Một bé trai bị bỏ rơi ở BVBM

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi MomMi, 12/6/2006.

1. Jeany

Jeany Thành viên tích cực

Mẹ Bống ơi, nhóm các mẹ ở Sài Gòn góp 500K mong được giúp bé có điều kiện tốt hơn. Các mẹ ở HN ơi, có mẹ nào có người quen làm ở BVBM nhờ tác động để bé được chăm sóc tốt hơn được không ạ, như thế này thì thương quá.

Mẹ Bống cho Jeany số tài khoản đi, chiều nay sẽ chuyển tiền cho mẹ Bống

Đang tải...

2. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

Những người như thế này mà cũng làm y tá được sao? Thật là rác rưởi. :evil: :evil: :evil: Thế này mà lúc nào cũng hô khẩu hiệu "đối xử công bằng với người bị bệnh HIV"??????

Mẹ Bống xem thử liệu có cái màn chụp nào chụp lên trên cái cũi cho bé khi ngủ không? Để cản bớt gió từ quạt trần. Tại sao chị Khuê, y tá trưởng lại phản đối kịch liệt việc chuyển phòng cho bé hả mẹ Bống?

Hôm qua, đi lễ ở nhà thờ, trong giờ cầu nguyện cho những người bị ốm, mình đã cầu nguyện cho bé để mong có một sự màu nhiệm từ Chúa để có thể chữa lành cho bé. Cứ nhắm mắt lại là thấy ngay đôi mắt buồn bã của bé.

3. Brightmoon

Brightmoon Thành viên tích cực

Mẹ Bống làm mình cảm động quá. Mặc dù đã đến thăm bé, được tận mắt chứng kiến phần nào nỗi bất hạnh của bé, nhưng một lần nữa mình lại không cầm lòng được khi nghĩ đến cảnh cái thân hình yếu ớt mong manh đó ngồi gục đầu ngủ...

Buổi sáng và buổi tối (sau 8h) là lúc bé cô đơn nhất vì ít mẹ vào được. Hầu hết các mẹ đều bận con nhỏ nên chỉ tranh thủ giờ nghỉ trưa hoặc lúc hết giờ làm việc thôi. Vậy mẹ nào ở gần BVBM thì cố gắng qua chỗ bé buổi sáng và buổi tối nhé. Cũng chẳng còn bao nhiêu ngày nữa đâu ... Khổ thân bé quá. Càng nghĩ càng thấy tội cho bé.

4. Cun & Lu

Cun & Lu Thành viên kỳ cựu

Các mẹ ơi , trưa nay mình và mẹ Hà VY , Momi , mẹ Tùng vào thay ca cho mẹ Bống . Bé Duy Anh sau khi ăn cháo được mình đưa ra chơi bập bênh .: bé rất thích ..cứ sờ ra sờ vào cái tai con ngựa ..Các vết hăm loét ở mông bé không hề thấy đỡ và đáng sợ nhất là vết chích thử máu ở tai bé đã loét rộng ra và chảy máu ..Mình có hỏi y tá trực thì được biết : các vết lở loét trên người bé sẽ không có khả năng hồi phục ..Đây là giai đoạn phát triển cuối cùng của bệnh ..Đã di căn cả vào nội tạng : bụng bé rất to và cứng như người bị xơ gan..
    Trưa nay sau khi dỗ bé nằm xuống và vỗ lưng cho bé ngủ ..chúng mình ra về ..Chiều nay các mẹ bên Web Trẻ Thơ sẽ tiếp ca..Sáng mai và trưa mai có mẹ nào thu xếp được thời gian thì vào với bé nhé ..
    Các mẹ lưu ý : vết loét của bé đã lan rộng hơn ..khi thay tã cho bé nhớ đi găng cẩn thận . Nhất là đừng chạm vào vết loét luôn tươm máu ở sau tai ..
    Tội cho bé quá ..

5. Cun & Lu

À trưa nay mẹ Thuyph cũng có vào thăm bé : và có ủng hộ 100K nhé .. Mẹ nào làm thủ quỹ đi chứ tớ cứ ôm cả đống thế này à ???

6. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

vâng hôm nay vào thăm bé, em đã không đến được sớm hơn vì một số sự cố nhỏ, nhưng cũng được chơi với bé một lúc, các chị biết không, nhìn thấy nó mà nước mắt em cứ trực trào ra . Nó buồn lắm, chẳng nói chẳng cười, người thì gầy gò, còm cõi . Mẹ Cun&Lu chăm bé lắm, vỗ cho bé ngủ , nhưng bé không ngủ ngay đâu , hình như nó sợ ngủ đi thì không còn ai ở cạnh nó nữa ấy . Lúc bé ngủ say, mọi người đi về, em ngoái lại nhìn cái thân hình nhỏ bé, yếu ớt chẳng còn được bao lâu kia mà thấy thương quá, mà lại thấy bất lực vì chẳng thể làm gì hơn . Giá mà có điều ước, em sẽ ước bé được sống khoẻ mạnh, vâng chỉ cần được sống thôi, được thấy ánh sáng mặt trời, được lớn lên thành một chàng trai khoẻ manh. Còn tình yêu thương ư, cứ được sống rồi bé sẽ có . ước gì!!!!

7. mebeMoc

mebeMoc Bắt đầu tích cực

:cry: :cry: :cry: , thương bé quá
    Giá mà tìm được mẹ cho bé, dù người mẹ ấy thế nào đi chăng nữa :cry: :cry: :cry:

8. zozo

zozo Thành viên tích cực

Hôm qua em đã vào thăm bé, và thấy thương bé lắm rồi! Hôm nay thêm 1 số mẹ vào thăm nữa, và về kể lại làm cho em thấy càng thương bé hơn! Không hiểu trong những giờ phút cuối cùng này, có khi nào người thân của bé: bà, mẹ... có thấy đau khổ không nhỉ khi đã đang tâm vứt bỏ con, cháu mình như vậy! Thật là tội nghiệp cho bé! Em chỉ ước gì một lúc nào đấy bà, mẹ bé sẽ nghĩ lại và chạy vào với bé, để cho bé được nhìn thấy, được ôm ấp vỗ về 1 lần trong vòng tay người thân trước khi bé bệnh nặng hơn! Tội nghiệp quá!

9. tranleha2511

tranleha2511 Thành viên tập sự

Em cũng vửa mới vào thăm cháu. Rất cảm động vì thấy cháu đáng thương quá. Rất nhỏ và gầy.

Em rất muốn gửi tiền để ủng hộ cháu. Nhưng không biết làm cách nào?

10. tranleha2511

Em cũng vửa mới vào thăm cháu. Rất cảm động vì thấy cháu đáng thương quá. Rất nhỏ và gầy.

Em rất muốn gửi tiền để ủng hộ cháu. Nhưng không biết làm cách nào?

11. Nga Bống

Nga Bống Đủ quyền lập Họ

12. Nga Bống

Nga Bống Đủ quyền lập Họ

Hi các mẹ,

Tất cả mọi sự ủng hộ của các mẹ bằng tiền và đồ cho bé, mọi người gửi cho Chị Hương hoặc chị Hải Anh.

@ Chị Hương: Chị post số TK của chị để mọi người chuyển tiền vào nhé.

Cám ơn các mẹ rất nhiều

13. Nga Bống

Nga Bống Đủ quyền lập Họ

Sáng mai em xin nghỉ làm tiếp, vào trực ở đó với thằng bé, có 1 ngươi ở cạnh nó, thấy nó có vẻ yên tâm lắm. Em sẽ cố gắng hết sức làm mọi cái có thể làm cho nó. Có mẹ nào có thể vào khoảng 9h - 9h30 tối được thì tốt quá, cho thằng bé ăn gì đó, thay bỉm cho nó trước khi nó đi ngủ và ẩn cái xe ra xa 1 chút cái quạt trần... Nó lúc nào cũng đói, để nó chịu đói đi ngủ, tội lắm.

Em cũng rất bận, không thể ở cả ngày với nó mặc dù em rất muốn. Con bé nhà em mới có 22 tháng mà nó biết giận bố mẹ nếu không về với nó. Trưa dù mệt, em vẫn phải tranh thủ về cho nó ngủ. Chiều thì em đi làm ở dưới tận Cầu giấy. Nên không quay về với thằng bé được.

