Câu lạc bộ những mẹ dùng yến sào cho con

Thảo luận trong 'Các CLB' bởi metholau, 11/5/2010.

1. Me Dat

Me Dat http://dbshop.com.vn

Ðề: Câu lạc bộ những mẹ dùng yến sào cho con

Chị nấu sen với gì mà sao màu vàng ngon thế nhỉ??

Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. Lợn đất

Lợn đất Bắt đầu nổi tiếng

Chị cho thêm 1 chút đỗ xanh vào thôi em ạ, nhà chị thích ăn thế vì cho thêm chút đỗ vào nước nó sánh hơn. À hôm qua chị thử cho thêm cốm tươi nữa vào cũng thơm ngon lắm em ạ.

CunBeoXinhmetholau thích.
  3. metholau

metholau Bắt đầu nổi tiếng

Hihi...hôm qua chị về thì có một món chè hạt sen với đỗ...đen. Úi xời ơi, nhìn cảm quan thì thấy hơi phí sen, nhưng thưởng thức thì thật là tuyệt, bùi bùi ngọt ngọt.

Để cuối tuần rảnh rang chị sẽ nấu món chè yến hạt sen chiêu đãi mọi người nhé!

CunBeoXinhLợn đất thích.
  4. Bongxu

Bongxu Bắt đầu tích cực

Các mẹ cho mình tham gia với nhé
    Bé nhà mình tháng trước vừa nằm viện tròn 1 tháng do viêm phổi và co thắt PQ. Sau khi ra viện tìm thông tin về yến thấy rất tốt cho đường hô hấp nên cũng tiết kiệm tối đa các CF để mua yến cho con dùng. Mình cũng mới dùng được sang tuần T4 thôi, vì chưa biết thế nào nên mình có mua loại tinh chế của Sannest, 3g ăn trong 1 tuần (2lần). Mình cũng để ý vụ output của con, trộm vía bình thường, có hôm còn có vẻ apple 1 tí. Hy vọng có sức đề kháng để chống chọi bệnh tật.
    Mình mới leo topic này được có 50trang, nên chắc còn nhiều thông tin chưa đọc, hy vọng các mẹ chia sẻ thật nhiều
    Cả nhà cho mình hỏi mua cái thố hấp yến ở đâu? mình toàn cho vào bát con rồi cho vào nồi cơm thôi.
    Mình ko có thời gian để sơ chế tổ yến nên chỉ mua yến tinh, thấy bạn Nhimxu cũng bán loại này, ko biết nhà mình đã ai mua của bạn ý chưa? Cho mình tí kinh nghiệm nhé

Cám ơn cả nhà và chúc 1 ngày tốt lành đến với các mẹ và các bé

metholau thích bài này.
  5. metholau

Chào mừng mẹ nó đã về nhà yến nhé! Nếu cần thông tin gì thì cứ hỏi và chia sẻ cùng mọi người. Mong là bé nhà mẹ nó sớm phục hồi sức khỏe.

Về thố hấp yến thì mẹ nó ngó ở mấy cửa hàng gốm sứ Minh Long trên đường Nguyễn Thái Học, đường Kim Liên mới, hoặc đơn giản chỉ cần cốc thủy tinh trong của Thái, hay bát sứ trắng ăn cơm khi hấp đậy lên bằng cái đĩa sứ là ổn rùi.

Nếu ít thời gian chế biến thì mua dùng tạm loại sơ chế rồi của Sanest cũng được, còn nếu có thể dành thời gian ra làm thì mẹ nó mua loại yến đảo nguyên tổ của Sanest, giờ họ đang có nhiều hộp loại 20g đấy, mỗi lần mua cũng vừa tiền với những mẹ chưa có điều kiện.

Còn ở ngay topic của mình cũng có mấy mẹ bán hàng yến sào, mẹ nó có thể tham khảo thêm mấy mẹ ấy nhé!

Chúc bé con và cả nhà khỏe mạnh nha.

