3 tháng đầu: Mong mọi người hãy giúp em.

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi minhcuongbn, 15/3/2011.

1. minhcuongbn

minhcuongbn Thành viên chính thức

Chào cả nhà, đây là lần đầu em tham gia diễn đàn. Có 1 chút thắc mắc mong mọi người chia sẻ cùng em nhé.
    Em 25t, lấy chồng được 1 năm, em mới có thai được 4thang nhưng trong thời gian đó em lại bị sốt phát ban ở tuần thứ 11, mãi sau này em mới biết và đi xét nghiệm máu và em đã bỏ thai vì bị nhiễm Rubella. Em muốn hỏi là: Trong lần bỏ thai này em có cần phải kiêng như những bà mẹ sinh con ko? Sau thời gian nghỉ 1 tuần ở nhà em đã đi làm, công việc làm văn phòng nên sử dụng máy tính và đọc nhiều sách như vậy nó có ảnh hưởng đến mắt sau này không?
    Vợ chồng em cũng muốn nhanh có con trong thời gian tới và em muốn tiêm phòng để trước khi có con tiếp vậy thì sau khi tiêm phòng trong thời gian bao lâu thì có thể có con là thích hợp nhất. Và em phải tiêm những mũi tiêm phòng nào.
    Mong mọi người hãy giúp em những thắc mắc trên nhé, cảm ơn mọi người nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi minhcuongbn
    Đang tải...

2. thegioicuabe.com

thegioicuabe.com Thành viên sắp chính thức

Ðề: Mong mọi người hãy giúp em.

Mỗi lần phá thai cùng coi như một lần đẻ đấy bạn ạ. Tốt nhất bạn nên nghỉ ngơi và giữ gìn cẩn thận.
    Theo như mình biết thì việc tiêm phòng nên trước khi mang thai 3 tháng. Để cho chắc chắn, bạn cứ đến trung tâm tiêm phòng. Nhân viên ở đó sẽ tư vấn cho bạn.
    Chúc bạn sẽ có một em bé khỏe mạnh trong thời gian sớm nhất nha.

3. minhcuongbn

Vâng, cảm ơn thegioicuabe.com.

4. adam_chuot

adam_chuot me holy

Chào bạn, mình cũng mới tiêm phòng Rubella đây. Thường thì phải 3 tháng sau mới được có thai bạn ạh. Vậy nên cố gắng tránh có thai vào khoảng thời gian đó nhé. Chúc bạn đạt được điều mong muốn nhé!

5. mecun30405

mecun30405 Bắt đầu tích cực

Mình cũng cùng cảnh ngộ với bạn chủ top đây. Chúng mình đã mắc rubella rồi sẽ không bao giờ hoặc rất hiếm bị mắc lại bạn ạ, không cần phải tiêm phòng vacxin rubella nữa (bác sĩ bảo tớ đã được tiêm phòng rubella một mũi tiêm đắt giá rồi). Việc tiêm phòng vacxin để chuẩn bị mang bầu theo tớ biết thì chỉ có tiêm cúm thông thường, viêm gan B thôi bạn ạ và phải tiêm phòng trước ít nhất 3 tháng mới có bầu tiếp theo.
    Việc kiêng cữ, tớ cũng được mọi người nhắc nhở phải kiêng kỹ hơn đẻ bình thường, nhưng mọi người đẻ còn được nghỉ 4 tháng, chứ mình có đẻ đâu mà được nghỉ dài, tớ cũng chỉ nằm 1 tuần, không dùng nước lạnh, chỉ ăn thịt nạc rim, rau ngót, tôm rang thôi, hình như kiêng dầu mỡ (tớ ăn vào là bị đi ngoài luôn), tớ vẫn xem phim và sử dụng máy tính, chắc cũng ảnh hưởng tới mắt, nhưng không chịu được.

6. minhcuongbn

Vâng , thế thì bạn và mình cùng cảnh ngộ rồi thật là giống nhau đấy, các cụ nói 1 lần ra bằng 3 lần đẻ phỉa kiêng cẩn thận hơn đẻ nhưng mình ko đẻ nên ko đc nghỉ nhiều nghỉ ở nhà có 1 tuần mà sếp cứ điện nheo nhéo, thật là khổ. Ăn thì cứ phải kiêng, những món mình thích thì ko đc ăn suốt ngày phải ăn thịt nạc rim.
    Mình cũng muốn tiêm phòng nhưng chỉ sợ tiêm vào rồi lại lâu có bầu, liệu nó có ảnh hưởng gì ko nhỉ? sốt ruột quá chỉ muốn có con luôn chờ thêm thời gian 3 tháng nữa rồi lại ko thấy gì thì gay nhỉ?

7. gia_dinh_nam

gia_dinh_nam Bắt đầu tích cực

Mẹ nó ơi, theo như mình được tư vấn ở chỗ tiêm phòng Lò Đúc ý, thì sau khi tiêm rubella 1 tháng là có em bé được rồi. Tiêm cúm thì cũng sau 1 tháng mới nên có em bé các mẹ nhé. Nếu các mẹ thấy lăn tăn thì các mẹ vào đăng ký khám (hết 40k tiền khám thì phải), hoặc muốn an tâm nữa thì kiểm tra máu để xem có kháng thể chưa. Hihi, chúc các mẹ sớm có những em bé đáng yêu nhé. :D

8. yeucontrai

yeucontrai Thành viên sắp chính thức

Mình đã có 1 bé rùi nên có chút kinh nghiệm mong chia sẻ với bạn. Lúc bạn đc 4 tháng rùi mà bắt buộc phải bỏ thai thì bạn phải chú ý kiêng như phụ nữ sau sinh nhé (đặc biệt là chuyện vợ chồng, tối kỵ đó bạn ạ, k có sau này ảnh hưởng tới phụ nữ mình nhiều lắm, cố gắng kiêng ít nhất 1 tháng nhé). Lần tới có bé bạn cố gắng ăn nhiều để mẹ khỏe và tăng sức đề kháng cho con nhé. Thơi gian sau 4t bạn cũng lv vừa phải thôi, cần có chế độ ăn uống và nghỉ ngơi hợp lý nhé.

9. lengoclinh

lengoclinh Thành viên mới

Các chị nào có kinh nghiệm vào chia sẻ với chủ topic với,mình không co kinh nghiệm mấy nên chỉ vào tham khảo và biết thêm kinh nghiệm của mọi người thôi.sorry chủ topic!

10. Me_moka

Me_moka

Mình thấy tiêm xong thì đa phần đều khuyên là sau 3,4 tháng là thích hợp nhất