phát và mục tiêu, bạn sẽ được gửi lộ trình bạn cần học mấy khóa, nhưng đăng ký từng khóa lẻ hay cả lộ trình là do bạn chọn thôi, không bị ép

Các Cấp Độ: Timmy có 4 cấp độ A1, A2, A3, A4 từ beginer tới advance.

Mô Hình Offfline: Sĩ số từ 6-10 học viên, mỗi buổi học 2 giờ, tuần học 2 buổi. Mỗi cấp độ học 16 buổi chia ra làm 8 tuần ~ 2 tháng.

Mô Hình Offline: Sĩ số từ 3-5 học viên, mỗi buổi học 1.5 giờ, tuần học 2 buổi. Mỗi cấp độ học 16 buổi chia ra làm 8 tuần ~ 2 tháng.

Chỗ này khác rõ ràng, thắn thắn khi tư vấn về học phí. Con số rõ ràng, tất cả các chỗ còn lại đều là khoảng. Học phí lần lượt 4 khóa là 2,9tr, 3,1 tr và 3,3 tr (A3,A4). Chỗ này mình check thì ưu đãi khủng nhất tới 30% còn các chỗ khác thì khoảng 10-15%. Ngoài ra ở đây thì cứ đăng ký từng cấp độ, học xong đăng ký tiếp.

Cá nhân mình thấy chỗ này sĩ số cũng rất hợp lý, học phí thì đúng là rẻ hơn hẳn, đúng thông điệp Timmy không phải là trung tâm nên học phí sẽ rẻ hơn nhưng chất lượng vẫn đảm bảo vì không có nhiều chi phí vận hành như các trung tâm.

Giáo Trình: trung tâm biên soạn và dùng giáo trình Cambridge kết hợp.

Giáo viên: Đều là người đi làm chứ không phải giáo viên ở các trường, từng du học Anh Úc Mỹ về.

Học viên: là người đi làm

Fanpage: không có quá nhiều tương tác, nhưng ưu điểm là review công khai nên có thể xem bị phốt hay không, chát với học viên cũ xin ý kiến tham khảo luôn. Đây là một điểm cộng lớn cho sự dũng cảm của Timmy.

.

.

TRUNG TÂM TIẾNG ANH ATEN

Thông Điệp Marketing: 3 kèm 1, bảo hành trọn đời.

Các Cấp Độ (gồm trong lộ trình 6 tháng): Phát âm 2 tháng, giao tiếp trong cuộc sống 2 tháng, giao tiếp trong công việc 2 tháng. Tổng cả 6 tháng là 26 buổi, tức 12 buổi 2 tháng. Học phí các lộ trình gần 13 triệu

Mô Hình Online: Sĩ số từ 3-5 học viên, mỗi buổi học 1,5 giờ.

Mô Hình Offline: Sĩ số từ 6-10 học viên, mỗi buổi 1,5 giờ

Mình chưa thấy chỗ nào mà lộ trình 6 tháng lại siêu ngắn vậy: 36 buổi ~ 54 giờ. Phải thừa nhận là ở đây sĩ số rất hợp lý cả về online và offline. Nhưng tính ra học phí mỗi buổi 12 triệu/ 36 buổi=360k/1 buổi. Nó còn đắt hơn học phí 1-1 ở một số trung tâm khác.

Giáo viên: IELTS 7+, TOEIC 900+

Học Viên: có lẫn sinh viên, chứ ko có cam kết là toàn người đi làm hay toàn sinh viên.

Giáo Trình: trung tâm biên soạn

Fanpage: không có quá nhiều tương tác, review cũng đã khóa và ẩn đi.

.

.

TRUNG TÂM TIẾNG ANH MS HOA GIAO TIẾP

Thông Điệp Marketing: Phản xạ truyền cảm hứng (nói thật là nghe nói thơ ca, mơ mộng quá)

Chỗ này mạnh về toeic, nhưng nghe đâu có một đợt bị bóc phốt là chuyên thuê các bạn sinh viên đi thi để làm pr (cái này mình đọc group thôi nhé). Rồi cũng dính vụ lùm xùm với IELTS fighter và Mr Tùng IELTS (giờ là IELTS worshop, IELTS face off).

Các Cấp Độ: 6 tháng chia 3 lộ trình: các giai đoạn lần lượt là 22 buổi, 24 buổi và 26 buổi. Hoc phí toàn khóa là 12 triệu.

Sau khi học xong lộ trình 6 tháng, ai muốn chuyên sâu thì có khóa học chuyên đề 10 buổi/1 khóa (như chuyên viết email, thuyết trình…)

Mô hình học: cái này là cái thấy bất hợp lý nhất luôn, sĩ số online và offline như nhau, đều là khoảng 15 người. Học off 15 người đã căng, online 15 người thì vỡ trận. Học phí online và off như nhau, mình thấy quá vô lý, trừ khi là trung tâm cố tình xây dựng vậy để không khuyến khích học viên học online.

