SPAM và văn hóa nút THANKS

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi thuocsaurang_tbt, 4/6/2011.

1. thuocsaurang_tbt

thuocsaurang_tbt CHỮA KÔ KHỎI TRẢ LẠI TIỀN

I - Định nghĩa spam:

Spam. Một vấn đề quá quen thuộc đối với tất cả các bạn khi tham gia vào diễn đàn. Nhưng có lẽ chúng ta mới chỉ hiểu một phần nào đó về nó chứ không hiểu hết được. Vậy spam là gì?
    Spam = Các thứ không cần thiết, cần được loại bỏ (ví dụ các thư trong mục spam của yahoo mail hay gmail chẳng hạn).
    Spam thì có rất nhiều cách để spam khác nhau, biến hóa khôn lường, có thể spam vô ý hoặc spam cố tình. Bao gồm:

1 - Viết bậy bạ (không có nội dung):

Một kiểu spam hết sức thô thiển,cố tình do một ai đó có ý định phá hoại diễn đàn hay nhằm một mục đích khác.
    Ví dụ: hdhfksdfhkdf hay là fhgjhgfjhfj

2 - Viết lạc đề (không liên quan đến nội dung bài viết):
    Cách này khá hơn cách trên. Gần như người xem dường như không đọc nội dung của topic đó, viết cho nó có hay là thể hiện biết là ta đã vào topic này đó.
    Ví dụ:Một bài về đố vui thì tự nhiên người spam lại viết là
    Chúc mọi người vui vẻ hay là anh ơi dạy em cách làm quen với bạn gái..vv..

3 - Viết mấy bài liên tiếp (có nội dùng giống hoặc gần giống nhau):
    Người spam tự reply hay tự tạo topic liên tiếp giống hệt nhau mang cùng 1 nội dung. (nhằm mục đích quảng bá, spam chứ không phải đóng góp gì)
    Ví dụ: Mở nhiều bài có cùng 1 nội dung ở nhiều box khác nhau, hoặc cùng reply 1 nội dung vào nhiều topic khác nhau.

4 - Chôm bài (copy bài rồi paste):
    Đây là kiểu spam mới. Người spam đi copy bài reply của người khác rồi paste reply lại ở tít trang sau (Người spam kiểu này thì thường chọn các topic hot có nhiều reply nhằm đánh lạc hướng).
    Nếu ai thường hay đi dạo tại 1 topic thì sẽ may mắn gặp được 1 người spam kiểu này.

5 - Viết nhầm box (cũng hay xảy ra):
    Cái này thì cũng không hẳn là spam.Nó chỉ khoảng 60% nhưng thôi cứ cho vào. Người spam ko vào box đúng chủ đề họ cần tạo mà vào box khác, cái này thì bqt sẽ remove vào đúng box, và nếu tái phạm nhiều lần thì sẽ ban cảnh cáo vài ngày.
    Ví dụ:Box Truyện cười lại post ảnh bikini, ảnh đi picnic...

6 - Spam có nghệ thuật:
    Đó là 1 kiểu rất khôn khéo, nhưng nhìn là biết và cũng có thể coi không hẳn là spam.
    Ví dụ: một topic đang bàn luận sôi nổi thì họ nhảy vào nói cho người kia hứng lên reply, để thu hút thêm người (cách này có thể châm chước).

7 - Có phải là spam không?
    Thực ra đánh giá 1 bài spam hoàn toàn dựa theo ý kiến chủ quan của từng người, xong chúng ta nên hiểu rõ nó và thực hiện đúng. Những bài spam Admin & Super Mod & Mod nên kết hợp lại với nhau, hoặc remove vào box, topic hợp lý, hoặc xóa mà không cần báo trước. (trừ trường hợp bài viết đó của BQT hay member thân thiết của 4rum, có nhiều đóng góp...trước khi xóa cần nêu lý do và remove tạm vào box Bài Viết Vi Phạm để người post lên đối chiếu).

II - Văn hóa nút Thanks:

Diễn đàn chúng ta có chức năng Thanks - nút dành cho các bài viết hay , có nội dung vì vậy các bạn nên sử dụng nút để tỏ lòng cám ơn người viết thay vì sử dụng nút thanks một cách bừa bài .hoặc reply Mà hầu như các bài trả lời như vậy đều là những bài SPAM (kiểu như "cảm ơn nhé", "hay lắm","tớ rất cần",cái này hay đây","good"...v..v..)
    Với việc làm như vậy thì các bạn đã thể hiện mình là 1 người có văn hóa , lịch sự trong giao tiếp, mặt khác chính những cái bấm vào nút Thanks như vậy đã tạo sự vui vẻ cho người đã post bài, khích lệ tinh thần poster.

Bây giờ chúng ta hãy cùng nhau phân tích ý nghĩa thực sự của nút Thanks.

- Trong cuộc sống nói về văn hóa Thanks thì hình như báo chí nói cũng đã nhiều. Nhưng ở đây Hippo tôi muốn nói đến đó là văn hóa Thanks các bài viết hay, có giá trị thực sự.

