Kinh nghiệm: Review Đi Tàu Mường Hoa Lên Đỉnh Fansipan

Thảo luận trong 'Du lịch' bởi Đi Chơi Hông, 27/7/2022.

1. Đi Chơi Hông

Đi Chơi Hông Thành viên đạt chuẩn

Trước khi đi tàu Mường Hoa lên đỉnh Fansipan bạn phải trải qua rất nhiều giai đoạn, ví như dạo đầu là phải ăn uống no căng cái bụng thì mới có sức để lên, tiếp theo là phải chuẩn bị tư trang hành lý thật gọn nhẹ. Lưu ý cho các bạn mới lần đầu phải chú ý chuẩn bị thật kỹ cả tâm lý và sức khoẻ nữa nha

Để lên được đỉnh, bạn phải vào khu Sun Plaza Sapa Station ở trung tâm thị trấn, ở đây sẽ có các chị HDV bán vé và hướng dẫn cách di chuyển rất nhiệt tình. Tớ mua vé trọn gói hơn 1 củ bao gồm tàu hoả mường hoa (2 chiều)+ cáp treo (2 chiều)+ tàu hoả lên đỉnh(1 chiều) + buffet trưa tại nhà hàng Vân Sam. Chiều xuống tớ chọn đi bộ 650 bậc thang để thoải mái tham quan Vườn Tre, Bảo An Thiền Tự, Bích Vân Thiền Tự, Vân Phong Thiền Tự, tượng Quan Âm, Đại Hồng Chung, Đại tượng Phật,...nhưng.....ngừoi tính không bằng trời tính nha, vì.....không thấy gì hết nha.....sương khói mờ nhân ảnh hết rồi nha.....thực sự là không thấy gì hết nha

Đầu tiên tớ sẽ review đi tàu Mường Hoa lên đỉnh Fansipan vượt thung lũng mường hoa ngút ngàn là như thế nào? bạn có thể cảm nhận được vẻ đẹp ngút trời qua những thung lũng xanh thăm thẳm, thảm hoa cải vàng rực cả một đồi núi mờ sương (đang mùa cải vàng nên nhìn đẹp mê ly).

Đến trạm dừng tại ga Hoàng Liên, tớ tính quay vài shoot so deep bên trong tàu nên ráng nán lại đợi. Nhưng khi mọi người lần lượt xuống tàu thì cái cửa tàu nó....đóng lại. Ối giồi ôi, Thế là tớ cũng có được tấm hình check in trên tàu với tâm trạng hết...cmn....hồn

Tớ đi vào mùa lễ hội các loài hoa nên tớ được dịp ngắm nghía thoải mái cả một vườn hoa khổng lồ tại ga Hoàng Liên. Nào là đồi hoa oải hương tím, thác hoa cải trắng, vườn hoa hướng dương, thung lũng hoa hồng, đồi hoa đổ quyên,..... Hơn hết nữa lễ hội ca múa nhạc cũng được trình diễn xuyên suốt phục vụ chào đón du khách tham quan.

Cáp treo đến đỉnh Fansipan với độ cao hơn 3000m với sức chứa 30-35 ngừoi, thời gian đi khoảng 15 phút. Hành trình tuy ngắn nhưng đối với tớ đó như là một cực hình, 5 phút sau khi yên vị tớ bị xây xẩm mặt mày muốn tụt huyết áp, do cáp càng leo cao, không khí càng loãng, sương mù càng dày đặc và lạnh buốt. Vậy nên tớ phải mất hơn 30 phút định thần để tiếp tục hành trình chinh phục nóc nhà Đông Dương. Tới khúc này Sam chân thành khuyên các cụ ông cụ bà hay các bạn nhỏ sức khỏe yếu thì đừng ham đi cáp lên nằm thở rồi lại tốn tiền đi về nha

Không như những tấm ảnh rõ nét có nắng có mây như ngừoi ta, ảnh của tớ là nụ cười ngây ngốc của sự mệt mỏi, của cái lạnh tê tái cắt da cắt thịt, của sương mù dày đặc bao quanh, background là cả biển ngừoi đứng thi nhau chụp lấy chụp để. Khúc này là tớ tính chụp cái áo đỏ sao vàng đã chuẩn bị mặc sẵn từ Sài Gòn lên nhưng không khoe được (do lạnh) nên đành phải tranh nhau đi cướp cờ chụp vài tấm ảnh đỏ đỏ vàng vàng cho có kỉ niệm sau này đem khoe con khoe cháu

Buffet trưa ở đây kết thúc lúc 15h nên tớ cũng tranh thủ xuống vừa kịp thưởng thức mỗi món một ít. Các món ở đây khá đa dạng từ món nước đến món khô, từ món quen đến món lạ, từ món hợp khẩu vị đến món không hợp . Vì vậy bạn nên thử thưởng thức tất cả các món ở đây với giá tính trong trọn gói chỉ có 99 cành

Kết thúc một ngày trời lên đỉnh, tớ đúc kết ra được những kinh nghiệm như sau:

1. Để săn được mây trắng nắng vàng như người ta còn phụ thuộc vào cách ăn ở nữa

2. Càng về chiều khách càng vắng nên chụp ảnh sẽ ít bị dính ngừoi hơn

3. Nên mặc áo quần đủ ấm, chứ tớ mặc 2 lớp mà lạnh thấy bà

Chúc bạn lên đỉnh thành công nhé

#reviewsapa2022

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Đi Chơi Hông
    Đang tải...

2. Đi Chơi Hông

3. Đi Chơi Hông

Ủng hộ kênh mình nhé

4. Đi Chơi Hông

5. lovemagic113

lovemagic113 Thành viên đạt chuẩn

Thịt chua Phú Thọ là một món ăn Đặc Sản của miền đất Tổ Phú Thọ – vùng đất của Vua Hùng – núi rừng hùng vĩ.
    Thịt chua có vị ngậy của thịt, vị thơm của thính, ròn sần sần của bì lợn hòa quyện với vị Bùi của lá sung chấm cùng tương ớt tạo thành 1 món ăn vô cùng hấp dẫn của Đất Tổ (có thể kèm thêm lá mơ, lá đinh lăng ,rau sống… để tăng hương vị mới lạ).