Cơ sở nào để topic bán hàng được gắn sao?

Thảo luận trong 'ĐỐI CHẤT' bởi Mây Tần, 25/3/2009.

1. Mây Tần

Mây Tần Thành viên tích cực

Mình có thắc mắc này muốn nhờ Mod giải đáp:
    Theo cá nhân mình hiểu là nếu topic nào được gắn sao (4 hoặc 5 sao) nghĩa là hàng hóa đó hoặc dịch vụ đó đạt chất lượng tốt hoặc giá thành tốt. Với một người cũng hay mua hàng trên mạng như mình thì đương nhiên trong nhiều người bán cùng một mặt hàng thì mình sẽ chọn hàng nào đã được gắn sao để mua.
    Nhưng giờ đây, mình nhận thấy có những topic mà chỉ có 2 bài post (đều do chủ topic post), số view cũng chỉ dưới 40, mà đã được gắn 5 sao to đùng đoàng rồi. Như vậy, việc gắn sao này là do 1) Người mua bình chọn; 2) Mod tự gắn vào hay 3) Người bán gắn?
    Thực sự sau khi mua phải mấy cái áo thun chất lượng tồi, giá đắt ở một topic được gắn sao, mình tự nhủ mình phải cẩn thận hơn trong việc lựa chọn sao vạch của mình. Nên mạo muội hỏi Mod câu hỏi trên, mong sự giải đáp.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mây Tần
    Đang tải...

2. Mẹ Mọt

Mẹ Mọt Ôi...cuộc đời..........

hic, từ trước đến h em chẳng để ý đến sao siếc gì cả, giờ mới biết là topic có gắn sao.

3. Nhonng

Nhonng Thành viên rất tích cực

Mình mới đầu cũng nhìn vào 1 số topic có gắn sao với sự ngưỡng mộ ghê gớm, cũng tưởng topic phải đạt tiêu chuẩn gì mới được gắn sao như vậy. Rồi cũng có lần chợt phát hiện ra y hệt như mẹ Mây Tần viết, nên từ đó cũng không để ý đến mấy cái sao ấy nữa.

4. ocyeucuame

ocyeucuame chuaviemlotuyen.com

Theo em nghĩ thì có thể là người mua hàng cho điểm sau khi cảm thấy hài lòng về chất lượng của sản phẩm và dịch vụ, cũng có thể là chủ topic ... tự gắn sao cho bài của mình.

5. Mây Tần

Mod bớt chút thời gian giải đáp thắc mắc này cho mình & các bạn với ạ. Để những người mua hàng trên trang LCM như mình là những người tiêu dùng thông minh (theo đúng như slogan của diễn đàn), quyết định có nên mua hàng theo tiêu chuẩn 5 sao hay không?
    Cảm ơn Mod,

6. me Cu Chin

me Cu Chin Thành viên chính thức

hơ hơ, trước em cũng có câu hỏi giống chị đấy, nhưng mà không giám hỏi

7. THANHVI

THANHVI Thành viên tập sự

Chào các bạn! Mình cũng đã từng mua hàng qua mạng. Tuy nhiên chất lượng hàng không được như ý muốn. Theo mình nghĩ chắc họ tự đặt sao thôi...miễn là bán được hàng.

8. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Mấy ngôi sao hiện lên cạnh tên của topic là topic đã được ít nhất một người phê điểm. Có từ 1 đến 5 ngôi sao tương ứng với mức độ "Khoái" của người đọc. Điều này có tác dụng cả topic bán hàng hay topic thảo luận.

Để gán sao cho 1 topic, bạn chỉ việc mở topic ra và click vào nút "Cho điểm" ở góc trên bên phải của bài trên cùng và chọn số sao.

Việc người ta cố cho mình 5 sao (số sao cao nhất) thì có nhiều cách nhưng nếu chúng ta thấy 5 sao là không xứng đáng thì có thể tự cho điểm thấp hơn (VD là 1 sao) thì khi đó điểm mới sẽ bằng tổng số điểm đã được cho chia cho số lần được cho điểm và làm tròn lại.

Ví dụ: ban đầu bằng 1 thủ thuật nào đó người bán hàng tự cho topic của mình 5 sao. Nhưng nếu hàng hóa hoặc chất lượng phục vụ không tốt và khách hàng đã cho 1 sao thì điểm mới còn có 3 sao thôi. Nếu thêm một người nữa cho 1 sao thì điểm mới sẽ còn (5+1+1)/3 = 2 sao.

Vậy để đánh giá một topic bán hàng là tốt hay xấu rất cần sự tham gia đánh giá nhiệt tình của người đã từng mua hàng. Và nếu càng có nhiều người đánh giá thì điểm số sẽ càng chính xác và cộng đồng chúng ta sẽ càng bảo vệ quyền lợi của chúng mình tốt hơn.

9. hanhfood

hanhfood 090 341 2468

Đúng rồi đấy mod ah.
    Em nghĩ việc up sao, các bác trong BQT nên làm chặt hơn kiểu như Đánh giá: người bán hay người mua hàng ý.
    Mọi người sẽ yên tâm hơn khi lựa chọn hay quyết định mua hàng hoặc dùng dịch vụ đó.

