Thông tin: 13k/lạng thịt lợn

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi nhinho0912, 6/6/2011.

  1. bimiki

    bimiki TINH BỘT NGHỆ nguyên chất

    Tham gia:
    14/12/2010
    Bài viết:
    5,600
    Đã được thích:
    1,353
    Điểm thành tích:
    863
    Ðề: 13k/lạng thịt lợn

    Có quy định mới tăng lương nữa hả mẹ nó, hic hic
     
    Đang tải...


  2. daobong

    daobong

    Tham gia:
    10/5/2009
    Bài viết:
    12,024
    Đã được thích:
    2,231
    Điểm thành tích:
    913
    Ðề: 13k/lạng thịt lợn

    Dạo này, chồng tớ đi chợ nên tớ đỡ đau đầu khaỏn tiền chợ, đỡ già đi 1 tí!!! Từ ngày sinh đứa t2 xong, chả dám đi chợ nữa! Hic hic!!!
     
  3. vomattit

    vomattit Đủ quyền lập Họ

    Tham gia:
    27/4/2010
    Bài viết:
    1,619
    Đã được thích:
    344
    Điểm thành tích:
    123
    Ðề: 13k/lạng thịt lợn

    Ở chỗ mình toàn 14k/lạng thịt thăn. 2 vợ chồng (con chỉ ti mẹ chưa tốn đồng nào) thôi mà hôm nào mình đi chợ cũng hết gần 200k cho thịt, rau, 1 cái móng giò cho mẹ, hoa quả. Hic.
     
  4. nhinho0912

    nhinho0912 Tư vấn bảo hiểm sức khỏe

    Tham gia:
    29/3/2011
    Bài viết:
    2,076
    Đã được thích:
    307
    Điểm thành tích:
    173
    Ðề: 13k/lạng thịt lợn

    Bi giờ ăn thịt lợn gọi là xa xỉ các mẹ nhỉ?
     
  5. muoivan89

    muoivan89 Thành viên đạt chuẩn

    Tham gia:
    18/5/2011
    Bài viết:
    53
    Đã được thích:
    10
    Điểm thành tích:
    8
    Ðề: 13k/lạng thịt lợn

    mấy khi cháu lên chơi sao lại phàn nàn thế chứ có phải cháu lên liên tục đâu mà lai kể lể thế bạn
     
  6. minhngochangroan

    minhngochangroan Bắt đầu nổi tiếng

    Tham gia:
    16/1/2011
    Bài viết:
    3,699
    Đã được thích:
    658
    Điểm thành tích:
    773
    Ðề: 13k/lạng thịt lợn

    cái gì bây h cũng đắt đỏ khổ quá các mẹ nhỉ?
     
  7. nhinho0912

    nhinho0912 Tư vấn bảo hiểm sức khỏe

    Tham gia:
    29/3/2011
    Bài viết:
    2,076
    Đã được thích:
    307
    Điểm thành tích:
    173
    Ðề: 13k/lạng thịt lợn

    Tớ không phải phàn nàn, mà ý tớ là bây giờ ra chợ tiêu tiền như mất cắp, lương chả đủ tiền ăn huống chi còn bao nhiêu thứ phải lo, bao nhiêu khoản phải nộp.
     
  8. bomevacon

    bomevacon Thành viên rất tích cực

    Tham gia:
    5/5/2009
    Bài viết:
    1,261
    Đã được thích:
    300
    Điểm thành tích:
    123
    Ðề: 13k/lạng thịt lợn

    Dạo này em đi chợ hôm nào ít nhất cũng 100k, ăn được có 1 bữa mà 2 người ăn thôi. Chắc chết vì bão giá :(
     
  9. hanhhoanghong

    hanhhoanghong Hạnh phúc là đấu tranh

    Tham gia:
    30/6/2010
    Bài viết:
    571
    Đã được thích:
    3,457
    Điểm thành tích:
    223
    Ðề: 13k/lạng thịt lợn

