Thông tin: Tư vấn dinh dưỡng nhi miễn phí

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Bancuabe, 28/9/2009.

1. Mẹ vĩ đại

Mẹ vĩ đại Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Tư vấn dinh dưỡng nhi miễn phí

Bé nhà bạn chắc còn bé nhỉ....Bé nhà mình thì k bao giờ mình ép,ăn đến khi nào bé bảo thôi no rồi là stop....và cứ đều đều mỗi bữa 1,5 bát ăn cơm cháo.Ngày ăn 3 bữa cháo.....sáng thì cách nhau 3 tiếng,chiều thì cách nhau 5 tiếng.Bé nhà mình ăn đều đặn mỗi ngày 1 hộp sữa chua sau khi ăn sáng và 1 hộp váng sữa sau khi ăn tối....ăn như thế từ khi 6 tháng đến giờ là 25 tháng rùi.Bây giờ lớn nên cháu chỉ uống 2 bình sữa mỗi ngày,mỗi bình 250ml.Còn lại là hoa quả,trà Hipp....và tập ăn linh tinh với ng lớn....Bé k bụ nhưng trộm vía nhanh nhẹn thông minh và đặc biệt đề kháng tốt.

Đang tải...

2. damtieuphuong

damtieuphuong Banned

em có vấn đề này mong được bs và các chị trên diễn đàn tư vấn giúp ạ!
    con gái em được hơn 6 thang rồi. em ít sũa nên phải cho ăn sữa ngoài, em đã tập cho bé ăn bột từ luc 4 tháng , nhưng bé không chịu ăn tí nào, chi thỉnh thoảng cháu ăn cho 1 ít gọi là có thôi, giờ thì nhất quyết không chịu ăn, cứ khoc khi nhìn thấy em mang cốc bột đến, em nghi bé không thích ăn bột ăn liền , em chuyển sang bột xay, quấy cho bé ăn , cũng không ăn toàn phì thôi, em lại thử tập cho bé ăn cháo nhưng bé cung phì không ăn ít nào. em stress quá. còn về ăn sữa thì mỗi ngày chỉ được khoảng 450 - 500ml thôi, đấy là khi bé ngủ mới ăn được thế, còn thức thì toàn đẩy lưỡi ra, bón thìa thì bé phì với khoc gào lên, sót hết cả ruôt, khóc như bị cắt tiết ý. em mệt mỏi với bé quá !nhưng mà cho bé ăn hạt cơm , rau , bimbim bé lại thích ăn. vậy là sao? mọi người tư vấn giúp em với!

3. mengocbong

mengocbong Bắt đầu nổi tiếng

mẹ nó ui cho mình đăng ký với, bé nhà mình đc 7th rùi đc hơn 9kg, mình cho bé ăn dặm từ lúc gần 6th nhg bé ko chịu ăn thìa chỉ bú bình thui, giờ cho bé ăn mặn đc chưa nhỉ?mà mới ăn thì ăn thức ăn ntn hả bạn?và tập cho bé ăn thìa thế nào nhỉ,ăn bột thì vậy nhưng ăn hoa quả thì vẫn ăn đc thìa. giờ bé ăn 4 bữa sữa và 2 bữa bột ngũ cốc (1 ngày khoảng 1300ml sữa) bé ăn như vậy có hợp lý ko bạn?

4. Trangtraitrangnon

Trangtraitrangnon Thành viên rất tích cực

Mình có vấn đề này mong BS tư vấn giúp: Con trai mình đã 26 tháng tuổi rồi mà cứ khóc một tí là lại trớ hết ra. Nói chung là cháu rất hay trớ. Khi ốm cháu bị trớ mình thấy bình thường nhưng bình thương không ốm mà vẫn trớ khiến mình lo lắng quá. Giúp mình với nhé, mình cảm ơn nhiều.