- Người Việt chúng ta hình như ngại nói cảm ơn nên cái nút Thanks hình như chưa được sử dụng nhiều lắm và trên diễn đàn chúng ta lại có một cách sử dụng Nút thanks một cách vô nghĩa
    - Các bạn ngại ấn vào nút Thanks chăng?
    - Các bạn ngại phải chờ việc nút hiện ra chăng?
    - Các bạn muốn sử dụng nút Thanks để thể hiện rằng mình có mặt tại mọi các bài viết ,mà không quan tâm đến nội dung của nó ....

Các bạn à, đây cũng là một cách hay để động viên thành viên post bài, số lần được cảm ơn thể hiện chất lượng của bài viết của bạn có ích cho nhiều người hay không.

Vì thế, nếu bạn đọc bài viết của ai đó mà bạn cảm thấy có ích, hãy bấm nút Thanks nằm dưới bài viết thay vì lời cảm ơn. Hãy bấm nút Thanks cho những bài viết thực sự hay ,có ý nghĩa với chính bạn ,với tất cả mọi người.
    Thanks - Đó là một hành động lịch sự thể hiện thiện ý của bạn với người viết, biết ơn đối với người post bài, ngoài ra nó còn giúp cho diễn đàn chúng ta gọn gàng hơn, ít những bài spam hơn...

Mong các bạn thể hiện văn hóa, lịch sự của mình.
    (Sưu tầm)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thuocsaurang_tbt
    Đang tải...

2. architect

architect CEO of Ảnh Đẹp Studio

Ðề: SPAM và văn hóa nút THANKS

Cảm ơn bạn , bài viết rất hay :) mình cũng sưu tầm được qua status của một người bạn :)

SPAM là viết tắt của Serious : Nghiêm túc - Polite : Lịch sự - Actrattive : Lôi cuốn - Manly : Nam tính

3. .2VGroup.com

.2VGroup.com Thành viên tích cực

Mình là người hay bấm nút thanks và cũng được mọi người bấm nút thanks và cũng có những bài thuộc diện Spam nhưng vẫn nhận được thanks vì vậy có thể Spam của mình nghiêm túc, lịch sự, lôi cuốn và nữ tính đến rất nghệ thuật đúng không tếch?

4. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Trường hợp này được coi là khá nghiêm trọng ở diễn đàn LÀM CHA MẸ vì có tính chất lừa dối. Nếu các bạn thấy thì nên thông báo cho BQT để kịp thời xử lý.

5. lesonnamdong

lesonnamdong Bắt đầu nổi tiếng

ý kiến của mình thì thấy là nếu vấn đề quá bức thiết thì nên đặt mục tiêu là giải đáp cho người cần thông tin trước ,
    nhưng xét chiều ngược lại , thực chất có nhiều top (cứ coi là hot đi) có mỗi 1 nội dung câu hỏi mà đến cả trăm người hỏi và đề nghị giải đáp (mà có khi thực chất đã giả đáp ngay từ trang đầu tiên rồi ...) , nên chăng nên đặt cả vấn đề người hỏi nữa , ngại đọc từ đầu ,ngại tìm , chỉ muốn hỏi 1 cái là ra ngay là có người trả lời ngay ... có cầu mới có cung chứ ...
    và người copy cũng nên nêu rõ là copy của ai và ở đâu , nguồn tài liệu ..v..v...
    chỉ là một câu nói , 1 dòng chữ thôi , thể hiện tính minh bạch của nội dung , lựa lời mà nói với nhau cho vui vẻ thôi ...
    vấn đề chúng ta gặp gỡ trên diễn đàn này là thông tin , ngày trước là phải lv trực tiếp , sau đó chuyển sang đt , rồi hiện nay sd interrnet cho mục đích này ...
    nếu chỉ nhằm mục đích gây rối thì đồng ý với bạn chủ top là có thể xóa bài và có hình thức kỷ luật !
    PS: còn cái nút thanks thì mình thanks rất nhiều , cứ đọc được đoạn nào hay và thông tin hữu ích là mình thanks ,,,

6. khoailang90

khoailang90 Thành viên chính thức

mình thì mình chỉ nghĩ đơn giản của nút thank đó là cảm ởn thôi

7. Aston_Martin

Aston_Martin Thành viên sắp chính thức

Nhưng ko ai chỉ cách Spam và Thanks hiệu quả nhỉ :D

8. nguoi co lieu_dn

nguoi co lieu_dn Đủ quyền lập Họ

Spam thì ai mà đi chỉ cách bạn,có những người ko up bài đúng đắn mới đi spam người khác thôi.Còn thanks hiệu quả,sao mà chỉ cách j được,đơn giản bạn đọc thấy 1 bài viết hay,1 ý kiến hay,hoặc thông tin bạn thấy bổ ích,bạn nhấn cho người ta 1 nút thanks,vậy thôi.

9. thuocsaurang_tbt

cám ơn các mẹ đã coment bài của e nhé. Và cám ơn vì những nút thanks của các mẹ...hjhj

phuongtttlan_chi thích.
  10. lan_chi

lan_chi

Thanks chủ top hihi .

thuocsaurang_tbt thích bài này.
  11. thuocsaurang_tbt

Thanks chị nhé.... Hj. Reply để mọi người cùng đc hỉu...