    mình cũng đang bị bão giá cuốn đi đây, nhưng chắc vẫn phải tự hào nói với các mẹ rằng chưa bao giờ mình để thiếu hụt ngân sách cả dù lương hai vợ chồng rất hẻo, chỉ hơn 7tr/tháng thôi, mà nhà mình 5 người đấy nhé( 2 vc, 2 đứa con + bà ngoại trông đứa nhỏ).
    Mình tham khảo nhiều topic của các mẹ và rút kinh nghiệm từ bản thân nên lâu nay đã chi tiêu theo cách sau để chung với bão, chia sẻ với các mẹ xem có tham khảo được không nhé.
    xem nào, lương 2 vc quanh quẩn ở mức trên dưới 7tr/tháng ( thi thoảng cũng có làm thêm, nhưng thu nhập từ làm thêm thì mình hóa... vàng hết, ko kể tới!). Mình đã lập một sổ tiết kiệm gửi góp, lấy lương về là trích ngay 1/10 thu nhập ( 700k) gửi vào. Những khoản chi tiêu ngoài đều từ đó mà được đáp ứng đấy các mẹ ạ, ví dụ cuối năm biếu ông bà nội ngoại hay có việc đột xuất cần 5- 7tr, con số ko lớn nhưng nhiều khi ko kiếm đâu ra đâu. Còn hơn 6tr, mình đi mua tất cả những thứ cần mua và có thể mua trong tháng, ví dụ như gạo, mắm muối, mì chính, sữa cho con, mì tôm, xà phòng...và cả một ít lạc, cá khô loại ngon, vài hộp thịt( những thứ chống cháy khi mình rất vội, ko có nhiều thời gian chế biến, hơn nữa thi thoảng đổi món cũng khiến cơm ngon hơn) hết khoảng 2000k. Để riêng 500k cho điện, nước, điện thoại thì tốn thêm khoảng 300k nữa . Thằng cu bé 2 tuổi chưa đi học, ở nhà với ngoại nên tạm thời chưa tốn tiền học, con lớn 5 tuổi, mỗi tuần hết 50k/5 ngày, mình nộp cho cô giáo cả tháng 200k. Như vậy là hết khoảng 3000k, có xê dịch thì cũng chỉ ở số lẻ thôi.Vậy là mình còn lại 3000k dùng để mua thêm thức ăn mặn, xăng xe và những khoản trên trời rơi xuống khác. Nhiều mẹ kêu đi chợ một ngày hết 200k, nếu nhà các mẹ rất đông người thì có thể, đương nhiên nếu có khách thì...lạm phát rồi. Còn như nhà mình, còn 3000k để chi cho các khoản trên là ổn, vì mình chi tiêu như sau:
    Thịt: mình chẳng khi nào mua 2,3 lạng cả. Mua như vậy vừa phải đi chợ nhiều lần lại dễ bị các bà bán hàng cắt quá tay rồi làm tròn theo kiểu: em ơi thêm tý nữa, 20k cho chẵn...thêm bớt một vài ngàn khiến chúng ta dễ dàng tặc lưỡi, nhưng rồi về thì lại thừa, để lại ko đủ bữa sau mà đổ đi thì...tích tiểu thành đại đấy các mẹ ạ. Thế nên lựa hôm thấy thịt ngon, săn chắc, mình thường mua khoảng 2-3kg, về chia thành nhiều miếng vừa ăn rồi để vào ngăn đá, định ăn trưa thì sáng trước khi đi làm bỏ xuống ngăn lạnh, trưa về chế biến là vừa. Làm như thế mình tiết kiệm được thời gian đi mua, tiết kiệm được xăng xe và chủ động được lượng thịt trong một bữa. Cá, mình cũng mua cả con to mang về làm sạch. Đầu, đuôi nấu canh còn lại cắt khúc vừa ăn đem ướp gia vị, rán sơ qua rồi để ngăn đá. Lúc nào ăn thì mang ra rán giòn hoặc sốt cà chua. Nếu kho thì mình kho một lửa rồi chia bữa bỏ hộp để tủ, bữa nào ăn thì đem phần đã chia ra kho lại lửa 2, cá săn mà đỡ tốn ga nhé. Thịt bò xào thì ko nói, nhưng nếu là món sốt vang thì mình cũng làm theo cách trên, tức là làm luôn đủ 3-4 bữa, chia phần rồi khi ăn đem đun lại. Nhà có con nhỏ, hay phải ninh xương. Mình cứ mua cả cân về ninh nồi áp xuất, vừa nhanh dừ vừa đớ tốn ga, xong rồi cũng chia phần, lúc nào ăn thì chỉ việc đem ra đun lại, bỏ rau củ vào là thành canh xương. Gà, mình cũng mua cả con to, về chặt ướp gừng, gia vị rồi chia bữa để tủ, ăn thì mang ra rang riêng phần đó thôi.Riêng món gà luộc thì phải luộc cả con mới ngọt thịt, nhưng thường thì ko ăn hết. Thế nên mình hay gỡ thịt ở các miếng còn dư, thái nhỏ rồi hòa sắn dây và rau gia vị nấu súp cho con ăn, đủ bữa phụ của con đấy! Mình thường làm tất cả các món trên vào ngày cuối tuần, như vậy cả tuần mình sẽ có nhiều món đổi bữa, đủ dinh dưỡng mà đỡ tốn kém lại rất tiết kiệm thời gian. Đi làm về chỉ cần ghé qua chợ mua ù mớ rau là xong. À quên, các mẹ nên cắm cơm bằng nồi áp xuất đa năng nhé, rất tiết kiệm điện, nhanh và cơm rất ngon nữa.
    Mình còn một cách nữa, ấy là mỗi lần tiết kiệm thêm được khoản gì, dù rất nhỏ, mình đều bỏ lơn. Ví dụ tự rửa xe thì bỏ lợn 15k, hôm nọ định mua cho chồng cái mũ BH 720k nhưng cuối cùng hắn chồng lại chọn cái 300k, mình bỏ ngay vào lợn 420k! hì hì...tưởng nhỏ mà ko nhỏ đâu nhé, mỗi năm đến dịp mổ lợn, mình đủ tiền đóng bảo hiểm để dành cho con. Biết đâu được đấy, ai đoán trước được rủi ro đâu, nếu ko thì cũng coi như một khoản tiết kiệm cho con sau này.
    he, cơ quan mình có đất rộng, nên dạo này mấy chị em rủ nhau trồng rau sạch. Vừa tiết kiệm, vừa thể dục lại đảm bảo an toàn. Nhưng món này thì chắc nhiều mẹ ko áp dụng được. he he
    Vậy thôi, mình chia sẻ một ít kinnghiee4mj như vậy. Có thể là múa rìu qua mắt thợ, nhưng mình và gia đình đã sống được trong bão giá bằng đồng lương eo hẹp như vậy đấy.
     
