Cần giúp: Tắm Cho Bé

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi loanntanna, 19/9/2010.

1. YahooShop.vn

YahooShop.vn UY TÍN LÀ VÀNG

Ðề: Tắm cho bé

thuê y tá về tắm tháng đầu tiên đi bạn, coi người ta tắm sao rồi mình học. chứ mới sinh hạn chế đụng nưoc, chưa kể bạn không wen tắm dễ làm rớt bé hay nước vô lỗ tai trẻ

Đang tải...

2. khonghieuvisao

khonghieuvisao Banned theo yêu cầu của chủ nick

Con mình từ lúc sinh ra đến khi 1 tuổi toàn tắm lá (đun sôi để nguội), sau lớn 1 chút thì tắm chanh (k nên cho nhiều vì chanh có nhiều axit), con thì sạch sẽ mà mẹ yên tâm. Tuy khăn có ố màu, nhưng mình dùng 2chiếc cho việc tắm thôi (thay đổi giặt khô để hôm sau tắm) nên khăn xô của con vẫn trắng muốt. Nếu mẹ nào cẩn thận thì quần áo của con sau giặt xong cho vào nồi nước sôi tẩy trùng, đảm bảo con thơm tho, sạch sẽ, quần áo cũng sạch tinh tươm.

3. vip_haiphong

vip_haiphong Thành viên chính thức

Em sẽ theo chị này, sẽ rất tiện lợi nhỉ, em cũng thấy khoa học đấy chứ ạ

4. giadinhsonic

giadinhsonic Thành viên tích cực

Thằng ku nhà em từ hồi sinh ra đc bà nội, bà ngoại tắm cho nên cũng đỡ đc 1 khoản các chị ạ. Theo kinh nghiệm của các bà, thì em cho cháu tắm các loại lá. Hôm thì bà mua sài đất + lá sao đen (5k/tắm), hôm thì lá chè, mướp đắng, lá hòe ạ. Mướp đắng em rửa sạch rồi xay sống lọc bã rồi tắm luôn cho cháu, lá hòe cũng vò ra và tắm luôn ạ. Hôm nào bận quá thì em cho thằng ku tắm Johnson a.

5. cocutthoi

cocutthoi Thành viên tích cực

em hay tắm cho bé bằng lá chè xanh,k biết có bị đen da không các chị nhỉ?

6. giadinhsonic

giadinhsonic Thành viên tích cực

Cu Bin & con bé nhà chị họ em tắm bằng lá chè xanh suốt trộm vía cháu vẫn trắng lắm chị ạ. Chị cứ yên tâm tắm cho cháu nhé. Tắm lá chè xanh vừa mát, lại sát trùng, bé nhà em trộm vía kô bị hăm đâu chị ạ.

7. cocutthoi

cocutthoi Thành viên tích cực

em cũng nghe các mẹ bảo là chè xanh tốt lắm,kể cả bà mẹ sau sinh,dùng để vệ sinh cũng rất totts,em vẫn xài,chỉ sợ đen da bé nên lên đây hỏi các chị.
    cám ơn chị nhé!

8. mebo^ng

mebo^ng Thành viên rất tích cực

Nhà tớ cũng làm giống mẹ phuongedu. Tuần đầu thì tớ nhờ 1 bác trước là bác sĩ đến tắm cho con, bác í chuyên nghiệp lắm, sẽ cho mình những lời khuyên hữu ích. Trước khi tắm bác cho con uống sữa để no bụng, khi tắm sẽ ko khóc. Rồi bác còn vệ sinh những phần mũi tai các thứ cho con, đại loại là làm những việc mà mẹ hay bà sẽ ko dám mạnh tay vì sợ con còn quá bé. Hết tuần con rụng rốn thì tớ cũng thôi ko nhờ bác nữa, vả lại lúc ấy cũng học được những thao tác cần thiết để tắm cho con rồi. Nhưng nói thật là mỗi lần tắm cho con thì mẹ và bà nội cũng vã hết mồ hôi (mình sinh bé mùa nóng), vì còn phải bật quạt sưởi khi tắm và mặc quần áo cho con mà. Tớ hầu như chỉ tắm cho con bằng sữa tắm, nước là nước đun sôi để nguội trong 2-3 tháng đầu, 1 quả chanh + ít muối sống, mùa lạnh thì cho vài giọt dầu khuynh diệp cho con khỏi cảm. Thế thôi các mẹ ạ, ban đầu thì còn lóng ngóng chứ tắm cho con hàng ngày rồi sẽ quen. Mà tớ nghĩ các mẹ đừng lo lắng quá, nước ngoài ngta còn tập cho trẻ làm quen với nước bắt đầu từ khi bé 3 tháng tuổi, sau đó học bơi nữa mà.
    Còn về cách vệ sinh khi con đi ị, tớ cũng làm y như mẹ phuongedu đấy. Dùng bông tẩm ướt con sẽ ko hề bị đau, và trà xanh giúp chống hăm. Các mẹ nếu mua được bông y tế gói lớn (1kg) thì kinh tế nhất, nhưng hồi đó tớ ko mua được, toàn gói nhỏ đâu 12K/gói gì đó.

Chia sẻ với các mẹ chút thế nhé. Cứ yên tâm đi đừng sợ ^^

9. ngoctrui

ngoctrui Bắt đầu tích cực

cái vụ tắm táp này chắc nhờ mẹ thôi :-s chứ e run tay lắm :-s chắc k làm nổi :-ss

10. conthuyensang

conthuyensang Banned

lá sài đất các chị nhé, đun nước tắm cho bé mát lắm!