BongxuLợn đất thích.
  6. Bongxu

Bongxu Bắt đầu tích cực

Cám ơn mẹ Thỏ đã chia sẻ. Mình vừa toét mắt đọc được hết topic, nhiều kinh nghiệm quá, nhưng chắc cũng phải nghiên cứu dài dài mới đúc rút được, chứ giờ đọc nhưng chưa vào đầu được hết.
    Cũng vì nhiều bài về vấn đề thật giả nên trước tiên mình cũng mua yến tinh chế của Sannest, đọc thấy các mẹ tỉ mẩn nhặt lông yến làm mình cũng ham, để hết đợt tinh chế này có lẽ mình cũng thử xem thế nào, vì thời gian cũng tương đối bận, ở CQ thì ko mang đến làm được, về nhà thì 2 nhóc , ăn uống, tắm giặt, học hành, hic. Chắc cố gắng dành ngày cuối tuần để làm
    Con mình giờ bác sỹ kết luận là Hen PQ, phải xịt thuốc dự phòng. Mình dự định cho bé ăn đều từ giờ đến hết mùa đông rồi nghỉ 1 đợt xem thế nào, vì mùa đông là mùa dễ bị tái phát nhất. Ko mong gì con béo, chỉ mong con khoẻ, có sức đề kháng hơn thôi.
    Mong nhận được nhiều chia sẻ từ mẹ Thỏ cùng các mẹ

7. Chíp xinh

Chíp xinh Bắt đầu nổi tiếng

Sơ chế tổ yến cũng ko mất quá nhiều thời gian đâu, mình nghĩ tự làm sẽ đảm bảo hơn.
    Con nhà mình cũng bị Hen PQ, trộm vía mình cho bé dùng yến đảo khoảng 2 tháng nay rồi, kết quả rất ổn. Dạo này mình vứt cái bình xịt đi đâu rồi í, ko dùng nữa.

8. Lợn đất

Đúng là món này nhìn cái hạt sen nó thiếu thiện cảm thật nhưng mà đúng là chất lượng đánh bại hình thức chị nhỉ hi hi hi.....

9. Bongxu

Bongxu Bắt đầu tích cực

Cám ơn mẹ chíp xinh,
    Con nhà bạn cũng HPQ ah, bé bao nhiêu tuổi rồi? Bác sỹ kê xịt dự phòng, mà bảo chắc phải xịt hàng năm, mình sợ tác dụng phụ lắm. Oải ghê gớm, bé nhà mình mới 1t nên mình dùng hàng tinh chế cho tiện, có điều kiện sẽ dùng thử hàng tổ xem thế nào. Chứ 1 tháng nằm viện, tốn công, tốn của, tổn hao sức khoẻ của con và cả nhà làm mình sợ lắm rồi.
    Hy vọng bé nhà mình cũng hợp như bé nhà bạn

10. Lợn đất

Lanh chanh trả lời hộ bác Chíp xinh, con gái bác ấy 3.5T rồi ạ. Tớ nghĩ mẹ nó cứ mua hàng tổ về cho con là tốt nhất, nói nghe thì ghê gớm thế thôi chứ khi nhặt quen rồi nó cũng nhanh ý mà. Chúc cho bé nhà bạn không phải dùng đến thuốc nữa nhé.

11. tuenhi

tuenhi CHỈ BÁN ĐỒ SẠCH

Nhà tớ được cái đông người, hết yến thì nhằm hôm em út nghỉ, mình chỉ cần ngâm rồi phát cho mỗi đứa 1 cái nhíp, 1 cái đĩa, còn mình chỉ cần ngồi sang cho bớt lông con thôi.

metholau thích bài này.
  12. Chíp xinh

Chíp xinh Bắt đầu nổi tiếng

Chị cũng nghĩ mẹ chịu khó tí, mua hàng tổ về mà dùng, chứ cái loại sơ chế rồi chả bít ng ta làm thế nào cũng ko yên tâm. Bỏ 1 đống tiền ra mua yến thì thêm chút thời gian nữa ngồi nhặt lông cũng cố đc thôi.

