Chúng ta đang yêu con hay phá hủy cuộc đời chúng?

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi Ngoc Lan, 11/2/2011.

1. Be Meo

Be Meo Nghiện Shopping

Ðề: Chúng ta đang yêu con hay phá hủy cuộc đời chúng?

Mình thấy bài này rất hay.

Mình cũng đã tìm cách hướng dẫn bé nhà mình tập làm việc nhà. Trước đây có bộ đĩa Pre-school. Giờ bé học lớp hai thì hơi lúng túng không biết làm như thế nào.

Nhưng may quá là mình vớ được quyển sách này: "Dạy con làm việc".

Chính xác hơn là dạy bé làm việc nhà.

Link sách : http://www.sachhay.com/book/201004164369/day-con-lam-viec.aspx

Khi đọc, thậm chí mình còn học tập được một số điều bổ ích cho chính mình đối với việc tổ chức gia đình.
    Bầu cho sách 4 sao. Sách rất bổ ích và cụ thể.

Các bạn nên tham khảo.
    Mình rất muốn trao đổi thêm với mọi người vì quan điểm mỗi gia đình mỗi khác. Bố cháu lại bảo là, thôi, để cho nó học. Cứ bắt nó làm là sao ?

Đang tải...

2. menhatminh

menhatminh Bắt đầu nổi tiếng

Cám ơn chủ topic và cả mẹ Be Meo nữa, em cũng được mẹ dạy dỗ từ bé nên đúng là bây giờ cái gì cũng biết làm. Khi lấy chồng có con thì cũng tự mình quán xuyến được. Nhiều lúc thấy mình làm hơi nhiều chồng lười em lại phải điều chỉnh ngay, không phải em ko làm hết được việc mà em nhận thấy mình làm hết thì chồng sẽ thành quen rất lười.

Giờ đến con cũng thế, con mới hơn 2 tuổi thôi nhưng có 1 số việc em dậy con và con rất thích. Đến giờ ăn cơm thì mời cha mẹ, rồi đưa bát và mời đũa cha mẹ. Lớn chút em sẽ dạy con làm việc nhà cùng cha mẹ làm những việc phù hợp với sức của con thôi. Em không thích người giúp việc vì em nhận thấy nhà em chưa đến nỗi quá bận mà cha mẹ ko lo nổi việc nhà và con cái, khi cùng nhau chia sẽ công việc nhà mới thấy yêu thương nhau rất nhiều :)

3. menhatminh

hihi nếu cứ như bố cháu thì sau này lớn lên có con nó sẽ mang về nhà bắt nuôi ạ vì không biết gì ngoài học. Em đã chứng kiến rồi ạ, bố mẹ cứ lo cho từ a-z rồi đến lúc lập gia đình bố mẹ bảo ko ra ở riêng là ko dám ở vì ko thể tự lo cho 1 gia đình nhỏ. Đẻ con xong lại vác về nhờ ông bà ngoại trông :)

Em thấy dậy con các việc cơ bản để sau này trưởng thành con có thể tự lập lo cho cuộc sống của mình là đã cho con rất nhiều rồi. Vừa nhàn bố mẹ mà con lại rất chủ động trong cuộc sống.

4. loveumybaby

loveumybaby Thành viên mới

tôi từ nhỏ đã được giáo dục rằng chính bản thân mình phải có trách nhiệm với mình trước. Và phải hiểu được hai chữ " trách nhiệm " trong cuộc sống. Tôi coi bé bi nhà tôi như một người bạn, sẻ chia và tâm sự với con nhiều thứ :)

5. becontq

becontq Thành viên tập sự

Cảm ơn bài viết rất hay, rất hữu ích. Đọc xong thấy thương Bố Mẹ quá!

6. thongtanxatre

thongtanxatre Thành viên mới

Đọc xong câu chuyện tự thấy không chỉ cần lo lắng, chuẩn bị cho trẻ của mình mà còn có nghĩa vụ chăm sóc đến cha mẹ của mình nữa. Cảm ơn chủ thớt vì bài viết rất ý nghĩa và có giá trị.

