Mẹ nào có con "được" đi nhà trẻ sớm thì vào đây!

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi me_TungK, 22/10/2010.

1. Mẹ Bipbi

Mẹ Bipbi Mẹ Nhóc Ngốc ngố

2. autumn_hn82

autumn_hn82 Bắt đầu tích cực

Ðề: Mẹ nào có con "được" đi nhà trẻ sớm thì vào đây!

6m thì nhỏ quá mẹ nó ạ.Mẹ nó cố gắng tìm người chăm bé ở nhà, chứ đi nhà trẻ thì tội lắm.

3. cinbaby

cinbaby Thành viên rất tích cực

Con tớ 3,5 tuổi rồi nhưng cũng chẳng kể gì, có lẽ là con trai mà cậu cũng lười nói. Mờ thôi mình cho con đi gửi trẻ thi khi nó còn bé tí nên với tinh thần tin tưởng cô là chính. Được cái thấy bé cũng quấn quýt cô nên cũng yên tâm phần nào. Đôi khi về cũng thấy con trai mình có một vài thương tích nhỏ như bị bạn cào, bạn cấu, nhưng mà xét lại thì ông ấy cũng chẳng hiền lành gì cho cam, nếu ko có cái gì quá nặng thì bỏ qua cho đỡ mệt.

4. Bống xinh

Bống xinh Gái 2 con mòn hẳn 2 mắt

Trẻ con bây giờ kiểu gì cũng phải trải qua giai đoạn này, cũng khó khăn, gian nan lắm kể cả mẹ và cả con nữa, nhưng rồi cũng sẽ qua hết thôi, chỉ có điều các mẹ cần phải kiên trì và AQ bớt đi thì sẽ đỡ mệt hơn.

5. Bống xinh

Uh, mẹ này nói đúng đấy, đến như mình ở nhà trông con nhiều khi còn không tránh được chuyện con bị ngã hay va đập nên khi cho con đi gửi trẻ thì cũng phải chấp nhận chuyện đó thôi.

6. babystars

babystars Bắt đầu tích cực

Mong các mẹ có con đang tuổi mẫu giáo dành mấy phút cho bài viết này của tôi nhé.