  10. Mẹ Bipbi

    Mẹ Bipbi Mẹ Nhóc Ngốc ngố

    Tham gia:
    25/1/2010
    Bài viết:
    2,678
    Đã được thích:
    585
    Điểm thành tích:
    773
    Ðề: 13k/lạng thịt lợn

    Quá khoa học luôn chị ạ, em phải tích cực áp dụng kinh nghiệm nhà chị mới mong sống sót qua đợt bão này :D
     
    hanhhoanghong thích bài này.
  11. MẹThỏ yêu

    MẹThỏ yêu Bắt đầu tích cực

    Tham gia:
    24/6/2011
    Bài viết:
    367
    Đã được thích:
    137
    Điểm thành tích:
    43
    Ðề: 13k/lạng thịt lợn

    Đọc xong thấy khoa học quá, mình phải áp dung kế hoạch chi tiêu này mới được, nếu không sẽ bị âm tháng nọ sang tháng kia, mất hết chủ động.
     
    hanhhoanghong thích bài này.
  12. hoaxinh_hoayeu

    hoaxinh_hoayeu Thành viên tập sự

    Tham gia:
    15/5/2011
    Bài viết:
    7
    Đã được thích:
    1
    Điểm thành tích:
    3
    Ðề: 13k/lạng thịt lợn

    Mình cũng đang đau đầu trong khoản này đây. Dịp này mẹ chồng giao cho mình việc đi chợ mà không biết phải làm thế nào cả lúc nào cũng bị âm tiền hic hic.. Nhà mình rất đông người tất cả gồm 7 người lớn và hai trẻ nhỏ (tứ đại đồng đường mà) trong khi đó mẹ chồng khoán là 100k/ngày. Biết làm thế nào được bây giờ cái gì cũng đắt đỏ. Mình cũng đã áp dụng chiêu thức đi chợ một lần cho cả tuần nhưng vẫn không cải thiện đựoc tình hình cho lắm. :-k:-k:-k:-k:-k:-k:-k
     
  13. NKIT

    NKIT Thành viên rất tích cực

    Tham gia:
    30/6/2010
    Bài viết:
    1,012
    Đã được thích:
    113
    Điểm thành tích:
    103
    Ðề: 13k/lạng thịt lợn

    ôi giống mình quá, cũng toàn đi tuần 1 lần thôi.cuối tuần là cứ băm băm chặt chặt suốt,nên những ngày trong tuần đi về ko phải mất công nấu nướng nhiều lắm.
    Nhà tớ ăn sáng cũng ăn ở nhà (khoản này cũng tiết kiệm kha khá đấy). Mình cứ thường làm 2 loại:1 loại để ăn bún, mì tôm đều dùng đc. 1 loại nước trong thì ăn phở,bún và phở mua sẵn từ chiều hôm trước để tủ, sáng hôm sau đổ nước phích vào trần là đc. nước dùng thì cho hết gia vị mỗi bữa chỉ việc múc lượng vừa đủ nấu nóng lại là có tô phở hay bún ngon lành rồi
     
  14. mebecong2004

    mebecong2004

    Tham gia:
    27/2/2007
    Bài viết:
    13,094
    Đã được thích:
    3,124
    Điểm thành tích:
    2,063
    Ðề: 13k/lạng thịt lợn