Có mẹ nào, có thể, thì vào với nó nhé, em sẽ yên tâm hơn. Tối nay em bảo 1 người bạn của em vào làm việc đó. Nếu em vào được, em sẽ vào, nhưng em sợ nhất là không dứt được nó ra... Mà về khuya thì không được, con bé nhà em hay khóc tối. Lão chồng em thì đi làm về muộn, vì cả ngày phải ngồi ôm máy tính nên về nhà lúc nào cũng mệt mỏi, không chăm và coi được con bé nhà em... Mong mọi người thông cảm cho em. Nếu hở được lúc nào ra thì em sẽ vào ngay với nó.

14. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

Cảm ơn nhiệt tình của mẹ Bống. Mẹ Bống vất vả quá. Những lúc mẹ Bống vào viện với bé DA thì Bống ở nhà với ai, ai cho Bống ăn, ai tắm cho Bống. Mẹ Bống nhớ giữ gìn bản thân nhé, vì dù sao thì mình cũng còn có gia đình mà.

15. tranleha2511

Chiều hôm qua em đã vào thăm cháu rồi, em thấy cháu rất đáng thương. Em rất muốn gửi tiền ủng hộ cháu. Nhưng không biết gửi tiền cho ai và bằng cách nào?

16. MomMi

bạn có thể gửi tiền qua chỗ bác Hương Cún & Lu( điện thoại và địa chỉ dưới chữ ký của bác ấy) hoặc chuyển cho mình vào tài khoản
    Phạm Thị Tường Vân
    TK: 1300201174654
    Ngân hàng Nông nghiệp và Phát triển nông thôn Việt Nam- chi nhánh Thăng Long, Hà Nội
    gửi xong thì báo cho mình biết tên người gửi nhé. Xin cảm ơn.

