Toàn Quốc: Mức lương của giúp việc

Thảo luận trong 'Người giúp việc' bởi Suteki Mall, 14/2/2011.

1. Shop_bebu

Shop_bebu Thành viên chính thức

Ðề: Mức lương của giúp việc

Tại giờ họ thấy tìm người cũng khó nên làm mình làm mẩy ý mà. Các mẹ ạ, tốt nhất là không nên cho các giúp việc bù khú với nhau, nhà tớ ở chung cư mà gần như nhà nào cũng có giúp việc, họ hay truyền tai nhau mức lương này nọ, thưởng như thế nào....Đặc biệt là mình đã thuê họ rồi, thì họ phải làm những công việc của gia đình, chứ không thể để họ lấn át được, 1 lần, 2 lần rồi thành quen đấy các mẹ ạ. Bà nào không làm được cho họ tạch luôn, chứ giữ lại mình vẫn mất tiền mà họ thì không làm được việc. Há miệng mắc quai nhất là nhờ người quen làm giúp việc cho nhà mình, khó ăn nói.

Đang tải...

2. buiqthg

buiqthg Tự hào là Nữ Kiến trúc sư

cái nhà trẻ cạnh nhà tớ nhận trông trẻ 12 tháng trở lên, có camera đấy, ở khu Trung Yên, khoảng 2T/1 tháng thôi, 6h mới phải đón.
    Gia đình tớ đông người, chưa có cháu nhỏ, nhưng mọi người chia nhau làm việc nhà, sắp tới chị dâu mà có cháu thì bố mẹ bố phụ con dâu, chứ chắc ko thuê người, họ quá phức tạp và nói thật là ko sạch sẽ, nếu cần dọn dẹp lau nhà thì tớ thuê dịch vụ hoặc thậm chí gọi vài người đồng nát quen. Chứ nói t hật mấy bác già lớn tuổi ko chồng con thường trái tính, tớ ko ở đc.
    Lương có 5T, còn tiền ăn, còn tiền đủ thứ, lấy đâu ra mà trả cho giúp việc 2-3t nữa.
    Nhà nào họ cao cấp thì thuê hẳn cao cấp về, chứ đừng mướn các bà già nữa, khổ lắm các mẹ ạh.
    Chịu khổ 1 chút còn hơn, các mẹ thuê GV mà kể vẫn phải làm việc nhà, phải mua đồ ăn riêng, phải hầu hạ họ thì tớ cho phắn lâu rồi.

Làm công ăn lương, đâu ai bóc lột ai !

thanhngoc3003 thích bài này.
  3. Me ut it

Me ut it Thành viên tích cực

nghe các mẹ than thở GV mà em oải quá, em sắp sinh rồi, không có GV không đc :((. không biết GV làm từ 8g -6g chiều, không ngủ lại thì lương bao nh vậy các mẹ?

4. hoanty

hoanty Thành viên mới

Mình nghỉ trả khoảng 1 -> 1,2 triệu là được đó mẹ nó ạ.

5. hoanty

hoanty Thành viên mới

Bạn này nói có lý. Mình gặp phải cô giúp việc gần 60 tuổi, không chồng con nên trái tính trái nết kinh khủng. Chiều hơn cả mẹ ruột và mẹ chồng. Giờ chiều hết nổi nên cho nghỉ luôn. Chán chịu k nổi.

6. elcharm01

elcharm01 Bắt đầu nổi tiếng

tớ cũng lo lo tìm người giúp việc quá, chẳng biết xoay sở ntn đây tháng 6 tớ vỡ chum roài, bà ngoại, bà nội đều đau chân đi còn khó..nản lắm.

7. Me ut it

hik hik, cám ơn mẹ nó nhé. Hôm nọ có bác quote mình 2,5tr akak, sợ quá

8. fanzhaowei

fanzhaowei Thành viên đạt chuẩn

Tớ ở SG, cô giúp việc nhà tớ hiện tại lương 2.2tr, một năm 13 tháng lương, xe cộ về quê tớ lo, quà cáp thì tùy, mà tớ thì hơi bị hào phóng. Kết quả là cô ấy làm một thời gian, có việc về quê, cô ấy giới thiệu cho em chồng lên thay. Cô ấy nói chỗ làm này tốt nên khi phải về quê, cô ấy tiếc lắm.