5. mybabyangel

mybabyangel Thành viên mới

mình theo dõi đều topic và những câu hỏi kèm câu trả lời trong này. xem ra không còn gì để hỏi nữa rồi. Gởi lời cám ơn chân thành tới chủ thớt nhé

6. bonbonkute

bonbonkute chó con nhõng nhẽo

em có chuyện thắc mắc đây,đầu tiên là bé nhà em do em không có sữa nên uống sữa ngoài hoàn toàn từ lúc mới sinh(em có xin ít sữa non của mẹ cùng phòng sinh nên bé cũng bú chực được 2 ngày),dạo này em đọc thông tin là bé sơ sinh không được bú mẹ sau này lớn sẽ mắc các bệnh như béo phì,tiểu đường,...mà bé nhà em lúc 4 tháng đã nặng 7.1kg(mặc dù bé đang biếng ăn,bú rất ít),chiều cao là 59cm,vậy liệu bé có béo phì không???
    thứ hai là bé nhà em rất ít vận động,thức dậy là uống sữa,xong thì nằm chơi chỉ mút tay,em để ý trong ngày bé chỉ thỉnh thoảng mới chơi đồ chơi,còn đa số chỉ nằm im ngậm tay thôi,vậy có bình thường không?ban ngày bé ngủ cũng hơi bị nhiều khoảng 3 lần mỗi lần 3h,ban đêm 6-8h vậy có ngủ nhiều quá không???Hiện giờ bé 4thang rưỡi rồi mà bé vẫn chưa biết lật nữa
    thứ ba là sao bé bú sữa ngoài mà 3-5 ngày bé mới đi cầu được,phân hơi dẻo có màu xanh lá và rất nặng mùi,có phải do bé không hấp thu được sữa không???
    Hiện tại em đang thắc mắc 3 vấn đề trên đó ạ

7. phuongedu

phuongedu

Trước con mình bé như con bạn, được bác sĩ tư vấn như sau nhé
    Bé trên 1 tuổi ăn 3 bữa chính / 1 ngày, mỗi bữa cách nhau ít nhất 3h và không quá 5h. bữa cuối trước khi đi ngủ buổi tối ít nhất 3h. sát giờ đi ngủ uống sữa, bé ko bú bình thì uống 100ml thôi cũng được.
    Giữa các bữa chính, cho bé ăn các bữa phụ như : sữa, váng sữa, sữa chua, hoa quả, trên 1 tuổi ăn chuối và đu đủ được rồi. nên ăn hoa quả buổi sáng. nếu có cho ăn sau bữa sữa thì nên cách ít nhất 1h nhé.

Do vậy, bạn có thể đièu chỉnh cho phù hợp nhé.

8. phuongedu

phuongedu

thứ nhất, bạn cho ăn dặm quá sớm, bé chưa thích nghi lúc đó nên có phản ứng. bạn chưa nói rõ lúc bạn cho ăn ban đầu là bột ăn dặm gì. ĐẦu tiên là bạn phải cho ăn dặm bằng các loại bột ngọt, ví dụ như bộ ngọt của HIPP, dielac, Nesle.
    Đứa đầu nhà tớ ăn rất nhiều bột của dielac, các vị từ ngọt đến mặn, có nhiều vị lắm nhé, ban đầu bạn cho bé ăn, có thể mua gói cho rẻ, vì sợ mua về bé ko ăn, mua về cho vào lon sữa bò í để đậy kín để bảo quản và dùng. Đứa đầu nhà tớ ko hề ăn hip và nesle, vì không hợp với nó, nhất là vị của nesle sữa, lúc mới mua và mới ăn tớ thấy nó cứ hôi hôi, tớ miêu tả kỹ như vậy vì đứa thứ 2 nhà tớ khác nhé, hipp thì khá ngọt.
    Đứa thứ 2 thì lại ăn hipp và nesle rất nhiều, nhất là các loại bột ngọt, bột sữa bột ngũ cốc và bột có vị hoa quả. tớ nói vậy để bạn hiểu là do khẩu vị của từng bé.
    Tầm tháng thứ 4 đến tháng thứ 7, 2 bé nhà tớ đều ăn rất nhiều loại bột ngọt khác nhau, mỗi lần ăn, lúc đầu chỉ pha 1 lượng như 1 chén uống nước trà loại to, rồi đến 1 bát con đựng nước mắm thôi. Những tháng này, nếu bé ăn bột ăn dặm ăn liien, cái được nhất tớ thấy là bé đi phân rất tốt, đều đặn và thuôn.
    Bạn thử xem đi nhé.