17. Cun & Lu

Mình rất hiểu và cảm động vì tấm lòng của mẹ Bống ..Nhưng cũng xin có vài ý kiến như thế này :
    - Về thái độ của y ,bác sĩ : Có bao giờ các mẹ nghĩ họ cũng bị rất nhiều sức ép ..Nếu các mẹ vào khoa nhi ,nơi bé Duy Anh được tiếp nhận , tình trạng luôn luôn quá tải ..Ở phòng bệnh phía tay trái (ngay gần ccửa ra vào ) có vài bệnh nhân ở độ tuổi thiếu niên ,không biết mắc bệnh hiểm nghèo gì mà gầy khủng khiếp : mắt luôn nhìn lên trần nhà ầng ậng nước ..Hầu hết bệnh nhân ở phòng bệnh này ( có khoảng 10 bệnh nhân ) đều là người ngoại tỉnh : họ rất nghèo ..và bệnh phải nặng thì họ mới được chuyển lên tuyến trung ương .
    Buổi sáng ( cả ở nhi Thụy Điển cũng vậy ) : các bà mẹ ,ông bố đưa con ra tiêm ven ,tiếng trẻ con khóc , la hét rất căng thần kinh ..Bác sĩ và y tá mệt phờ sau 1 ca trực đêm ..rất dễ nổi nóng , nmất bình tĩnh nếu không có thần kinh thép ..
    Khu nhà vệ sinh : do các mẹ , các bố đều ở nông thôn ra nên mặc dù nhắc nhở nhiều vẫn theo thói quen vứt đầy rác thực phẩm , bông thấm máu vào bồn xả nước chung ..Mẫu bệnh phẩm : nước tiểu , phân thì để đầy trên kệ trong toa lét ( hôm qua mình vào khu VS để rửa bát và cốc cho Duy ANh )..
    Mình còn nhớ : hôm mồng 2Tết âm lịch vừa rồi : mình có đưa bố mình vào cấp cứu ở A9 Bạch Mai ..Cụ bị nghẽn mạch phổi , khi đưa vào viện luôn kêu mệt lả và đau tức ngực ..Cả nhà rất bực khi thấy BS chỉ khám qua rồi cho cụ nằm đó chờ theo dõi. Mình gọi điện khắp nơi nhờ bạn bè ( cũng làm BS tại Bạch Mai ) tác động để cụ được khám và điều trị tích cực ngay lập tức ..Nhưng cuối cùng ,sau 3h cụ mới được chuyển lên khoa hô hấp . Sau này ,khi cụ ra viện ..Anh bạn mình ( làBS ở khoa bệnh Nhiệt đới ) có nói : Bệnh nhân và người nhà bệnh nhân luôn có tâm lý muốn được chữa ngay , được chẩn trị ngay ..Nhưng bác sĩ : khi nhìn sắc mặt và khám qua họ có thể biết được mức độ nặng nhẹ của bệnh -và nên làm gì là tốt nhất cho BN . Nếu chưa thật cấp thiết , chưa phải là sống còn ( nhất là ở khoa cấp cứu ) BS sẽ phải ưu tiên những trường hợp khẩn cấp trước ..Mà mỗi hành động của họ phải cân nhắc thật chuẩn xác vì nó liên quan đến tính mạng của nhiều người ..anh ấy còn cười và nói qua ĐT vào hôm đầu tiên khi bố mình vào viện : BS chưa sờ đến bố em ngay có nghĩa là rất khả quan em ạ ..Nay bố mình đã bình phục rồi..
    Còn với trường hợp của Duy Anh : mình thấy các mẹ bên WTT có vẻ chuyên nghiệp và tỉnh táo hơn ..Các mẹ ấy có nhắc đến lời của 1 BS đang điều trị cho bé sinh non ,nhẹ cân : Có chăm sóc ,quan tâm thì hãy dồn cho con bé này này ...còn thằng cu kia ..
    Có thể nhiều mẹ cho rằng như thế là nghiệt ngã : nhưng quả thực với Duy Anh - đây là con đường đi đến cái chết , còn với bé gái kia ..mới là sự bắt đầu ..Với DuyAnh , các mẹ có thể cầu nguyện cho bé mong có một phép màu , có thể ôm ấp ,yêu thương bé , đến thăm ,chơi với bé ..nhưng tiền chẳng giúp được gì cho bé đâu . Nên chăng san sẻ cho những bé khác ( VD như bé sinh non -mẹ bị bệnh nặng , trợ cấp cho nhà tình thương Tê Phan ở TPHCM ..)
    Và cũng đừng khe khắt quá với y ,bác sĩ của BV : đây chỉ là 1 trường hợp mà các mẹ biết ..còn rất ,rất nhiều trường hợp khác chúng ta không biết ..mà họ vì trách nhiệm hay vì lòng trắc ẩn họ vẫn phải chăm sóc ( trong Nhi Thụy điển ,họ thậm chí còn phải góp tiền túi mua sữa và tã lót cho những TH này vì thủ tục hành chính của viện rất lề mề ).Mình biết cụ thể như vậy vì tổ chức NGO của AX có dự án tài trợ cho Nhi Thụy Điển .
    - Về việc thuê phòng riêng cho Duy Anh : Đây thực sự là 1 ý tưởng thiếu thực tế ..Mình biết 1 trong những lý do mà bé Duy Anh phải nằm ở ngay sảnh : Bé không có người nhà chăm sóc thường xuyên nên chỗ nằm của bé phải ở chỗ mà y bác sỹ qua lại thường xuyên . Các BN khác khi có bất cứ triệu chứng bất thường nào ( nhất là trong đêm ) thì có người nhà nằm ngay cạnh phát hiện ra và chạy đi gọi y tá , bác sĩ ..Còn Duy Anh thì không ..Chỗ Duy Anh nằm là sát cạnh bàn trực ban : lúc nào cũng có 1 y tá ngồi ở đó thức canh ..phòng BS trực ở ngay đối diện.
    Nếu chúng ta thuê riêng cho bé 1 phòng : ai sẽ là người trực 24/24 tiếng với bé ..Nếu thuê người ngoài : như các mẹ bên WTT nói - rất rất khó tìm khi người ta biết bé nhiễm HIV .BV có lý do khi ngần ngại trước việc cho bé ở riêng 1phòng : nếu có bất cứ tai nạn nào xảy ra với bé - họ sẽ là người phải chịu trách nhiệm đầu tiên ..Cộng thêm với sự chăm sóc thiếu kinh nghiệm của các mẹ , có thể lòng tốt trở thành tai hại ( VD việc các mẹ thương bé quá -cho bé ăn bimbim và uống sữa tươi làm cho tình trạng tiêu chảy của bé trở nên tồi tệ hơn )
    Vậy nên mình nghĩ chúng mình làm như thế này :
    - Chỉ giúp đỡ BV trong những việc chăm sóc bé : tuân thủ theo yêu cầu của BS..
    - Đến thăm và an ủi bé trong thời gian bé còn nằm tại viện
    - Các khoản tiền quyên góp nên dừng tại đây : các mẹ còn có nhiều cơ hội để giúp đỡ những TH khác .Vả lại Duy Anh không còn cần bất cứ thứ gì ngoài tình yêu thương và tấm lòng xẻ chia của các mẹ .Bé đã có rất nhiều đồ chơi , quần áo , bánh trái , sữa ( mà bé không được uống theo chỉ định của BS) .Số tiền của các mẹ ngoài Bắc quyên góp mình sẽ kê khai cụ thể ,còn bao nhiêu sẽ sung vào quỹ để giúp các TH khác .Số tiền của các mẹ trong Nam ,nên chăng chuyển cho các bé ở nhà tình thương Tê Phan.
    Xin tham khảo ý kiến các mẹ ...( Mạn phép hội trưởng tý :lol: )