Nhưng chỗ này mình thấy thời lượng cho lộ trình khá hợp lý, ko bị siêu ngắn như một số bên khác.

Giáo viên: IELTS 7+, Toeic 900+

Học Viên: cả học viên và sinh viên

Fanpage: quá nhiều fanpage nên loạn, nhưng cũng ko còn mở phần review công khai nữa.

.

.

TRUNG TÂM TIẾNG ANH JAXTINA

Thông Điệp Marketing: tiếng anh Toàn Diện

Các Cấp Độ: Khóa học ở đây có tổng 12 tháng chia ra làm 4 giai đoạn, mỗi giai đoạn học 3 tháng ~ 24 buổi học và mỗi buổi học 1,5 giờ. Mức học phí ở đây cho mỗi một giai đoạn 3 tháng là 6-6,5tr.

Mô Hình Offfline: Sĩ số từ 13-15 học viên.

Mô Hình Online: Sĩ số từ 7-9 học viên. Sự khác biệt của khóa online là giai đoạn 1 chỉ có 12 buổi thay vì 24 buổi như off. Thực sự mình không hiểu lý do, học off và online có vẻ lại không liên quan tới nhau lắm. Mình tin răng với sĩ số off là 13-15 và online là 7-9 thì online không thể chất lượng được bằng off, trong khi đó online lại bị cắt giảm số buổi.

Giáo viên: IELTS 7+, Toeic 900+

Học Viên: cả học viên và sinh viên, người đi làm chiếm dưới 30%

Fanpage: quá nhiều fanpage nên loạn, nhưng cũng ko còn mở phần review công khai nữa.

.

Để có được cái nhìn khách quan, bạn nên google xem các review, hầu như trung tâm nào cũng có thông tin chi tiết. Đối với những ai cần học TA giao tiếp dạng phục vụ công việc thì mình khuyên nên căn nhắc 2 chỗ chuyên dạy người đi làm là aroma và timmy. Còn đối với các bạn sinh viên thì mình khuyên chỗ nào học phí ok là chọn thôi, chứ đừng bị dụ bởi phương pháp học hay, đỉnh, cam kết bảo hành trọn đời…Đặc biệt, đừng bao giờ tin những lời tư vấn theo kiểu học chuyên dành cho kế toán, kỹ sư… nhé. Trung tâm nào cũng chỉ có 1 giáo trình duy nhất thôi chứ đúng nhu họ nói thì cả vài chục ngành nghề vài chục giáo trình cơ ạ.

Với cá nhân mình khuyên tiêu chí đầu tiên luôn luôn là sĩ số lớp, sau đó mới là học phí nhé. Đừng ham rẻ mà lại phí tiền. Nếu các bạn muốn so sánh trung tâm nào rẻ, trung tâm nào đăt thì bạn hãy tính tổng doanh thu của một buổi học (mức học phí x số học viên) chỗ nào nhỏ nhất là chỗ đó rẻ nhất. Chứ nhiều bạn thấy chỗ trung tâm A học phí rẻ hơn trung tâm B 20% nhưng sĩ số lại gấp đôi trung tâm B, như vậy trung tâm A mới là trung tâm đắt đỏ.

Tiếp theo là review học viên, chỗ nào mà có fanpage nhưng ẩn phần đánh giá thì cũng cần cân nhắc kỹ lưỡng nhé. Hãy hình dung bạn đi lên shoppee mua hàng mà ko được xem review của khách hàng ý…tránh phí tiền.

Hứa hẹn phương pháp dạy phát âm theo ko cần tra từ điểm đánh vần được phiên âm. Cái này là lừa đảo nhé, nếu bạn ko tin bạn lên youtube gõ gameshow “Letters and numbers” nhé, ngay cả 1 từ mới giám khảo còn phái dùng từ điển xem từ đó có nghĩa hay không, phát âm của nó như thế nào, một điều mà sẽ không bảo giờ xảy ra với tiếng Việt. Nên các bạn nhớ là TA ko như tiếng Việt đâu.

16. mecua8987

mecua8987 Thành viên mới

cảm ơn nhiều ạ

17. trinhminh0984

trinhminh0984 Thành viên mới

okay bạn nhé mình đã học

18. hoangnguyenyenn

hoangnguyenyenn Thành viên đạt chuẩn

cảm ơn bạn

19. binhminhftu1

binhminhftu1 Thành viên sắp chính thức

nhiều chỗ day online si số 15-20 ko hiêu họ day gì

20. phuonghanh250119

phuonghanh250119 Thành viên đạt chuẩn

TỚI OFF MÀ DẠY VẬY CŨNG ĐÃ KO HIỆU QUẢ RỒI.