Dạy con biết sẻ chia

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi support3, 4/4/2011.

1. support3

support3 Super Moderator

Tình yêu thương và cùng nhau sẻ chia những trắc trở trong cuộc sống là những phẩm chất cao quý của con người. Đó cũng là niềm tự hào của cha mẹ khi con mình lớn lên sở hữu những phẩm chất cao quý ấy các mẹ nhỉ? Nhưng làm thế nào để bé có được những cảm xúc thiêng liêng ấy ngay từ thuở ấu thơ?

Cha mẹ nào cũng luôn chú trọng giáo dục con mình ngay từ nhỏ về điều đó dù mỗi người trong chúng ta có một cách khác nhau để dạy con trao yêu thương để nhận về tình yêu thương. Đơn giản như dạy bé cách chia sẻ món đồ chơi mà bé yêu, chia sẻ món ăn mà bé thích hay lớn hơn là dạy bé biết quan tâm đến bạn bè cùng lớp gặp khó khăn và giúp đỡ mọi người xung quanh bằng khả năng của bé. Bên cạnh đó, cha mẹ cũng làm gương cho con cái bằng việc tham gia các hoạt động cộng đồng để một phần mang đến sự trợ giúp cần thiết cho những số phận bất hạnh, gieo thêm cơ hội vươn lên cho những mảnh đời khó khăn. Chung quy lại, xuất phát điểm vẫn là làm sao để trẻ nhìn thấy và cảm nhận rõ rệt tình yêu thương, sự sẻ chia luôn tồn tại trong cuộc sống, cũng như niềm hạnh phúc mà mỗi một hành động sẻ chia tuy nhỏ nhưng đầy ý nghĩa của người này mang đến cho người kia.

Để tình yêu thương và sự sẻ chia được hình thành vững chắc nơi trẻ ở tuổi ấu thơ, ngân hàng Techcombank phối hợp với Webtretho tổ chức cuộc thi “Dạy con biết sẻ chia” nhằm tạo ra cơ hội thú vị cho các bậc phụ huynh thực hành những cách thức giáo dục trẻ về sự sẻ chia. Cuộc thi nằm trong khuôn khổ chương trình học bổng Khăn Đỏ Đến Trường - là một trong những chương trình vì cộng đồng hàng năm của ngân hàng nhằm chia sẻ những khó khăn với trẻ nghèo hiếu học và động viên các em tiếp tục giữ vững tinh thần vượt khó để bước tiếp trên con đường học vấn.
    Để tham gia, các bậc cha mẹ có thể đăng tải những hình ảnh, câu chuyện, tâm sự hoặc đoạn phim theo chủ đề sẻ chia trong cuộc sống kèm theo những lời nhắn nhủ của mình đến bé (ví dụ, mẹ mong con thấy cô bạn này để hiểu rằng còn rất nhiều bạn nhỏ muốn được đến trường như con. Hãy chăm học hơn và quan tâm giúp đỡ bạn bè mình con nhé).

Mỗi bài thi sẽ lập thành 1 chủ đề trong Sub-Forum Cuộc thi "Dạy Bé Biết Sẻ Chia". Bài thi có số lượng người xem (Views), bình luận (Comments) và cám ơn (Thanks) nhiều nhất sẽ đạt giải (01cuốn sách “365 câu chuyện vun đắp tình yêu thương ở trẻ” và 01 Gấu Bông Martie). Bên cạnh đó có một giải thưởng do Ban Tổ Chức đánh giá (Kim Từ Điển EV41 thuận tiện cho trẻ mang theo đến lớp, hỗ trợ trẻ học tiếng Anh tốt hơn). Click vào đây để bắt đầu tham gia cuộc thi.

Bé có trở thành một người có tấm lòng nhân ái hay không? Cộng đồng có thêm một bàn tay góp sức hay không trong tương lai để mỗi con người đều tận hưởng hạnh phúc quý giá từ tình thương nhân loại? Điều đó sẽ hình thành từ chính điều bạn sẽ kể cho bé nghe và cùng hành động với bé mỗi ngày. Hãy tham gia cuộc thi để mang đến cho chính bạn một niềm tự hào khi bé biết san sẻ với những người xung quanh nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi support3
    Đang tải...

2. choi1biet2

choi1biet2 Bắt đầu tích cực

Ðề: Dạy con biết sẻ chia

Với trẻ nhỏ chúng ta cần sớm dạy trẻ biết sẻ chia. Hôm trước mình được tham gia chương trình dạy kỹ năng sống ở trường mầm non Clever Kids do các ban ở công ty truyền thông C&C giảng dạy, mình thấy rất thú vị, trẻ biết yêu thương là gì, quan tâm sẻ chia với bạn bè như thé nào, bạn nào muốn tìm hiểu về chương trình này thì hãy vào trang web c-cmedia.com.vn nhé. Mình thấy rất bổ ích đấy.

tatcavitreem thích bài này.
  3. be_Quynh

be_Quynh Thành viên tích cực

chúc cuộc thi thành công!..................

4. ha hoa

ha hoa Guest

Mình post topic rùi nhé........................................................

5. muctieu

muctieu Bắt đầu tích cực

BTC ới ời,.... Bên WTT "Thông báo" giải thưởng lâu rùi, mà bên này chưa có là sao BTC ơi! Hổng lẽ giải thưởng là giải được trao chỉ có 1 lần cho 2 web cộng lại à? Như vậy bên LCM này, các mẹ thiệt thòi quá!

6. be_Quynh

Sao lâu quá không thấy kq vậy BTC?Sao không thấy BTc trả lời các mẹ nhỉ?

7. hmquang1977

hmquang1977 Thành viên chính thức

Những điều này phải lưu ý thôi. Cám ơn nhiều

8. suoitien

suoitien Thành viên chính thức

Thật sự cuộc thi rất hay mà sao lâu quá không thấy kq mà BTC cũng không trả lời các mẹ nhỉ làm mọi người không hiều cuộc thi này thế nào nữa LCM ơi!

9. conyeucuame103

conyeucuame103 Thành viên mới

các mẹ yên tâm, kết quả sẽ được công bố liền liền. Do bên Lamchame của mình thời gian dự thi lâu hơn Webtretho.

10. be_Quynh

Có kq rùi các mẹ ơi!.............

11. khoailang90

khoailang90 Thành viên chính thức

có kết quả mà sao không thấy các mẹ poss lên vậy em muốn biết kết quả thì phải làm sao

12. tatcavitreem

tatcavitreem Thành viên tập sự

phải dạy con từ nhỏ từ những điều giản đơn nhất thì sau này con mới hiểu được

13. ngvthangqtkd1

ngvthangqtkd1 Thành viên đạt chuẩn

sao khó thế!! em ko biết làm như thế nào nữa!!emko biết làm sao rao bán dược sản phẩm hiệu quzẩ

14. catduyen76

catduyen76 Thành viên tập sự

Mình mới tham gia diễn đàn nhưng đọc những bài viết về cách dạy con thấy hay lắm, cám ơn các mẹ nhiều