7. TrangMory

TrangMory Banned

Nghe như là kể về mẹ mình vậy. Người yêu mình nhất trên trái đất này chỉ có mẹ mà thôi :X

8. nhocTin

nhocTin shop trẻnhỏ.com - welcome

Hihi, giống y mẹ đẻ em. Chăm cháu tận tuỵ, giờ nó học lớp 4 rồi (11 tuổi) mà nhờ nó lấy cho cốc nước, nó cãi láo "ơ cái bà này, bà tự lấy đi, cháu đang xem hoạt hình".
    Láo toét, em quạc ngay cho 1 trận tí thì tẩn cho luôn.

9. ngodong9

ngodong9 Đặc sản Nghệ An

Bài viết hay quá, cảm ơn mẹ nó nhé .

10. nhu hang

nhu hang Thành viên tích cực

Một câu chuyện ý nghĩa, cám ơn người viết và người trích đăng. Mình có con trai 9 tuổi, ăn cơm xong yêu cầu cháu lau bàn, rửa bát mà bà nội kêu trời, rằng mẹ làm ù một tí là xong mà bắt tội thằng bé.

11. soctun

soctun Thành viên rất tích cực

Mình nghĩ rằng là mình sẽ cho con mình tập lao động. Để cho con quý trọng sức lao động, biết giúp đỡ người khác. Chỉ có đàn ông Việt Nam là ko biết giúp đỡ việc nhà. Thầy giáo của chồng mình là người Thụy Điển, ông đấy là giáo sư, rất bận. Nhưng đợt chồng mình sang thăm nhà ông thầy đó, thì ông vẫn xuống giúp vợ nấu cơm chứ ko phải là ngồi chơi như những ông chồng nhà mình. Thật ra thì mình cũng ko cần các ông ý xuống bếp cùng, nhưng trong lúc mình đứng nấu cơm mà các lão ý chia sẻ xuống giúp mình thì mình cũng thấy rất vui. Chính vì vậy mình sẽ giáo dục con mình từ ngày bé. Cháu bây h 18m, nhưng khi chơi xong, mình cũng yêu cầu con phải biết cất đồ chơi vào giỏ. Mình cũng cho bé bắt đầu tự vệ sinh cá nhân (dĩ nhiên là những việc mà bé có thể tự làm)

12. menhatminh

Đồng ý với mẹ nó, nhất là bây giờ con trai con gái đi làm như nhau ko thể bắt PN suốt ngày làm việc nhà còn con trai thì ngồi ì xem TV là không chấp nhận được. Không phải mình ko làm được hết việc nhà mà ko nhất thiết phải làm thế, làm nhiều mệt cái cáu chồng con thế là lại mất không khí vui vẻ trong nhà :)
    Giờ con mình 27 tháng rất thích làm các việc mẹ nhờ, nên em ứ dậy con đúng sức của con thôi và sau này cũng thế chắc chắn những việc trong nhà con trai em sẽ dần được làm hết :)

13. mecucaido

mecucaido Củ Cải Đỏ đáng ghét!

Mình ủng hộ quan điểm này của MẹNhậtMinh, bi h là thời đại nam nữ bình đẳng muh, vc thì cần phải san sẻ cùng nhau để còn dễ dạy con nữa chứ.hì

14. Be Meo

Be Meo Nghiện Shopping

Các bạn ơi,
    Các bạn hãy mua sách này cho bé. Hay lắm.

Tớ từng đọc quyển:
    7 thói quen dành cho người thành đạt.
    Sau đó đến 7 thói quen dành cho bạn trẻ.
    http://www.hce.edu.vn/hsv/showthread.php?855-7-thói-quen-của-bạn-trẻ-thành-đạt-Sean-Covey

Đến giờ, tớ rất mừng là Sean Covey lại có một quyển sách hay và dễ thương như vậy cho cả trẻ con và cha mẹ.
    Rất phù hợp với các bé từ 6 tuổi trở lên.

Đọc dễ thương và hay lắm. Con gái tớ rất đăm chiêu khi đọc quyẻn sách này.

7 thói quen để trẻ trưởng thành
    http://www.firstnews.com.vn/Upload/Book/7 thoi quen cho tre truong thanh_101124032359.jpg
    Nếu mỗi đứa trẻ đều có được những thói quen tốt ngay từ nhỏ thì thế giới sẽ trở thành thiên đàng. Và quyển sách '7 thói quen để trẻ trưởng thành' của tác giả Sean Covey đã in dấu ấn một cách tích cực lên tâm hồn của những bạn đọc nhỏ tuổi.