Chung cư chỗ tớ thì rất nhiều mức lương, 1.5tr làm hết việc nhà, trông em bé cũng có, 3tr chỉ trông em bé cũng có, phổ biến là 2tr-2.5tr.

Đợt rồi tớ giới thiệu chỗ làm cho 2 chị giúp việc chỗ chung cư nhà tớ. 1 chị quê miền trung, ở HN mấy nhà trả chị ấy 2.5tr, chị ấy không làm, đòi vào Nam lương cao hơn. Có nhà trong Nam trả 3tr, nhưng chị ấy đòi qua rằm mới đi làm, nên người ta không thuê nữa, giờ chị ấy chắc vẫn ở quê, chờ kiếm chỗ lương cao. Chị ấy muốn qua nhà tớ, nhưng tớ không nhận, không phải vì tớ không trả được lương cao, mà tớ thấy chị ấy kén cá chọn canh quá, mặc dù tớ đánh giá chị ấy làm việc tốt, trung thực, mọi thứ đều rất ổn. Giờ tớ chán, chả giới thiệu việc cho chị ấy nữa.

Một chị thì trước tết làm 2tr, sau tết chị ấy dẫn thêm con gái lên, nhờ tớ tìm nhà giúp cho 2 mẹ con. Con gái chị ấy chưa đi làm bao giờ mà chị ấy đòi lương 4tr cho 2 mẹ con. Chị ấy nói lương chị ấy 2tr5, con gái 1tr5, vì có nhà kia đang kêu chị qua làm mức 2tr5 rồi. Tớ thấy chị ấy đòi hỏi hơi quá, nhưng tớ vẫn hỏi giúp. Kết quả chỉ có duy nhất 1 bạn hỏi thôi, và bạn ấy rước 2 mẹ con chị ấy rồi. Chẳng biết bạn ấy có hài lòng với NGV thôi.

Thật sự bản thân tớ là người lao động, tớ cũng mong tìm được chỗ làm tốt, lương cao, đãi ngộ tốt, môi trường tốt. Ở trên này có bao nhiêu mẹ sẵn sàng chuyển việc nếu tìm được chỗ làm lương cao hơn, tốt hơn? Bao nhiêu mẹ sẵn sàng bỏ nhà nước nhà mà lương thấp sang làm cho tây, cực khổ mà lương cao?

Trả lời câu hỏi đó bạn sẽ thấy đòi hỏi của NGV cũng là bình thường. Mình chỉ ghét nhưng người muốn gì mà không nói rõ, cứ bóng gió, làm mình làm mẩy, làm chủ nhà chả biết đâu mà lần. Những người thái độ không chuyên nghiệp như vậy, mình sẽ cho họ nghỉ, không có nâng lương hay nịnh nọt họ gì hết, vì càng o bế họ thì họ càng làm già mà thôi.

Sửa lần cuối: 20/2/2011
  9. fanzhaowei

fanzhaowei Thành viên đạt chuẩn

Bạn ơi, không biết ở HN sao, chứ ở SG giờ làm từ 6h tối tới 8h tối các ngày trong tuần lương cũng cỡ 1-1.2tr rồi, làm 8h sáng tới 6h tối lương 2.5tr thì tớ nghĩ ở HN cũng hơi sợ tí teo thôi, còn SG thì bình thường.

10. Me ut it

hik, các mẹ SG trả ác thế, mà lương trong đó khá khẩm hơn ngoài này thì fai. 2,5tr lương khởi điểm thì không biết lúc GV đòi tăng lương mình có thuê nổi không nữa hihi.