Tôi có 2 con gửi tại trường mầm non Thanh mai, cơ sở tại đường Tam Trinh, Hà nội. Bé trai đã 4 tuổi, bé gái 2 tuổi. Sau nhiều lần nhắn tin và đọc sổ liển lạc của cô giáo, tôi nhận thấy trình độ của cô giáo ở đây rất thấp. Vì các cô viết sai lỗi chính tả nhiều. Hết câu, hết ý không có dấu chấm, phẩy nên tôi đã chuyển trường cho bé trai sang trường khác. Vì bé chuẩn bị làm quen với chữ rồi. Còn bé gái tôi vẫn gửi ở đó vì nghĩ rằng trường này ít bé nên các cô chăm tốt hơn. Nhưng kết quả không như tôi mong đợi: Con bé hôm thì bị sưng tím bầm mắt, chưa khỏi hẳn thì bị vều môi, hăm bím vì bị đóng bỉm cả ngày. Lúc đến đón con thì hầu như đều bắt gặp các cô chơi game, còn mấy đứa trẻ tha thẩn chơi với nhau, định bụng sẽ cho con học nốt tháng rồi chuyển sang lớp con trai.
    Bức xúc và đáng tiếc hơn cả là chuyện xảy ra với con gái tôi: Hôm đó, ngày 12/5 trời mưa, chồng tôi đến đón cháu, cháu đứng ở cạnh cửa mắt hơi ướt, vì mưa nên chồng tôi vội đưa cháu về luôn, rửa tay chân cho cháu xong cũng là lúc tôi dọn cơm, nhưng bé không chịu ăn, hơi quấy và nằm úp xuống đệm(nhà tôi kô kê giường) Nghĩ con buồn ngủ nên tôi để cho bé ngủ, lúc đó tôi nhìn thấy vết bẩn ở sau mông con, nghĩ là con ngứa gãi chảy máu nên vạch quần kiểm tra thì không thấy vết xước nào nên tôi lại nghĩ là do bẩn và để cho cháu ngủ tiếp. Khoảng nửa tiếng sau bé dậy và nằm ngửa, tôi mới nhìn thấy vết máu ở quần con, kiểm tra thì thấy cháu bị chảy máu âm đạo. Tâm trạng tôi lúc đó dối bời và thương con vô cùng, chỉ nghĩ đến trường hợp con bị xâm hại vì nhà trẻ này có gia đình nhà quản lý ở đó, có 2 người đàn ông. Vợ chồng tôi vội goị taxi đưa con đến viện C khám, đồng thời chồng tôi đến công an phường Hoàng Văn Thụ trình báo sự việc. Bác sĩ ở đó kết luận con tôi bị chấn thương, còn bảo tôi gọi điện hỏi nhà trường xem có ai nghịch vào vùng kín của cháu không? Thiết nghĩ nhà trường sẽ phủ nhận chuyện này nên chồng tôi nhờ công an điều tra.
    Hôm sau công an đến viện lấy kết quả và thông báo cho vợ chồng tôi cùng nhà trường đến làm việc. Kết luận của bệnh viện là con tôi không bị xâm hại. Tôi mừng rỡ nhưng vẫn hồ nghi về kết luận này. Bên công an thì lại đến cơ sở trường Thanh mai tại đường Hoàng mai để thăm quan trường chứ không phải ở nơi con tôi được gửi tại Tam Trinh. Do được phía công an khuyên nhủ nên chấm dứt trên tinh thần hòa giải nên vợ chồng tôi cũng không truy cứu và cũng không yêu cầu phía nhà trường bồi thường gì. Từ ngày hôm đó tôi cho con nghỉ và chuyển trường cho con luôn. Về phần học phí của con, con tôi mới học được 9 buổi nên mấy hôm sau tôi báo cô trông con là: Em báo nhà trường thanh toán tiền của con chị. Tôi nhận được tin nhắn trả lời lại: Nhà trường chỉ thanh toán từ ngày mùng 10/6. Có nghĩa là sau một tháng con tôi nghỉ. Đến 20/6 tôi đến lấy tiền thì cô trông con tôi thông báo chưa nhận được bảng thanh toán của trường đưa sang, tôi hẹn ngày hôm sau thanh toán. Tối về tôi nghĩ lại chuyện xảy ra với con mình mà nhà trường lại tỏ thái độ như vậy, đã không thăm hỏi han lại còn như vậy nên bực mình nhắn tin cho cô giáo con, tên là Thương: Em báo nhà trường mai thanh toán cho chị, con chị bị tai nạn, đã không bắt bồi thường thì chớ còn định giữ tiền à? Nhắn lại là một tin nhắn vừa sai lỗi chính tả vừa không đủ tư cách trình độ làm giáo viên: Sao chị lằng nhằng thế e đã hẹn mai thanh toán cho chi có mấy đồng bạc mà chị làm loạn cả lên, hẹn chị mùng 10 đến sao chị không đến c nói con chị bị như vậy đã xác định là va vào đâu chưa mà đổ cho trường.... Con tôi về nhà có như thế nào thì gia đình tôi biết rõ. Vì nhà chật, chỉ có một phòng, vừa sinh hoạt, vừa ăn uống và ngủ, lại không có bàn ghế hay giường nên không có gì làm nguy hại đến con.... Còn về cô giáo, các mẹ có nghĩ như tôi về tư cách và trình độ của nó không? Cô giáo mầm non mà ăn nói như vậy với phụ huynh. Thật không thể chấp nhận được. Chiều hôm sau tôi đến trường bảo nó thanh toán, nó đưa cho tôi tờ giấy ghi 18000x16=288000đ và nói theo quy định của nhà trường học sinh nghỉ học chỉ được trừ tiền ăn. Tôi bực mình và xưng mày tao với nó, nhắc lại và hỏi lại nó làm lương ba cọc ba đồng mà mở mồm ra nói mấy đồng bạc. Vì lý do gì con tôi phải nghỉ học, tôi yêu cầu nhà trường tính lại và không nhận số tiền đó. Dù số tiền tôi đóng hơn 1tr không phải là lớn nhưng vì thái độ và cách cư xử không có tâm, tình nên tôi phải làm cho ra nhẽ việc này đến cùng.

Tôi mong các mẹ hãy chia sẻ và góp ý cho tôi.

--------
    Cám ơn các mẹ!

7. Anna Duong

Anna Duong Call me: 0914 787 173

em nghĩ chị gặp trực tiếp hiệu trưởng để phản ánh về thái độ của cô giáo và cách cư xử....
    và chị cũng phản ánh rõ ràng về chuyện bé bị thương vì bé còn nhỏ nên ko biết kể cho mẹ nghe
    nhưng cũng có thể bé bị đau nên vê nhà mệt nằm ngủ, ko ăn....
    gì thì gì nhà trường cũng phải quan tâm đến bé, và hỏi thăm bé chứ ko thẻ như vậy.
    chúc bé mau khỏe!