9. phuongedu

phuongedu

Còn về cho ăn sữa nhé, con nhà tớ cũng bú mẹ, ko bú bình, ko đút thìa được vì nó không chịu ăn. do vậy, nhà tớ thường pha 100ml, dùng xi lanh ( bỏ kim tiêm) rồi hút sữa vào xilanh, xịt từng ml vào cạnh mồm của con í, lượng sữa ít, chả đáng để nhè và đưa vào miệng bé bất kể tư thế nào, và như thế là uống được sữa. Bé nhà tớ còn chỉ uống được 100ml, hoặc 90ml, nếu quá lên là trớ ra cơ. đến 2 tuổi, tớ cai sữa thì lại bú bình, giờ tối và sáng vẫn bú bình đây này, con nhà tớ ngoài 2 tuổi mới đi mua bình để uống, vì nó thấy các bạn ở lớp uống nằm nên nó cũng đòi.

10. phuongedu

phuongedu

đỏ thứ nhất, bạn đừng quá lo lắng, lo lắng làm bạn ko tự tin mình là người mẹ tốt, với con, mẹ luôn là người tốt nhất và mang lại những điều tốt nhất cho con, chính việc làm của bạn lúc này đang là hành động chứng minh bạn muốn điều tốt đẹp nhất đối với con mình.
    xanh: bạn chưa cho biết bé lúc sinh ra cân nặng như thế nào nên tớ chưa thể trả lời con bạn có béo phì hay không, nhưng bạn nên biết, trẻ 3 tháng thì trọng lượng gấp 2 lần lúc sinh ra, trẻ 1 năm trọng lượng gấp 3 lần khi trẻ sinh ra. Chiều cao thì phụ thuộc nhiều vào gen và dinh dưỡng, bạn tham khảo tháp dinh dưỡng và biểu đồ dinh dưỡng để đừng quá lo lắng nhé, bé mới có 4 tháng tuổi thôi mà.

đỏ tiếp theo: bé ít vận động, bé mới 4 tháng, bạn nghĩ bé sẽ vận động những gì, hoàn toàn bình thừong thôi, trẻ nào cũng thế

đỏ tiếp theo: 1 ngày bé có thể ngủ 12 đến 18h trong 3 tháng đầu, các cụ còn bảo, ngủ nhiều thì mau lớn.

bé 4 tháng chưa biết lật: có nhiều bé trốn lật. mình đoán con bạn sinh vào đầu mùa đông nên tầm này là 4 tháng, đợt vừa rồi rét thế, suốt ngày quấn đủ thứ quần áo, sưởi... thì bé lật thế nào được, bé phải thoải mái thì mới lật được chứ. Hơn nữa, trẻ vào mùa đông, miền bắc thường ít được phơi nắng, bạn có thể phơi nắng cho con hoặc cho con uống vitamin D3 liều dự phòng để bé ko bị thiếu can xi và vitamin D3, thiếu vitamin D3 hạn chế việc hấp thu canxi có trong sữa và chế phẩm khác. thường trẻ bị thiếu canxi hay vitamin D3 toàn đến khi bị rụng tóc vành khăn, chậm lớn, còi, quấy khóc đêm, chậm mọc răng, chậm đi... thì mới phát hiện ra, do vậy, nếu từ khi sinh ra, con bạn chưa uống vitamin D3 thì nên bổ sung liều dự phòng, bé nhà tớ uống từ lúc 3 tháng, 1 liều vitamin D3 2000 đơn vị , với trẻ dứoi 6 tháng thì mẹ uống 1 nửa, con uống 1 nửa, dùng xilanh hút ra rồi cho con uống, gọi là 1 nửa nhưng cả liều có 1ml thôi mẹ nó nhé.

Bé uống sữa gì ??? mà 3-5 ngày mới đi cầu, vì có những bé đi cầu phân dê, hoăc do cơ địa hậu môn như thế nào ấy nên bé khó đi ngoài, đây con bạn đi ngoài đều, phân mềm thì cũng ko nên quá lo lắng. Việc bé uống sữa gì cũng ảnh hưởng đến out put của bé, có nhièu topic nói về sữa mà, bạn tham khảo bên đó xem.