11. caphe55

caphe55 Thành viên đạt chuẩn

Oài, mình thấy thuê GV giờ hành chính lương còn cao hơn thuê ở lại ý. Cách đây gần 1 năm mình đã phải đồng ý thuê 2.5tr (từ 7h sáng đến 7h tối, nghỉ CN) rồi (hồi đó không tìm được ai phù hợp, hic). Giờ mình thuê GV ở lại có 1.6tr thôi (chắc sắp phải tăng rồi, hic hic).
    Thế nên theo mình chắc 1.5-1.8tr là vừa (tùy theo người biết việc hay không).

12. caphe55

caphe55 Thành viên đạt chuẩn

Oài, mình thấy thuê GV giờ hành chính lương còn cao hơn thuê ở lại ý. Cách đây gần 1 năm mình đã phải đồng ý thuê 2.5tr (từ 7h sáng đến 7h tối, nghỉ CN) rồi (hồi đó không tìm được ai phù hợp, hic). Giờ mình thuê GV ở lại có 1.6tr thôi (chắc sắp phải tăng rồi, hic hic).
    Thế nên theo mình chắc 1.5-1.8tr là vừa (tùy theo người biết việc hay không).

13. otherfriend_financier1983

otherfriend_financier1983 Soc & Tho's shop

Vụ giúp việc thật đau đầu các mẹ ah! Giúp việc giờ cũng lắm trò ma mãnh, có nhiều người ko biết làm việc nhưng vẫn cứ đòi tăng lương và thưởng, ngoài ra có những yêu sách mà gia đình nhà chủ ko tưởng tượng được. Có lẽ giờ nhiều gia đình có con nhỏ, ko có ai trông nom, nên phụ thuộc vào giúp việc quá nhiều, cung ko đủ cầu. Lương giúp việc tăng đến chóng mặt mà họ đâu có ý thức đi làm, thích thì họ dọa nghỉ hoặc chuyển sang nhà khác lương cao hơn. Thiết nghĩ nhiều người ăn học đàng hoàng, ra trường làm hành chính sự nghiệp, lại phải lo sinh hoạt phí thì đúng lương ko cao bằng giúp việc. Những nhà cần quá và có điều kiện thì tăng giá để lôi kéo người giúp việc. Hic....hic....ko biết đến bao giờ mới giải quyết đc vấn đề này nữa!

14. Maitchc

Maitchc Thành viên Hội Cún 82

Mình cũng đang trong chiến lược tìm giúp việc đây, tìm hiểu các kênh thông tin trên mạng và đọc gần như hết các bài viết về NGV trên báo mạng thì thấy xu hướng lương của giúp việc từ đầu năm 2011 thế này:
    Nếu ăn ở lại, nhà không có người già, trẻ nhỏ thì lương khoảng 1,7 - 1,8tr/tháng.
    Nếu nhà có trẻ nhỏ: khoảng 2tr/tháng, nhà có người già, người ốm cần chăm sóc thì tối thiểu là 2,5tr/tháng. (Một số giúp việc có kinh nghiệm, đặc biệt là đã từng trông trẻ và đã dùng chiêu thức để đòi tăng lương ở chủ cũ thì thường yêu cầu lương tối thiểu 2,2tr/tháng, không thử việc, tính ra tiền lương cao hơn cả lương nhân viên bình thường, có trình độ)
    Vấn đề có tháng lương 13 hay không thì tùy thuộc vào mối quan hệ và chất lượng làm việc của giúp việc, tùy thuộc vào mức độ tình cảm đã có giữa gia chủ và NGV nữa. Vấn đề tiền thưởng tết, tiền tàu xe, tiền quà cáp, tiền mua đồ theo mùa thì gần như nhà nào cũng phải chi cho NGV.
    Không biết những chia sẻ của mình có giúp gì cho các mẹ được không?