Bống xinh thích bài này.
  8. buforphe

buforphe Thành viên tích cực

thực sự đây là trường hợp mà không mẹ nào muốn con mình rơi vào, người ngoài còn thấy bức xúc huống hồ là mẹ của bé. em cũng nghĩ chị cần nói chuyện với người có trách nhiệm cao nhất ở đó, và cũng có thể lấy ý kiến của các mẹ khác có con gửi ở trường đó nữa.

riêng trường mà em gửi con, khi làm thủ tục nhập học cũng được thông báo là, nếu bé học ít hơn 6 buổi/tháng, được hoàn lại 50% học phí, còn nhiều hơn là không được hoàn lại đồng nào trừ tiền ăn đâu ạ.

Bống xinh thích bài này.
  9. Bống xinh

Tôi nghĩ, chị nên làm việc rõ ràng với BGH nhà trường về tình trạng của con, trường làm như thế là rất vô trách nhiệm, nếu mình không nghiêm thì chắc chắn sau này sẽ còn có nhiều trường hợp tương tự xảy ra nữa. Chị có thể gửi đơn kiến nghị lên cấp trên quản lý trực tiếp của trường để họ biết và có phương hướng giải quyết đúng đắn.
    Mong con sớm bình phục!

10. vanlinh

vanlinh Thành viên mới

Bé nhà mình 18 tháng rồi, chuẩn bị cho đi lớp 1/7 tới đây. 2 Vợ chồng đều đi xem mấy trường tư thục, và vui vẻ chấm 1 trường. Vậy mà gần đến ngày đi học chồng dở chứng "thương con" không muốn cho đi lớp. Mình bực quá đi mất. GV thì tự bỏ về quê, thế mà OX còn định mời lên để giúp. Mình thì nhất quyết không, vì hết chịu nổi gv rồi. Mình đối xử không tệ nhưng họ ko biết diều, chăm con thì ko chu đáo. Ai có con đi nhà trẻ như bé nhà mình mà có tiến triển tốt thì cho mình thông tin nhé để mình củng cố xã mình! chán quá!

11. heocoi_883

heocoi_883 Mẹ NguyênĐức 0985.885.833

Em không ở Kim Giang nhưng em có cô bạn cũng ở Kim Giang thấy cô bảo Trường Thực nghiệm Linh Đàm chất lượng tốt lắm. Nhưng xin vào thì chắc hơi khó. học phí cũng không đắt, cũng chỉ hơn 1tr tý ti thôi.

12. Cún Trâu

Cún Trâu Mẹ Tít

Cho đi nhà trẻ đi bạn ạ. Bé nhà mình 14,5 tháng mình cho đi học trường tư thục rồi, hơn 2 triệu/tháng. Thương thì thương thật vì bé nào đi học mới đầu cũng khóc, nhưng mà đi học còn tốt hơn ở nhà với GV đấy. Chưa kể GV nay làm mai nghỉ bực mình lắm. Mình ko thể cứ phụ thuộc vào GV mãi được. Nhà mình có bà ngoại trông, có GV nhnưg mình vẫn cho con đi học sớm cho quen. May mà còn đi học được gần 1 tháng thì GV dở chứng đòi tăng lương, mình cho nghỉ luôn, đỡ đau đầu.

13. me bive

me bive mẹ của bé Bive

nhà em cu con cũng đi nhà trẻ từ 15 tháng nè. Ukie lắm. em chưa 1 ngày có GV luôn á. 2 mẹ con tự xoay xở..................

14. vanlinh

vanlinh Thành viên mới

Gv là người quen nhưng vẫn trả tiền lương 1,8/tháng chưa kể các khoản ăn uống khác, về quê giỗ tết,... mà tháng nào cũng về nhà 3 -4 ngày. Gv nhà mình cứ nghĩ là lên giúp vc mình chứ ko có khái niệm "làm thuê". Bé nhà mình đi vững rồi, biết nhiều thứ nhưng chưa nói được nhiều, ngồi bô rồi. Bé ở nhà lười ăn lắm, gv ko cho ăn tốt bằng mẹ, thế nên đi làm về mình đã cơm nước lại còn cho con ăn luôn, thế nên đi trẻ mà ok thì còn hơn cả gv.

