Không chồng mà lại có con ?!

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi Nhã Trang, 14/10/2004.

1. emLinh_1987

emLinh_1987 *Bà bầu*

Ðề: Không chồng mà lại có con ?!

e vote cho vụ ko cần chồng mà có con...ngoài những ông chồng vũ phu ra, thì thường con trai Vn rất chi là gia trg và bảo thủ...
    e iu mấy ng VN đều thấy vậy nên nản lắm ròi, em á, 1 là có con ko cần chồng, 2 là lấy chồng Tây cho khỏe!
    hic

Đang tải...

2. TienLam2010

TienLam2010 Thành viên chính thức

Dạ em thì có chồng và con nhưng em xin phép có ý kiến thế này về vấn đề ko chồng mà có con (KCMCO):
    Mỗi người có một sự lựa chọn riêng cho cuộc sống của mình và phải chịu trách nhiệm về quyểt định của mình nhưng khi bạn quyết định KCMCC thì quyết định đó sẽ có ảnh hưởng trực tiếp đến bố mẹ đẻ và đứa con đó. Bạn sẽ có con với ai? Nếu với người đàn ông chưa vợ thì OK càng nhẹ vì ngoài đứa con của riêng mình mình sẽ ko phải lo một loạt các trách nhiệm liên quan của con dâu, ko phải lo cho một thằng đàn ông xa lạ tham lam ích kỉ. Nhưng nếu bạn có con với một người đàn ông đã có vợ - con: đa phần các bà vợ của những ông chồng này sẽ vô cùng đau khổ khi biết chuyện rồi gia đình họ, con cái họ sẽ ra sao. Ngừoi đàn ông đó sẽ vẫn qua lại thăm nom chăm sóc mẹ con bạn, nếu bạn là người phụ nữ kia bạn sẽ thế nào?
    Gia đình nhà chồng tôi cũng có cô con gái rượu KCMCC, bố mẹ chồng tôi ngoài việc dạy con dâu (tức là tôi) vào khuôn phép như một gia đình Phương Đông kiểu mẫu thì ủng hộ nhiệt tình việc làm của con gái họ và thế là sóng gió nổi lên. Tôi ko chấp nhận kiểu bắt ne bắt nét con dâu n lại dung túng cho hành động sai trái của con gái họ. Nói thật tôi rất ghét những người đi tranh vợ cướp chồng của người khác.

3. hloan

hloan Đủ quyền lập Họ

Trước đây mình đã từng có ý nghĩ như thế này. Bởi vì, "chồng" thì đơn giản lắm, nhưng người làm cha của con ntn mới là quan trọng. Nếu cứ để hợp thức hóa cho baby có bố thì đó chỉ là suy nghĩ cổ điển thôi. Phụ nữ hiện đại cũng tự lập về kinh tế và có tính quyết đáp rất nhiều mà lắm nam giới k làm được. Trong trường hợp ông bố k đủ tư cách làm bố thì làm bà mẹ đơn thân nuôi con cho khoẻ, đỡ nặng nề.

4. hloan

hloan Đủ quyền lập Họ

Với chuyện riêng gđ bạn, thì mình hoàn toàn nhất trí với bạn. Việc kcmcc với ng đàn ông đã có gđ rồi dây dưa tình cảm với họ thì quả thật k có ai thông cảm được. Nhưng ở đây, mình chỉ nói về mặt tích cực của bà mẹ đơn thân, vd như họ thụ tinh nhân tạo, hoặc có con với ng họ yêu thương nhưng rồi vì lý do nào đó họ k lấy đc nhau (cả 2 chưa ràng buộc gd nhé) thì cũng k nên nhìn nhận với ánh mắt khác lạ.

5. nttkit

nttkit Thành viên tập sự

Em cũng đang suy nghĩ về vấn đề này các chị ạ. Có 2 điều băn khoăn.
    Một là liệu bố mẹ đẻ của mình có chấp nhận?
    Hai là liệu sau này đứa con ra đời không có bố thì bé sẽ thế nào?

6. civil_huyen

civil_huyen Chế tác trang sức VÀNG-BẠC-NGỌC

1- Khi em đang lăn tăn thì không nên làm điều đó nhé.

Ở đây không ai hiểu bố mẹ em bằng em. Nhưng thế hệ bố mẹ từ 50 trở lên thì sẽ khó chấp nhận hơn thế hệ bố mẹ trẻ.

Bé ra đời thiếu bố:

- Bé sẽ được mẹ yêu thương gấp nhiều lần hơn, bé sẽ được dậy dỗ để trở thành con người bản lĩnh - biết chấp nhận - có trách nhiệm

- Bé sẽ bị mẹ bỏ bê - vì không có chồng sẽ vất vả, mà mẹ lại khó khăn về kinh tế thì chuyện này không tránh khỏi - bé sẽ phát triển theo hướng tiêu cực

Nhưng tựu trung: bé thiệt thòi hơn những bạn được sinh ra trong mái ấm có cả cha lẫn mẹ.