Mẹ Kún Kín thích bài này.
  10. me Cu Chin

me Cu Chin Thành viên chính thức

đúng ạ, nếu mà là ng bán tự up sao cho mình thì không hay phải không ạ, nhưng mà em cũng chưa hiều ng bán tự cho điểm mình bằng cách nào ta

Cun & Lu thích bài này.
  11. Mây Tần

Cảm ơn Mod đã trả lời,
    Theo mình nghĩ, để người mua sẽ sáng suốt khi lựa chọn hàng hóa hơn, mod có thể "sáng chế" ra quy định "gắn sao" như thế này không ạ:
    - Ví dụ: Người bán tự gắn thì cho vào cột riêng. Đương nhiên mình cũng sẽ không mua hàng nếu gặp phải "sao xẹt" như thế này rồi.
    - Còn nếu người mua tự cho điểm, thì mod có thể list ra: người mua nào cho. Điều đó giúp ích cho những người mua hàng như mình có thể tham khảo ý kiến của người mua đó trước khi quyết định mua. Hoặc nhờ vào history của nick, có thể biết được những nick "chân gỗ" của nick bán hàng tự vote cho nhau. Nhờ vậy mà người mua có thể tránh được việc tiêu tiền không hiệu quả.
    Cảm ơn mod nhiều,

12. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Chức năng đánh giá cho thread của diễn đàn là chức năng ngầm định giúp cho việc đánh giá một topic của người đọc. Ban đầu nó không định hướng đến việc đánh giá trong mua bán. Tuy nhiên, mọi người có thể dùng nó làm phương tiện đánh giá thêm thôi.

Chức năng đánh sao này, tuy người tạo topic không tự đánh sao cho topic của mình được nhưng người ta có thể lách bằng cách tạo một nick mới và đánh sao.

Chức năng đánh giá mua/bán chuyên nghiệp hơn giúp cho người mua đánh giá người bán và người bán đánh giá cho người mua được tách riêng để cho đỡ phức tạp và phù hợp cho việc người mua/bán. Và người xem có thể biết là người đánh giá đã được đánh giá chưa, bao nhiêu lần, được đánh giá tốt hay xấu, ai đã là người đánh giá và họ là người như thế nào.... Từ đó người xem có thể đánh giá được là một người có các đánh giá tốt có phải thật là từ những người bình thường hay do nick ảo.

13. Me2Con

Me2Con sieunhi.com.vn

Theo tớ thì "ng bán tự cho điểm mình bằng cách" như người khác cho điểm vậy, hoặc có thể lập nick khác rồi "vừa hát vừa khen hay" để lôi kéo người khác ủng hộ cho mình

Dù sao thì buôn bán phải có lương tâm, phải trung thực thì mới tồn tại lâu được, các mẹ mua bán online cũng cần cảnh giác và nên tham khảo một chút rồi hẵng mua, đừng theo hội chứng đám đông một cách mù quáng :D

14. me tuyetnhung

me tuyetnhung Trang phục lót Sense

Tự đánh bóng tên tuổi của mình thì có nhiều cách, mình thì muốn mua gì tham khảo giá một vài nơi thấy nơi nào nhiệt tình + giá tốt + nhanh thì mình mua thôi, sao thì mình ko tin.

15. Lanhvit

Lanhvit Thành viên chính thức

nói chung là bán hàng nhiệt tình thì sẽ có người mua nhiệt tình thôi
    :)

ỐC BƯƠU CON! thích bài này.
  16. HaMabeo

HaMabeo Thành viên chính thức

mình chỉ sợ những ng` chộp giật thôi, nhưng mà khi phải chi 1 số tiền lớn thì cũng phải suy nghĩ chứ

AVON Cosmestics thích bài này.
  17. Mẹ_ĐứcAnh

Mẹ_ĐứcAnh Bưởi Diễn làng Canh- 0942725025

Mod ơi thế để biết ai đã cho điểm mình thì làm thế nào ạ, đọc topic này thấy mình cũng có 5 sao mà không biết mẹ nào đã hâm mộ tặng hic...hic..

18. AVON Cosmestics

AVON Cosmestics Yêu cái đẹp-thích làm đẹp

chắc là măm ngon quá nên người ta vote chứ sao hi hi

19. phucyeu

phucyeu Thành viên rất tích cực

mình hôm nay mới biết có vụ sao này. bình thường ko để ý từ giờ để ý xem sao

mình nghĩ có sao hay ko ko quan trọng quan trọng là người mua thấy vui vẻ và hài lòng với dịch vụ hoặc mặt hàng của mình

Bên en bac có vụ chứng thực gian hàng và hàng hóa của mình

bác bhkien nghiên cứu xem sao, là 1 cách tạo doanh thu cho lamchame và cũng giúp cho người mua yên tâm về hàng hóa mà mình mua

20. medela

medela Bắt đầu nổi tiếng

Đúng là từ trước đến giờ mình cũng không để ý ba cái vụ sao này hay thật đấy. Và khi mình chọn mua hàng thì cũng tuyệt nhiên không để ý đến mấy cái sao đấy mới chết chứ hic.