Bạn Có Trở Thành Người Mẹ Tốt?

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi Hải Phạm, 26/11/2010.

1. menhatminh

menhatminh Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Bạn có trở thành người mẹ tốt?

Em đồng ý với mẹ nó ạ, trước đây em là người khá nóng tính cứ không vừa ý cái là em làm ầm lên. Rồi mình mà đúng thì cãi cho bằng được, sau này lớn thì mình cũng biết kìm chế nhiều hơn hay nói cách khác tính thuần hơn :D

Nhưng từ khi có con mới là sự thay đổi lớn em thấy đôi khi bực mình mắng con ko được gì cả càng mắng con càng ko nghe lời. Thế là em phải thay đổi chiến thuật nhẹ nhàng rồi nói với con con sai chỗ nào, đúng chỗ nào dù con em giờ mới được hơn 2 tuổi ạ. Nhiều lúc nói mãi mà con lần sau vẫn thế nhưng em biết phải kiên trì con còn nhỏ đã biết sai đúng gì đâu.

Nhiều lúc em cũng bảo với chồng em đánh mắng con là cha mẹ đã bất lực ko thể dậy được con. Nếu có thể nói nhẹ nhàng mà con theo thì ai còn mang roi vọt ra mà doạ mà đánh bao giờ. Nhưng em cũng ko phải thần thánh ạ, nhiều lúc bực quá cũng tét cho vài cái vào mông vì con trai 2 tuổi nghịch kinh điển ạ, nhưng xong lại tự kiểm điểm mình cần bình tĩnh hơn trong những trường hợp đó rút kinh nghiệm dần dần các mẹ ạ :D

Nhiều lúc thấy đứa trẻ khác đánh con mình em cũng phải bình tĩnh can 2 bé và bảo các con ko được đánh nhau, như thế là hư nhé, bố mẹ ko yêu nữa (Em toàn dùng chiêu con hư mẹ ko yêu nữa, mẹ cho ra khỏi nhà là con em lại mẹ ơi mẹ ơi :)) ). Nhưng cũng có lúc bé nhà em oánh bé nhà khác có lần mẹ bé kia lấy tay tát ngay con em 1 cái, nhẹ thôi ạ em bực lắm nhưng cũng nhẹ nhàng bảo con: "Con đánh bạn như thế là hư nhé, con xin lỗi bạn đi" cũng ko nói gì bà mẹ kia nhưng thấy cách dạy con như thế là không được, trẻ con nhiều khi yêu quá nó cũng thành mạnh tay cần phải dạy bảo từ từ chứ ai lại đi đánh trẻ con bao giờ :)

Đang tải...

2. loveumybaby

loveumybaby Thành viên mới

mình đang phấn đấu. Hiện tại thì cũng chỉ được tầm 30% thôi

3. thu ngoc

thu ngoc Thành viên tập sự

Mình rất thích bài viết này, rất bổ ích. Quả thực mình cũng đang gặp phải tình huống này và rất nhiều lần muốn được trao đổi, chia sẻ kinh nghiệm. Mình cũng khá nóng tính và đặc biệt rất khó kiềm chế. Bao nhiêu lần tự nhủ rằng không nên quát mắng con mà khi bực lên lại không kiềm chế được. Hai nhóc nhà mình một 12, một 5 tuổi cũng khá ngoan nhưng hay trêu ghẹo nhau, thằng anh hay trêu thằng em mà thằng em hơi tí là khóc nhè làm mình bị ức chế. Thằng lớn khi mẹ bảo tắt tivi để học bài thì vâng dạ nhưng cũng phải 15, 20 phút sau mới thực hiện, rất lề mề, làm gì mẹ cũng phải nhắc nhở. Mình cũng đã nói với nó rằng mẹ không muốn quát mắng con, mẹ không muốn con cảm thấy gò bó, bị quản thúc, chỉ cần con tự giác thì mẹ sẽ không nói nhiều nữa. Mẹ muốn con chia sẻ những suy nghĩ của con để mẹ con mình hiểu nhau... nhưng hình như nó chưa hiểu lắm.
    Đọc bài viết kế hoạch 7 ngày mình thấy rất hay, mình cũng sẽ thử áp dụng xem, biết là khó nhưng sẽ cố gắng. Rất mong nhận được sự chia sẻ kinh nghiệm của mọi người.