18. MomMi

Bác post một bài rất có tình , có lỵ em cũng đồng ý như vây. Các mẹ vẫn có thể góp tiền nhưng chúng ta cho vào quỹ và cho các trường hợp khác, còn Duy Anh hiện giờ chỉ cần người chăm sóc thôi, chúng mình vào thăm bé được nhiều là tốt nhất Bé có thể còn ở lại lâu trong viện vì em thấy bảo là hồ sơ của bé còn phải mang lên Phòng thương binh xã hội để duyệt rồi sau đó họ mới xét cho nên đưa bé vào đau, có thể sẽ lâu đấy do đó thời gian này chỉ cần thay phiên nhau vào thăm bé là được rồi .

19. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Em hoàn toàn đồng ý với chị Hương! Nói chung mình nghĩ cho người (sẽ) chết, nhưng còn phải nghĩ cho người sống nhiều hơn :) thành ra theo em số tiền các mẹ quyên góp được (1) có thể dùng cho các em nhà tình thương Tê Phan trong Nam.

(2) Em cũng mạn phép bác Hương đề nghị với các mẹ một chuyện thế này (vì bác Hương biết rõ hơn em). Hôm nọ bác Hương có nói chuyện rằng trong viện Nhi Thụy điển có một số em đang điều trị tiểu đường, tuy có tài trợ của nước ngoài nhưng cũng chỉ đủ tiền thuốc. Các bé này hoàn cảnh rất khó khăn đến cả bữa ăn cũng phải tiết kiệm (bác Hương có cho biết là bữa sáng của các em nhiều khi chỉ là "ba củ khoai luộc!!!").

Vậy nên chăng các mẹ cho phép dùng tiền quyên góp của mình để giúp các bé điều trị tiểu đường trong viện Nhi Thụy Điển một bữa ăn sáng mỗi ngày. Lưu ý là số trẻ này không nhiều, chỉ vài ba cháu một ngày thôi vì các cháu chỉ đến viện dùng thuốc theo lịch.

Nếu các mẹ quan tâm, em đề nghị các mẹ liên lạc với bác Hương vì bác thạo hơn em và cũng có nhiều thời gian hơn em nữa.

Cảm ơn mọi người!

20. Bimyeu

Bimyeu Thành viên sắp chính thức

Vân ơi, hôm nay tôi mới biết topic này, thương đứa trẻ quá . Dạo này tôi bận quá và đang có bầu nên không đi thăm bé được . Bà cho tôi gửi 100k gọi là một chút tình cảm của tôi nhé . Hôm nào tôi gặp được bà đây :?