15. me bive

me bive mẹ của bé Bive

em nghĩ thế này: con 30 tuổi thì với mình, con vẫn còn trẻ dại lắm, chưa làm được gì đâu. Cho nên, dù em ko khuyến khích các con đi trẻ sớm, nhưng nếu vì hoàn cảnh mà bố mẹ lựa chọn cẩn thận, thì tầm 18 tháng là cho đi trẻ được rồi ạ.
    Hy vọng ko có lúc nào em phải lên kêu than vì nhà trẻ của con.

16. Bin yêu của mẹ

Bin yêu của mẹ -* Hội Dê 79 *-

Bé nhà mình giờ 5t rồi nhưng cũng được cho đi lớp từ rất sớm (12 tháng 25 ngày). Trộm vía cu nhà mình lúc đi trẻ đã khá cứng cáp, biết đi, biết chạy, chưa biết nói nhưng buồn đi vệ sinh là biết ra lấy bô và cu con cũng không quấy khóc nhiều.
    Đến giờ mình vẫn thấy quyết định cho con đi trẻ sớm là đúng đắn (mặc dù lúc đầu cũng băn khoăn lắm). Mình gửi con lại khá xa nhà (cách nhà 4km), cũng vất vả nhưng bù lại mình có điều kiện để nói chuyện với con hơn (trên đường đi mình chỉ cho con mọi thứ mà hai mẹ con thấy, tranh thủ dạy con tập nói,...). Bé nhà mình đến 14 tháng đã biết nói từ có 2,3 tiếng. Đến 16 tháng là biết hát khá nhiều bài và tự nói được một câu đầy đủ và dài ("mẹ ơi, mẹ bảo chú tắt đèn đi" đấy là câu con nói khi đi về buổi tối con bị đèn xe chiếu vào mắt).
    Nói chung với mình thì mình vẫn ủng hộ cho bé đi trẻ sớm (tuy nhiên bé phải cứng cáp một chút). Bé nhà mình đi trẻ thấy rất tự lập, chững chạc hơn, học nói nhanh hơn,...

me bive thích bài này.
  17. Me_Ốc

Me_Ốc

E vào học hỏi kinh nghiệm các mẹ để tìm nơi gửi tư cho nhóc nhà e. Cháu mới được gần 13 tháng nhưng e sắp phải gửi cháu rồi vì ko có ai trông cả, hu hu

18. me bive

me bive mẹ của bé Bive

em cũng y chang mẹ nó vậy đó. Thời kỳ đầu nào là đấu tranh tư tưởng, tìm kiếm đồng minh, mất ngủ suy nghĩ,... đủ cả. Con cũng gửi cách nhà 3km. Hic, sáng nào 2 mẹ con cũng vừa đi vừa tập nói chuyện. Có khi nhờ vậy mẹ con tình cảm hơn, và trộm vía cháu cũng người lớn hơn.

19. Bống xinh

Có cu tý nhà mình đây nhé. :) Con bé lớn thì gần 3 tuổi mới cho đi học, vất vả kinh khủng nhưng cu em thì trộm vía ngàn lần rất rất ổn. Không khóc nhiều như chị, ăn uống trộm vía cũng tốt hơn và cũng đỡ ốm đau hơn.

20. meomun03

meomun03 có mặt từ 1975

bé nhà mình 18 tháng đi học , ối sời ơi , đến giờ cu cậu 5 tuổi rồi , cu cậu oai ra phét vì đi học mẫu giáo mà được bác hiệu trưởng nhớ tên :D:D:D:D:D
    hihihihihi , không phải vì thành tích học tập mà là vì khi đi học cu cậu nỏi tiếng quá :D . ngay tù buỏi đầu đi học cu cậu không ăn , không ngủ , chỉ khóc ...........các mẹ biết không 2 tuần liền như vậy , mấy hôm đầu các cô bảo : Chị không sợ chăm cháu nhưng nói thật nó không ăn không ngủ chỉ sơn nó ngất ra đấy thôi ,
    Có những lúc mihf cũng nản , định cho con nghỉ ở nhà , nhưng nếu cho bé nghỉ ở nhà thì không có ai chăm nên đành tặc lười ,xin các cô cho đón bé sớm ( sau ăn sang , rồi sau an trưa , rồi ngủ trưa , .....dần dần hết buổi . Sau 1 tháng thì ok , bi giờ gặp các cô lớp cũ đều bảo : tưởng thằng này không trụ được :D:D:D
    Đến bé thứ 2 nhà mình đi học lúc 2 tuổi , vì là be gái , mà lại hy đựoc mẹ cho đi đón anh nên bé cũng quen nhiều nên ok ngay từ buổi đầu :D::D:D:D