4. nhu hang

nhu hang Thành viên tích cực

Mình cũng giống bạn này, cực kỳ hay mất bình tĩnh. Khổ thân con trai cả của mình, nhiều lần oan ức vì gặp lúc mẹ cáu. Phải đến cô gái thứ 2 thì mình mới dần kiềm chế được một số cơn nóng giận nhưng không phải hoàn toàn

5. Paperflower

Paperflower Học làm mẹ khó thật!

Bây giờ em thấy lúc nào cậu ý khóc nhè mè nheo đòi hỏi or bắt đầu dở trò thì mẹ chỉ bế con lên và bảo: "ôi, con làm thế mẹ buồn quá, con khóc nhè làm mẹ buồn ơi là buồn". Cậu nghe mẹ nói thế là cũng khóc bé đi tí rồi. Và thế là mẹ bắt đầu chiến thuật bế con lên thủ thỉ:
    - Con có thương mẹ ko, có muốn làm mẹ buồn ko? Cậu ý bảo "ko"
    - Con khóc nhè là xấu, có nên chơi với con ko? Cậu ý bảo "có" :))
    - Con thương mẹ, đừng khóc nhè làm mẹ buồn nữa nhá...
    Thủ thỉ vài câu là cậu ý nín nín, xong rồi bảo cả nhà hoan hô vì cậu ý ngoan trở lại, khà khà... Hiệu quả ra trò các mẹ nhá.
    Em nghiệm ra điều này vì thấy mẹ nào cũng thương con và con nào cũng thương mẹ cả.
    Thủ thỉ nhẹ nhàng, dễ dàng hơn nhiều.
    Chia sẻ thêm kn của em với các mẹ. :)

6. đĩa thể dục

đĩa thể dục Giảm Béo Nhanh 0932066389

Mình cũng nóng như lửa ấy, nửa mún nghiêm khắc nửa lại mún mềm mỏng, oxa cứ sợ mình như thế con sẽ hư,

7. .Sonic.

.Sonic. Thành viên kỳ cựu

Dù biết rằng ko nên nóng giận với con, nhưng có những lúc chắc hẳn các mẹ cũng ko kiềm chế được mình nhỉ

8. Sini.mom

Sini.mom Thành viên tập sự

Mình cũng khó kềm chế lắm nhưng khi bình tĩnh quan sát thì rõ ràng việc la hét chẳng mang lại hiệu quả tẹo nào, bé con cũng cứ tỉnh bơ vờ như chẳng nghe thấy mình nói gì. Sau nhiều lần thất bại "ê chề" thế, mình đã thay đổi chiến thuật. Trước tiên là cố giữ bình tĩnh, chỉ vài giây thôi, đừng bật ra bất cứ lời nói nào, sau đó bằng một giọng nói thật chậm và rõ ràng mình nói cho bé biết điều mình muốn. Bé con mình mới 4 tuổi nhưng dễ dàng hiểu được sự nghiêm túc trong thái độ đó của mẹ, và bé hợp tác bằng cách đưa ra vài câu hỏi như tại sao? Sau khi được giải thích rõ ràng bé sẽ vui vẻ vâng lời. Kết thúc màn "căng thẳng" này bao giờ mình cũng ôm con vào lòng, hôn con và nói cho con biết rằng mình yêu con và mình vui thế nào khi con biết vâng lời. Không phải lý thuyết đâu các mẹ, thực tế là mình đang áp dụng "chiêu thức" này đó. Tuy nhiên cũng có lúc mất bình tĩnh hihi... đang khắc phục hihi....

9. Paperflower

Hihi.. con chị 4 tuổi cơ mà. Bé nhà em 2 tuổi thì gần như ngày nào cũng fải nói từ đầu luôn. Nhưng lúc sau lại quên. B-)

10. Sophia's Secret

Sophia's Secret Bắt đầu tích cực

Chưa làm mẹ nhưng mình đang tân trang chuẩn bị làm mẹ nè, nhưng lun mún làm người mẹ tốt, yêu con nhất, sau đó tới chồng, hihih

11. thu ngoc

thu ngoc Thành viên tập sự

Mình cũng đọc bài viết về kế hoạch 7 ngày rồi và cũng đã thử áp dụng. Nhưng đã thất bại vì không thể kiềm chế được. Đó là điểm yếu của mình.

