Tiền công cho người giúp việc

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Titi, 23/8/2005.

1. Titi

Titi Thành viên sắp chính thức

Cảm ơn Puppy & Kitty,
    Mình nhờ rất nhiều người giới thiệu cho và hỏi cả trung tâm nhưng vẫn chưa tìm được người, bây giờ tìm người giúp việc khó thật đậy
    Mai mình sẽ hỏi ngay chỗ nạy

Đang tải...

2. tranlinh

tranlinh Thành viên tập sự

Mấy bác trả lương cũng rẻ nhỉ. Mình trả lương cho GV 700.000/tháng. Bao ăn ở, mọi thứ. Tối còn cho đi học thêm Anh Văn. Nhưng có điều người GV mình chăm con mình cũng kỹ, lúc nào baby cũng sạch sẽ, thơm tho, tối thì ngủ và chăm cho baby mình .

3. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Ấy ở SG thuê được thế là rẻ đấy.

4. thuyph

thuyph Thành viên rất tích cực

Ôi cái trung tâm này mới nghe đến tên thôi mình đã ngán ngẩm lắm rồi, chị dâu mình đã phải thay không dưới 4 người ở đây mà cuối cùng đành phải tạm biệt osin tự làm cố cho xong. Chắc tại chị dâu mình không có duyên tìm người hay ấy mà đứa nào đến cũng chỉ ở được 1 tuần rồi kiếm cớ này nọ để chuồn và mang theo 1 số thứ của nhà mình nữa như mỹ phẩm, xà phòng, trang sức..., đến khi ra trung tâm đón đứa mới lại thấy đứa cũ thập thò trong nhà, tức quá bà ấy chửi um lên và không thèm thuê ở đây nữa.

5. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Bạn em hôm trước cũng thuê một cô giúp việc ở TT đấy, nhưng cô ấy chỉ làm được 1 ngày thôi rồi chuồn luôn mà lại còn yêu cầu này nọ nữa: Trưa thì chủ nhà phải bế cháu cho osin ngủ trưa từ 12h-2h, tối thì chỉ trông đến 8h thôi, còn lại dành thời gian xem TV và ngủ để giữ sức khỏe... trong khi đó bạn em lại đi làm ca, cũng định bụng là tìm được người khác cho nghỉ nhưng Osin đã đi mất và kèm theo là 1 đồng hồ đeo tay của AX, đến hỏi lại TT thì người ta bảo không thấy chị ý quay lại. Thế có chán không cơ chứ, chỉ tội nghiệp thằng bé con mới 12 tháng đã phải đi trẻ.

6. Titi

Titi Thành viên sắp chính thức

Mẹ cháu bận quá nên chưa báo cáo lại vụ thuê người giúp việc qua trung tâm đó cho cả nhà tham khảo.

Nhà cháu thuê được 1 chị ở đó từ cách đây 1 tháng, giá 600.000/tháng nhưng rất chậm chạp và hay quên, được cái trông có vẻ hiền lành nên đành phải "sống chung với lũ và đào tạo dần dần". Tính cả 300.000 tiền môi giới cho hợp đồng lao động 6 tháng là thành 650.000/tháng đấy.
    Em thấy đắt nhưng chưa có cách gì khác nên đành phải tạm thời chịu đựng cho đến khi con cứng cáp hơn có thể đi gửi nhà trẻ được.
    Để cẩn thận mẹ cháu đã chụp ảnh bác ấy (lúc đang bế bé con) để làm tư liệu lúc cần thiết và cả giữ chứng minh nhân dân của bác ấy nữa.
    Còn vụ hay quên: mẹ cháu phải mua 1 cái bảng trắng về treo trên tường bếp, hàng ngày cần nhắc bác ấy việc gì thì ghi lên bảng thật to và rõ ràng. Gần đến giờ đó mà có điều kiện thì gọi điện về nhắc. Dần dần bác âý cũng tiến bộ hơn.

Nhà anh trai em cũng đến đấy thuê người thì đến nay thay 4 lần rồi mà chưa được ai tử tế.

7. Bichan

Bichan Thành viên tập sự

Các mẹ mà vừa muốn tăng lương cho NGV và vừa muốn không mất lòng MC hoặc hàng xóm láng giềng thì có thể tham khảo 1 số cách: KHÔNG TĂNG TIỀN LƯƠNG HÀNG THÁNG nhưng tăng một số khoản bất thường, ví dụ như:
    1. Tiền thưởng. Bạn có thể thưởng cho NGV để động viên họ vào dịp cuối năm. Thưởng 1/2 hoặc 1 tháng lương chẳng hạn. Họ sẽ phấn khởi lắm.
    2. Tuỳ vào độ tuổi của NGV mà có thể mua cho họ 1 số quà mang tính chất động viên. Ví dụ như NGV trước đây của mình là trẻ con (<18 tuổi) thì mình mua cho nó quần áo, báo Hoa học trò, truyện ngắn... Những thứ vặt vặt này cũng có giá trị tinh thần lắm.

... mới nghĩ được 2 ví dụ, để lúc nào nhớ tiếp mình sẽ chia sẻ kinh nghiệm thêm. :lol:

8. hang

hang Thành viên chính thức

em cũng chung tình trạng với cái trung tâm nay. thế mà mấy con bé đi làm lại còn ỏn ẻn nhà cô mấy người , có mấy tầng , có em bé không , gần trung tâm không .....thế là mẹ cháu chạy mất dép luôn

9. hang

em cũng chung tình trạng với cái trung tâm nay. thế mà mấy con bé đi làm lại còn ỏn ẻn nhà cô mấy người , có mấy tầng , có em bé không , gần trung tâm không .....thế là mẹ cháu chạy mất dép luôn

10. hang

11. hang

12. Tiến GoGroup

Tiến GoGroup Thành viên chính thức

thế gửi thêm bác ấy riêng giấu MC cũng được mà ạ

13. Phuong Thao Gogroup

Phuong Thao Gogroup Thành viên đạt chuẩn

nhà mình thuê 1 cô 6 triệu 1 tháng chỉ yêu cầu cô cho con ăn và doạn dẹp nhà cửa đến 6h chiều nhưng mãi không tìm được huhu