Ở 7 cây sồi, các em sẽ không có một giây phút nào để ù lì. Nếu không chơi đá banh với thỏ Jumper thì sẽ trồng vườn với chồn Lily... Những người bạn này lúc nào cũng vui vẻ và luôn sẵn sàng học hỏi những điều mới mẻ.

7 câu chuyện trong tác phẩm được minh họa sống động giúp các em ghi nhớ 7 thói quen quan trọng một cách dễ dàng hơn. Thông qua những người bạn thú vật, cây cối gần gũi và những câu chuyện vui nhộn, quyển sách là cầu nối đưa trẻ em đến với những giá trị và nguyên tắc bất hủ thật tự nhiên.

7 thói quen để trưởng thành không chỉ dạy trẻ biết được sức mạnh của việc sống theo nguyên tắc, hiểu về tinh thần trách nhiệm, biết lên kế hoạch, tôn trọng người khác mà còn hướng dẫn các em phương pháp làm việc theo nhóm và cách cân bằng. Những nguyên tắc cũng giống như lực hút của trái đất, chúng vô hạn, rất phổ biến và hiển nhiên. Và trong thế giới ngày nay, chúng thật quan trọng.

Khi được cuốn sách trang bị loại ngôn ngữ thông dụng để trẻ sử dụng khi giao tiếp với bố mẹ và thầy cô, các em sẽ dần hiểu được những câu nói như "Phải làm việc cần thiết trước" hay "Hãy làm sao cho cả hai đều có lợi".

Bên cạnh đó, khi làm quen với gấu Goob hay sóc Sophie, trẻ có thể nhận ra một phần bản thân mình trong những nhân vật đáng yêu này. Kết quả là những câu chuyện này sẽ giúp trẻ áp dụng được 7 thói quen vào trong cuộc sống của mình.

Mỗi câu chuyện minh họa cho một thói quen; cuối mỗi truyện sẽ có một vài lời nhắn gửi đến phụ huynh và giáo viên (Góc phụ huynh) với gợi ý làm sao để chỉ ra từng thói quen cho trẻ thấy. Ngoài ra sách cũng kèm theo một số các câu hỏi để hỏi trẻ thảo luận và những bước nhỏ để trẻ có thể tập áp dụng những thói quen đó.

http://ngoisao.net/news/truyen-hay/2010/10/3b9d22e2/

Sửa lần cuối: 19/2/2011
  15. đĩa thể dục

đĩa thể dục Giảm Béo Nhanh 0932066389

nên học hỏi kinh nghiệm của các mẹ, mình thấy rất hay

16. huongscarlet

huongscarlet Thành viên rất tích cực

Híc, con tớ 9 tuổi, nhưng chả làm được việc gì ra hồn, nhờ nó lấy cái gì y rằng nó làm rơi làm vỡ, thà mình làm lấy cho xong. Trẻ con bây giờ nó thế, ko như chúng mình ngày xưa.

17. zetafashion

zetafashion

Dế nhà mình ngay từ bé đã được dạy tính độc lập. 12 tháng đã biết tự xúc ăn. Dế không bao giờ vòi vĩnh hay hờn dỗi. Ngay cả khi bị ốm cũng không khóc. Bây giờ 19 tháng cháu đã biết giúp mẹ những việc vặt như xếp đồ, mang đồ cho mẹ... :)

Quan điểm dạy con của bọn mình là thế này:

Khi con ngã
    Ba không nâng con dậy
    Khi con hờn
    Mẹ không nựng, không dỗ
    Ba muốn con tự đứng dậy
    Như cái cây tự vươn lên trời cao
    Mẹ muốn con mạnh mẽ
    Để đem đến niềm vui cho mọi người

:)

18. my_spring

my_spring Thành viên chính thức

Hãy dạy bé chia sẻ công việc nhỏ với cha mẹ. Đó là cách giáo dục cho trẻ biết yêu thương mọi người

19. zetafashion

zetafashion

Topic này thậy chí lí.

Người Việt Nam có câu: Thương cho roi cho vọt. Ghét cho ngọt cho bùi.

Nghe có vẻ thô ráp nhưng là một triết lý giáo dục cực kỳ sâu sắc và mãi mãi là chân lý :)

20. Sophia's Secret

Sophia's Secret Bắt đầu tích cực

Đồng ý với cún yêu huế, cảm ơn chủ topic