12. Paperflower

Ui.. ai cũng thế bạn ạh, nếu thực hành đc 7 ngày ko quát mắng con thì quá tuyệt vời, vì có thể ng` đấy ko nóng tính, hoặc con tiến bộ hơn mà ko quát mắng nữa. Phụ nữ lại hay fải đối mặt với nhiều việc: xh, gđ, con cái, ko nóng tính mới lạ chứ.
    Chỉ có là cố gắng đc tốt nhất có thể, để con hiểu được tình yêu của mẹ mà 2 mẹ con ko bị xì trét thôi.
    Chẹp chẹp. Tớ cũng thế. Nói lý thuyết thì hay nhưng ko fải lúc nào cũng 100% kiềm chế đc bản thân ko quát mắng con đâu.

13. TuTuyenZou

TuTuyenZou Bắt đầu nổi tiếng

Người nào mà k nóng tính. ngay cả con nít nữa mà. mình nhiều lần tự nhủ fai bình tĩnh k la mắng con, k đánh con nhưng có dc đâu. toàn nói với hứa nhủ thôi. cùng lắm là im lặng sau 1 hồi la con k nghe. vấn đề nan giải của mình hiện nay là con còn quá nhỏ (3t) mà đã có 2 em. đây là thiệt thòi lớn cho con. mình k thể bù đắp hết dc tình thương, quan tâm cho con. dù mình đã và đang và sẽ đây. nhiều lúc mình ẵm thằng nhỏ, anh lớn cứ ngồi nhìn. ròi ngược lại. anh nhỏ mới 17 tháng mà còn biết nữa mà... sắp tới (tháng 8) thêm anh/ hay chị chưa biết ra đời thì 2 anh ganh cho biết.

14. royale baby

royale baby Banned

bài viết của bạn rất hay. thanks nhiều.

15. conyeucuame103

conyeucuame103 Thành viên mới

Để con trở thành người tốt trước hết ba mẹ phải là người tốt_là gương tốt cho con noi theo. Mời các mẹ tham gia cuộc thi "Dạy Bé Biết Chia sẻ" trên mục Cư xử & Dạy Dỗ Con. Hy vọng các mẹ sẽ có nhiều kiến thức hữu ích để dạy dỗ con. ((;

16. 14122000

14122000 Thành viên tích cực

trời ơi nhà bác chạy nhỡ kế hoạch nhiều quá đấy. Thế thì làm sao mà không cáu được cơ chứ. ! lúc trông hẳn mấy e

haitintin74 thích bài này.
  17. Nấm yêu

Nấm yêu Cả nhà thương nhau

Mình Có một cô bạn vợ anh bạn ông xã mình,phảj nój là mình chưa gặp aj ngọt như chị ấy (k biết có phảj khj có mặt ngườj ngoàj mớj thế hay là bản chất)
    chưa bao gjờ mình thấy c ấy quát mắng con chứ đừng nój là đánh,con quấy khóc không cho mẹ nój chuyện thì bảo:"sao hôm nay con mẹ hư thế nhỉ,không ngoan chút nào thế".khj con dành đồ của bé nhà mình thì lại nój:"con ngoan nào trả đồ cho bạn đj nào,con mẹ ngoan lắm cơ".khj con ném đồ ăn vào mặt ông xã mình (tức là khách) chị ấy chỉ nói "con của mẹ hôm nay không ngoan chút nào,như thế là con hư lắm bjết không.thôj bố bế con traj yêu của bố chút nào" rốt cuộc con vẫn nghịch ngợm và nhõng nhẽo dù bé đó đã 4,5 tuổj rồi
    mình thề nếu là mình thì trong trường hợp này mình sẽ cho mấy phát vào mông,chứ k thể ngọt được.
    Đúng là ngọt thật nhưng chưa lọt tận xương

18. hoanglongmsc84

hoanglongmsc84 Bắt đầu tích cực

Theo tiêu chuẩn trên thì mẹ Xuxu đặt 60% rồi - Cố lên.........

19. mechauanh05

mechauanh05 Thành viên chính thức

Em cung nhu vay day hay mat binh tinh voi con cai ma cung chua biet cach khac phuc, nhieu lúc thấy có lỗi vói con qua.

20. jackieharry

jackieharry Chỉ Bán Đồ: Đẹp/Tốt/Rẻ...

Sự kiên nhẫn là 1 trong những đức tính cần thiết của Ba Mẹ trong việc giáo dục trẻ em mà đa số chúng ta đều rất khó đạt được nhỉ.