2- Chuyện có con mà ko có chồng: cũng là dăm bảy đường.

Nếu người phụ nữ vì tranh giành chồng với người khác thì mình ko ủng hộ.

Nếu người phụ nữ khát khao có con - những phụ nữ trên nông trường - thì lại rất đáng thương.

Nếu phụ nữ trót vì yêu rồi dại - vì vớ phải người đàn ông không có trách nhiệm nên phải làm cả cha cả mẹ của con mình thì cũng đáng thương.

Nếu phụ nữ có chồng rồi mà chồng chả phải lại là chềnh, phải giải tán đường ai nấy đi - nuôi con lên người thì cực đáng ngưỡng mộ.

7. emLinh_1987

emLinh_1987 *Bà bầu*

nhìu ng chồng vũ phu, đánh cả vợ lẫn con, thì thà ko có còn hơn.
    Và đứa con từ khi sinh ra mà ko có bố, 1 là nó sẽ hỏi bố con đâu, 2 là thương mẹ, ko bao jo` hỏi cả.
    E là e ẫn vote vụ ko chồng mà có con ^^

8. huongscarlet

huongscarlet Thành viên rất tích cực

Nếu vì hoàn cảnh nào đó mà đành phải ko chồng có con thì chấp nhận thôi, chứ còn tự dưng chẳng ai lại muốn có con mà ko có chồng cả.

9. nhanhlanrung

nhanhlanrung Thành viên chính thức

Không chồng mà chửa mới ngoan ,có chồng mà chửa thế gian thiếu gì .!
    không gì phải ngại khi mà bạn đủ khả năng để nuôi con một mình .

10. suckhoe9999

suckhoe9999 Thành viên mới

Chang sao ca neu ban co day du kinh te thi ban khong phai lo lang ve chuyen do .banco the hoan toan chon gen gi ma minh thich .tom lai la ban muon co mot cuoc song tu lap khong phai phu thuoc nguoikhac va co mot cuoc song theo y ban .

11. minhtuyentran

minhtuyentran Thành viên mới

12. zetafashion

zetafashion

Mình có chị đồng nghiệp rất xinh và giỏi giang. Khi trẻ thì quá kén chọn rồi chọn nhầm người và đến bây giờ vẫn chưa có gia đình mặc dù đã gần 40. Mình đang khuyên chị ấy "xin con" để có chỗ dựa khi tuổi già. Không có chồng thì vẫn được quyền có con mà !

13. mimam

mimam Đủ quyền lập Họ

người ta nói : ngu xi thì hưởng thái bình là như vậy đấy, có lẽ nào vì ưu điểm của chị ý mà gây nên nông nỗi này không, vì quá giỏi và xinh đẹp nên thấy ai cũng không xứng và ưng ý không nhể?

14. tomato123

tomato123 Banned

mình đồng ý vs ý kiến của mọi người.mình thấy mấy ông chồng vô tích sự chẳng làm được gì,ông nào cũng bài bạc rượu chè có khi về nhà còn đánh vợ đánh con.nếu mà gặp phải những ông chồng như vậy thì thà chẳng có còn hơn xin 1 đứa con cho xong tự do thoải mái.

15. đĩa thể dục

đĩa thể dục Giảm Béo Nhanh 0932066389

đó là quyền tự do lựa chọn của mỗi người mà nên em cũng khuyến khích các mẹ mún xin con nuôi hay là ko cần chồng thích tự do có con cũng đc, ko ai giống ai hết nên tự do lựa chọn cho bt m

16. cutun2009

cutun2009 Thành viên đạt chuẩn

Những người thuộc topic này rất là thông thái,đi trước thời đại - Không chồng mà có con là mốt hiện nay đấy . Chúc các mẹ không chồng mà chửa.

17. thanhbinhhn

thanhbinhhn Thành viên kỳ cựu

Tớ có đọc một bài báo nói về chuyện này, nhiều người chỉ thích có đứa con cho vui cửa vui nhà chứ không thích phải chăm sóc thêm một đối tượng kia nữa. Khi học đại học có một cô nói với bọn mình: Chồng thì không cần nhưgn con thì cần. Suy nghĩ của người Việt đã bắt đầu mới mẻ rồi đấy nên bây giờ nhiều trường hợp ly dị chỉ chưa đầy 3 năm chung sống bất kể khi đã có con rồi

18. pimom

pimom Ms.kyta

Cái câu mà hồng nhan bạc phận cũng đúgn nhiều lắm.Tuy nhiên theo mình thì tính cách làm nên số phận thôi.

19. n.tring

n.tring Thành viên sắp chính thức

ở Vn vẫn có tư tưởng lạc hậu lắm bạn ơi, phải mạnh mẽ lắm mới vượt qdduwwowcj, không thì búa rìu dư luận kinh lắm đó :))

20. viet_u7891

viet_u7891 Thành viên rất tích cực

em nghĩ em khó có thể vượt qua đcmiệng lưỡi thế gian lắm.