11. phuongedu

phuongedu

bạn thử ấn bụng bé xem liệu có bị đầy hơi không nhé, nghĩa là bé ăn ít, đói mà bụng vẫn to, nếu như vậy có thể cho uống motimiul, lọ bé thôi, tầm 15 - 20ml , có loại cho trẻ em nhé, nếu đúng và cần để mình tim lại tên lọ đúng rồi chỉ cho bạn, nếu ko thì bạn nên tham vấn bác sĩ, trước con mình cũng có thời điểm như thế, bác sĩ kê cho như vậy.

12. phuongedu

phuongedu

Theo tớ thì 7 tháng ăn mặn được rồi, bạn quấy bột đủ thành phần dinh dưỡng, nguyên tắc là từ loãng đến đặc, từ tinh đến thô. Tầm 9 tháng trở ra mới nên cho ăn tôm cua nhé, mà nên ăn tôm cua đồng, vì tôm cua bể quá nhiều chất, ko nên cho bé ăn ngay từ đầu, vì đường ruột của bé còn non nớt, có thể ko tiêu hóa được, làm quá tải đường ruột của bé. bạn nên cho ăn các loại thịt và trứng. Trứng thì mới ăn dặm, chỉ 2 lòng đỏ trứng cút thôi nhé ( cho 1 bát bột), tức là nửa lòng đỏ trứng gà đấy, mà tuần 2 lần thôi nhé.
    con tớ trước kia thì ăn dặm từ bột ngọt ăn liền rồi đến bột mặn các vị, đến khi chán chán, tầm tháng thứ 7 là bắt đầu ăn bột quấy rồi.

13. phuongedu

phuongedu

buồn cười nhỉ, bé bị rụng tóc hình vành khăn mà bác sĩ bảo ko phải thiếu canxi, tớ thấy hơi bất thường, các mẹ đừng ném đá vì tớ cũng ko phải là bác sĩ, chỉ có kinh nghiệm nuôi con thôi. binh thường, trẻ 6 tháng là liền thóp rồi, bạn cho bé đi khám lúc nào và ở đâu nhỉ mà bác sĩ lại bảo vậy nhỉ, hơi tò mò 1 tí.

14. phuongedu

phuongedu

bé nhà bạn đã nói được chưa, con nhà tớ 24 tháng tròn mới nói được, nhưng nói thành câu luôn, ai cũng giật cả mình, trước 2 tuổi cũng chỉ bà ơi thôi bạn à.

15. Me_Ku_Bi

Me_Ku_Bi Bắt đầu tích cực

hihi... Tớ cũng k phải BS nên mong mẹ nó đừng nghĩ tớ ném đá nhé. Theo tớ biết thì 6m mà liền thóp là k bình thường đâu. Vì nếu thóp liền sớm trc 12m thì k tốt cho não. Nhg đúng là tóc vành khăn là có vấn đề rùi ;-( nên đi tư vấn DD thôi mẹ nó ơi.

16. chim sao

chim sao Thành viên tích cực

Tớ cũng đồng ý với mẹ này. Đúng là trẻ con bình thường là phải từ 12 - 18 tháng mới liền thóp. Còn liền thóp sớm hơn hoặc muộn hơn là không tốt đâu. Còn rụng tóc vành khăn là thiếu canxi đó. Nếu đi kèm theo đó là ra mồ hôi trộm và biếng ăn thì đó là biểu hiện của còi xương. Ngày trước con nhà tớ cũng bị còi xương nên tớ chia sẻ một chút. Mẹ nó nên cho con đi khám để được tư vấn cụ thể. Nhưng theo kinh nghiệm của tớ thì không nên bổ sung thuốc canxi và vitamin D nhiều mà chủ yếu cho con tắm nắng thường xuyên và cho con ăn nhiều thức ăn giàu canxi sẽ tốt hơn là uống thuốc trực tiếp. Chúc bé luôn mạnh khoẻ.