    Mình cũng áp dụng phương pháp đi chợ 1 lần đối với món thịt lợn, thịt bò và cá, chả cá đông lạnh từ lâu rồi nhưng không phải là cuối tuần. Mình có anh bạn chuyên thịt lợn. Hôm nào có lợn ngon, sạch là anh alo cho mình. Mình thường mua thịt không chỉ 1 tuần thậm chí còn đến 2 tuần , cắt thành từng bữa đủ ăn rồi cho ngăn đá tủ lạnh dùng dần. Còn cá tươi hôm nào muốn ăn thì đi mua. Mình thường mua hẳn con to luộc và kho ăn dần vài bữa (riêng món cá cả nhà mình đều thích nên ăn 2-3 bữa liền cũng không chán). Thịt gà thì dạo này ít ăn hơn do bận không đi bắt gà được (nhờ em chồng mua hộ dưới quê đảm bảo gà ăn thóc). Còn rau thì mình cũng ít phải mua vì trồng được. Nhà mình 4 người , 2 lớn, 2 bé (1 dưới 2 tuổi vẫn mất tiền thuê 1tr/tháng) tháng nào cũng tiêu hết 7,5tr mà mình ở quê nhé, ko phải HN. Mình tiêu cũng ác, đang muốn cắt giảm chi tiêu mà chưa biết cắt gì đây. hic hic
     
  15. zaua

    zaua Thành viên tích cực

    Tham gia:
    11/9/2010
    Bài viết:
    908
    Đã được thích:
    123
    Điểm thành tích:
    103
    Ðề: 13k/lạng thịt lợn

    hic,thấy các mẹ giỏi chi tiêu quá mà thèm,nhà e có 5,6 ng,mẹ e giao 120k/1 ngày ,e đã thấy oải lắm rồi,e cũng mua mấy cân thịt về rồi chế biến ăn dần ,cũng thấy tiết kiệm hơn mua từng bữa ,nhưng mà cứ bão mãi thế này thì e k tính toán nổi nữa ,đi chợ đi tiêu tiền mà thấy khổ quá
     
  16. daobong

    daobong

    Tham gia:
    10/5/2009
    Bài viết:
    12,024
    Đã được thích:
    2,231
    Điểm thành tích:
    913
    Ðề: 13k/lạng thịt lợn

    Hôm qua, tớ cũng đi chợ cho cả tuần! Một lúc thì cũng thấy tốn nhưng đỡ mất công đi nhiều lần! Đỡ được khoản xăng!!!!
     
  17. nhinho0912

    nhinho0912 Tư vấn bảo hiểm sức khỏe

    Tham gia:
    29/3/2011
    Bài viết:
    2,076
    Đã được thích:
    307
    Điểm thành tích:
    173
    Ðề: 13k/lạng thịt lợn

    Đợt này tớ cũng chơi bài "mua buôn" rồi dùng dần đây,đỡ mất time lại đỡ tốn kém. Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều, nhưng tớ đang học kinh nghiệm các mẹ chế biến đồ đông lạnh đây, vì đồ đông lạnh ăn nó cũng k được ngon ngọt các mẹ nhỉ?
     
  18. thuybdsducthinh

    thuybdsducthinh Lá Chanh

    Tham gia:
    20/6/2011
    Bài viết:
    2,213
    Đã được thích:
    324
    Điểm thành tích:
    173
    Ðề: 13k/lạng thịt lợn

    đọc chẳng tháy mẹ nào mua hoa quả cả các mẹ ko ăn ah?Em thì đi chợ tiền thứ ăn thì it tiền hoa quả thì nhiều .em hay ăn bơ +vải +dưa hấu +măng cụt +thêm sữa chua nữa .những khoản này cũng rất tốn nữa .
     
  19. nhinho0912

    nhinho0912 Tư vấn bảo hiểm sức khỏe

    Tham gia:
    29/3/2011
    Bài viết:
    2,076
    Đã được thích:
    307
    Điểm thành tích:
    173
    Ðề: 13k/lạng thịt lợn

    Uh, tớ cũng thích ăn hoa quả nhưng mà nói chung vẫn cứ phải tằn tiện, chỉ mua để cho con ăn hoặc tuần rằm mùng 1 thôi à. Hoa quả giờ mà ngon cung mấy chục ngàn một kg rồi, mỗi lần mua xong xót ruột lắm
     
  20. nanaductan

    nanaductan 0988.000.199

    Tham gia:
    27/4/2009
    Bài viết:
    5,422
    Đã được thích:
    920
    Điểm thành tích:
    773
    Ðề: 13k/lạng thịt lợn

    Sợ thật đấy, nhà mình 2 vc, 2 đứa con. Mua thịt chủ yếu cho 2 anh cu, còn bố mẹ chuyên ăn chay, rau và đậu phụ luộc, thêm tý hoa quả. Vậy mà 200K cùng thấy hết, nhiều hôm còn chẳng đủ. Hic, sợ quá.
     

Chia sẻ trang này