Shop_bebu thích bài này.
  15. hoanty

hoanty Thành viên mới

Nếu làm công chức nhà nước, thì vài năm nữa về hưu chắc mình đi làm giúp việc quá. Hàng tháng không phải tốn tiền ăn ở mà dư ra hơn 2 triệu. Đi làm cực khổ còn chi biết bao nhiêu là phí chắc gì dư giả 2 triệu/ tháng với lương nhân viên bình thường phải không các mẹ. hay...zzzza

16. hoanty

hoanty Thành viên mới

Mình nghĩ cùng tùy may mắn thôi mẹ nó ạ. Cách đây 5 tháng, lúc bé mình mới được 3 tháng, mình cũng đã thuê NGV làm từ 6h sáng đến 6h chiều, nghỉ CN lương 1,5 triệu ah. Mà nhà bạn mình cũng thuê vậy nhưng chỉ có 1,2 triệu ah. Hên xui, do mình may mắn trong việc tìm người ah.

17. 3012

3012 Thành viên chính thức

Đắt đấy mẹ nó ạ.
    Người GV cũ của mình thì là 2t3 1 tháng, giờ chị ý nghỉ để xây nhà làm mình khốn khổ tìm người khác. Bạn có tưởng tượng nổi là mình phải trả bao nhiêu cho người mới không: 2t8 1 tháng. Mình đi làm nhà nước lương có 2tr 1 tháng thôi.
    Thế mà làm 1 tuần thì mình cho nghỉ rồi, nhiều cái khó chấp nhận.
    Mà sắp sinh thì theo kinh nghiệm của mình bạn nên thuê người ở lại nhà, hoặc nhờ đc ai quen lên đỡ đần 2 tháng đầu là tốt nhất. Vì 2 tháng đầu mình thì yếu, lại chưa quen chăm con, bé lại quấy phải có người đỡ đần mình lúc tối và đêm ko thì stress nặng luôn đấy.

18. Me ut it

Cám ơn các mẹ đã chia xẻ. Càng đọc em càng hoảng hihi, vì nhà em vẫn ở chung, các cụ thì toàn người khó tính. Thế nên mới tính là tìm GV không ngủ lại. Hôm truóc em hỏi mấy chị cơ quan cũng vừa sinh bé, các chị í trả GV chỉ khoảng 1,8tr thui ạ. Đúng là mỗi nhà mỗi giá, chắc vậy nên GV cứ đòi tăng lương theo nhau. E cứ hy vọng vậy mà e cũng chỉ trả đc chừng đó thôi, không cố đc như mẹ 3012 đâu hihi. Chịu mẹ nó thật, lương 2.1tr, trả GV 2.8tr. Mẹ nó cho nghỉ là đúng rồi

19. Shop_bebu

Shop_bebu Thành viên chính thức

Nhà mình cũng đang cần NGV, đọc thông tin của các mẹ thấy hữu ích quá, vì mình cũng biết được mức lương cho NGV được bao nhiêu.
    Hiện tại nhà mình cũng đang có 1NGV nhưng bao gồm chăm cả người ốm, lo cả ăn uống cho NGV, lương 4tr. Đang muốn giảm bớt chút, chắc khoảng 3tr thôi, vì mình thấy mức lương 4tr là quá cao so với mặt bằng chung. Mình đi làm phải trả biết bao nhiêu chi phí mà lương còn không được 4tr, híc. Thời của ai đây nhỉ?

20. hoanty

hoanty Thành viên mới

Biết rằng chăm người ốm là cực lắm nhưng mà nếu trả lương 4 triệu thì chẳng cần học hành chi cho mệt. Đi làm vắt cả óc mà còn phải nhịn sếp,...
    Ở nhà đi làm giúp việc cho khỏe mẹ nó nhỉ. Hàng tháng chẳng tốn xu nào cho ăn uống mà dư ra tận 4 triệu.
    Thiết nghĩ tất cả là do chị em chúng mình tự làm khỗ lẫn nhau. Cứ cần là lên lương cao ngất ngưỡng để kéo NGV, thế nên họ mới làm giá.
    Mình nhất quyết trả lương đúng năng lực, ai làm giá cho lên đường (đành mang con về quê gửi bà Ngoại hoặc gửi nhà trẻ) chứ không để họ làm giá mãi được. Không biết có mẹ nào bắt tay với mình không nhỉ.