17. mekien84

mekien84 Thành viên mới

xin cho em hỏi với!
    - bé nhà e đc hơn 2 tháng rồi, giờ tùy con đòi ti lúc nào thì cho ti, nên chẳng theo bữa gì cả. Giờ còn hơn 1 tháng nữa thôi là em đi làm rồi, không biết nên áp dụng chế độ ăn cho bé thế nào cho hợp lý? Mà nan giải quá, bé nhà em từ Tết tới giờ chống đối cái bình ghê quá, tập mãi không được, gào ầm lên, lại đành cho bé ti mẹ hic hic, em phải làm sao đây? cho bé ăn thìa vất quá :(
    - bé giờ toàn ti mẹ, mà không chịu ị gì cả, em đợi mãi tới 6 ngày đành phải thụt, giờ cứ 4 - 5 ngày lại thụt, phân vàng, bột bột, như sinh tố xoài chứ không cục, thế có phải táo bón không? mỗi lần thụt, bé rặn rất vất vả hic hic

18. thuyanh2010

thuyanh2010 Thành viên chính thức

Chị ơi bé nhà em được gần 14 tháng rùi, thay đổi thời tiết bé hay bị xổ mũi và hắt xì.
    Chị bảo em cách hạn chế cho bé với không cứ 2 ,3 hôm sau là bé bị lo liền.
    Hoặc chị bảo em mỗi lúc bé bị cảm cúm thế dùng thuốc gì triệt luôn.
    E đã từng cho bé uống Cottu F, Deconden và nhỏ mũi otrivin mà vẫn không
    ăn thua. Cứ phải kháng sinh mới hết :(

19. Me_Ốc

Me_Ốc

E vào học hỏi nghe tư vấn từ bác sỹ cho con của các mẹ để học tập ạ
    @ mẹ anh Pin đẹp zai ơi: bác cho e hỏi anh Pin được mấy tháng rồi nhỉ, để e còn liệu cái thời gian biểu lịch ăn cho cháu nhà e khi ở khoảng thời gian ấy. Hiện giờ Sên mới gần 9th, bà nội cháu cho cháu ăn e chả biết thế nào hình như là ko có đồ ăn phụ thì phải (kiểu như bánh trái gì đấy). Ngoài sữa e thấy bà cho cháu uống thêm nước cam, ăn thêm váng sữa và nửa hộp sữa chua hoa quả mỗi ngày, 600-800ml sữa/ngày (có hôm tự dưng ăn ít chỉ 600ml sữa thôi, còn ko thì vẫn 700-800ml sữa), 2 bữa bột mặn/ngày (khoảng 2/3 bát ăn cơm của người lớn). Liệu cháu ăn như thế có ít ko các mẹ ơi

20. hamilk

hamilk Đủ quyền lập Họ

Mẹ nó đừng cho rằng mình ném đá lời mẹ nó khi nói thế này nhé.
    Mẹ nó nói rằng trẻ 4 tháng thì chưa biết vận động được gì nhiều. Điều này đúng một phần nhưng theo mình tầm này một đứa trẻ cứng cáp hoàn toàn có thể vận động rất nhiều hơn mình nghĩ đấy. Mình lấy con mình làm ví dụ luôn ( đừng cho rằng mình khoe con nhé, chỉ là ví dụ thôi). Ngay từ 1 tháng trở đi bé đã chịu khó vận động bằng cách lăn người bên trái bên phải, vung tay vung chân, mồm thì ê a, cười khanh khách. Đấy là một hình thức vận động. Đến 4 tháng bé bắt đầu chớm biết trườn ( bé biết lẫy lúc 2 tháng rồi) nên càng vận động nhiều hơn. Bé trườn khắp giường với mức độ chậm, thậm chí đòi ngồi mặc dù chưa vững. Tất cả phải trộm vía con.
    Ngược lại, mình có đứa cháu sắp được 4 tháng rồi. Từ bé cháu đã lười vận động ( cũng có thể do trời lạnh như mẹ nó nói). Mẹ đặt đâu cháu nằm im đấy, mãi đến gần 3 tháng mới vung tay vung chân được tí ti, ít nói ít cười, chưa biết lẫy. Phản ứng với xung quanh không nhanh lắm. Mọi người nói chuyện với cháu cháu chỉ nhìn mà k phản ứng lại.
    Đấy là 2 trường hợp hoàn toàn khác nhau. Mình nghĩ cứng cáp là một phần, một phần do mình rất chịu khó dạy con vận động. Lúc sơ sinh thì hay nắn tay nắn chân cho con, dùng đồ chơi để nhử con quan sát tao sự nhanh nhạy cho con. Lớn hơn một chút thì hướng con tham gia trò chơi vận động nhiều hơn. Vì vậy, bé có thể thể hiện được mình nhiều hơn bố mẹ vẫn tưởng.