11. mekudang

mekudang Thành viên đạt chuẩn

Con mình da nhạy cảm, lúc sinh ra da đã hay bị mẩn đỏ nên chỉ toàn tắm Lactacyd. Đến tháng thứ 2 trở đi thì tắm bằng lá trà xanh đun sôi, hoặc mướp đắng do bà ngoại tự trồng cho đến bây giờ con đã được 6th. Ai bảo tắm bằng lá trà thì đen nhỉ? Con nhà mình tắm trà thường xuyên nhưng da vẫn trắng hồng. Theo mình thì tùy vào da của từng bé mà các mẹ linh động trong việc tắm cho con. Các mẹ phải chú ý đừng để nước vào tai bé lúc tắm nhé.

12. Bin Bin

Bin Bin Thành viên rất tích cực

con nhà mình từ bé da đã dữ rồi , lớn hơn 1 chút thì nhiều rôm nên cứ phải tắm trà xanh, tớ thấy rôm cũng chả hết nhưng đc cái tắm sạch, da khô ráo, tắm đến 4 t rồi thôi, bé con trai mà da trắng hồng, nhiều mẹ còn phải thèm , nên việc tắm trà xanh làm da đen thì ko đúng đâu

13. ngocoilangoc

ngocoilangoc Thành viên kỳ cựu

Bé nhà em tắm trà xanh được có vài buổi. Ố hết cả khăn nên em chả tắm nữa. Em tắm mướp đắng, sau thì tắm sữa tắm hoàn toàn. Tắm Lactacyd sạch sẽ nhưng chỉ nên dùng cho bé có rôm sảy, vì nó rất khô da. Còn bt tắm Jonhson hoặc Hipp, em thấy rất nhẹ nhàng.

14. actamin

actamin Thành viên tập sự

Nên tắm jonhson hoặc Hipp, lá chè xanh hoặc lá sài đất ấy các chị ạ

15. Thanhhoa1807

Thanhhoa1807 Thành viên mới

Đồng ý với mẹ này,con nhà tớ tuần đầu bác sĩ đến cho tắm chè xanh với sữa tắm,mụn sữa nổi đầy mặt.Sau ông bà ở nhà tự tắm thì toàn tắm kinh giới với mướp đắng đến giờ con gái gần 3 tháng rồi da mịn lắm trộm vía con ^^

16. okko

okko Thành viên tập sự

kinh giới với mướp đắng các chị làm thế nào để có nước tắm thế các chị ơi?

17. khac_hoa

khac_hoa Banned

Các chị ơi, hồi e sinh bé, e có nhờ bên babywash tắm cho bé nhà em, các chị ý khuyên mấy tuần đầu nên tắm cho con bằng sữa tắm, với lại tùy da từng bé mà trọn loại sữa tắm thích hợp, da nhờn thì tắm lactcid, da khô tắm jonhson, da mẫn cảm tắm saforen... còn tắm các loại lá thì thế này, lá kinh giới thì fai rửa sạch đun lên lọc qua vải, vì nó có lông dễ làm e bị ngứa, tắm mướp đắng cũng xay ra đun lên lọc và tắm, tắm trà xanh thì chỉ có chất tanin làm da của bé se và khô hơn thôi (cái này dùng để rửa bim cho bé gái rất tốt), mướp đắng có kháng sinh tự nhiên nên cũng rất tốt với bé nhiều rôm.... đại khái e nghĩ các bác nên thuê người về tắm để hỏi được nhiều kiến thức, như e được tư vấn nhiều lắm và e rất kết mấy chị bên đó, đến giờ e vẫn thường xuyên liên lạc với chị Ngà và có gì là hỏi luôn. Các chị có thể gọi cho chị ý nhé, 0982.383.673 chj ý rất nhiệt tình và dịch vụ bên đó k chê được. (E k quảng cáo đâu nhé, đó là cảm nhân của e thôi
    )

meyeubun thích bài này.
  18. Mẹ miucon

Mẹ miucon Thành viên chính thức

bé nhà mình chỉ tắm johnson top to toe, hok mụn nhọt rôm sẩy gì hết.

19. meyeubun

meyeubun Thành viên tập sự

K tắm được sữa tắm luôn à chị? e đang định mua johnson baby cho bé tắm luôn,sao fải tắm nước lá trước vậy các chị? em lâà đầu làm mẹ,mong các chị giúp ạ.

20. huonggdt

huonggdt Thành viên rất tích cực

Ôi tắm cho bé thì phải kể chuyện nhà mình. Sinh bé xong mình thuê người tắm mất 1 tháng, vì con bé nhà mình rốn ướt, mãi k khô, nên cứ phải nhờ người tắm xong còn vs rốn cho bé. Đứa đầu mình mua stắm Hipp, chị tắm cho bé nhà m cũng cẩn thận, chị ý lấy nửa quả chanh vắt lên khăn sữa trong chậu nước rồi tắm cho bé bằng sữa tắm, sạch sẽ lắm.

Ngoài tháng rồi thì vẫn tắm như vậy, khi bé lớn một chút và lúc nào có rôm, mụn thì lại đun kinh giới lên tắm cho bé. bé nhà mình hợp với lá này nên nhạy lắm.

Nhà mình chưa tắm chè xanh cho bé bao j nhưng khi nào bé bị hăm, mẹ lại rửa đít cho con bằng bông y tế và chè xanh (ngày 2 lần).