metholau thích bài này.
  13. Bongxu

Bongxu Bắt đầu tích cực

Vâng, em cám ơn các mẹ. Em cũng nghĩ hàng tinh chế sẽ thường là hàng vụn, tại vì đợt đấy cũng cần gấp, với lại cần mua ít dùng thử trước nên em dùng luôn. Đợt này nhất quyết sẽ mua hàng tổ về thử nghiệm. Lúc đó em lại nhờ các mẹ hướng dẫn em nhé

metholau thích bài này.
  14. metholau

Cuối tuần rồi, chúc các mẹ và gia đình mạnh khỏe, chúc các con của chúng ta luôn vui khỏe, ăn mau chóng lớn nha! Hy vọng là cuối tuần mẹ Thỏ kéo được dây cót để nấu các món chè mời chả nhà ngự lãm nhé!

Các mẹ có gì mới mẻ thì chia sẻ cùng cho vui nha.

15. CunBeoXinh

CunBeoXinh Bắt đầu tích cực

Giống nhà em thế, nhà em nấu chè sen hay cho thêm đỗ xanh, thỉnh thoảng hứng chí lên còn cho thêm mấy hột lạc, chẹp, ngon và bùi ra phết. Thèm ăn chè sen quá, nhìn bát chè sen muốn măm quá, huhu

metholauLợn đất thích.
  16. hongyen

hongyen 0988773381

Hôm qua ngồi buôn chuyện với chị bán sen tiết lộ rằng: các chị em đi bán sen tươi, bữa nào bán không hết đem phơi dưới nắng hoặc kể cả đem ra lò sấy khô nhưng sen k thể đẹp như sen khô vẫn bán trên thị trường. Hạt sen quắt vào bé tí, màu nâu nâu chứ k trắng trẻo, đẹp đẽ như mấy em sen khô, và đặc biệt cho dù sen lúc tươi nấu bở tơi đi nhưng làm khô xong nấu chả bở hichic (vỡ tan giấc mộng mua sen tươi về sấy khô của em rồi). Chị ấy bẩu chỉ có đem nghiền ra thành bột để nấu chung với cái khác thoai. Hoặc là bây giờ có rất nhiều người mua sen tươi về để tủ lạnh ăn dần cả năm.
    Hic hic, cả nhà nghĩ xem chọn cách nào bi giờ nhỉ? hay có cách nào khác k nhỉ?
    Hôm qua vừa hấp sen xong, bở tơi, em bỏ vào xào với đường nâu (đường nâu thơm và ngọt mát hơn đường trắng) lúc xào trộm nghĩ hay mình xào xong bỏ tủ lạnh vài hôm rồi bỏ ra nấu thử xem nó thế nào nhỉ?

metholauLợn đất thích.
  17. metholau

Hihi...chị nghĩ em cứ tiến hành vụ sấy đi, tuy rằng nó không được bở như ăn sen tươi nhưng dù sao thì cũng có vị của hạt sen để ăn trái mùa mà. Còn hạt sen khô thì chắc chắn không thể tươi ngon, bở như hạt sen tươi rồi. Chưa kể công đoạn phải ngâm trước khi nấu vài tiếng sau đó cũng mất thời gian nấu lâu hơn thì mới gọi là chén được, không mềm, bùi như sen tươi.

Kekeke...chả thế mà hạt sen tươi nhờ cô Tâm mua thì Thỏ mới ăn, chứ ngay như hạt sen tươi ở ngoài chợ bà nội Thỏ nấu xong Thỏ cũng không chén được vì độ mềm và bùi cũng không bằng. Trước chị có một chị hàng sen tươi ở chợ quen, chị đấy chuyên bán hạt sen trắng, làm đến đâu hết đến đấy, chị cứ toàn đi ra chỗ chị ý đầu tiên nhắc nhặt hạt, lấy tâm sen, rồi đi mua bán gì thì mua xong xuôi thì về đó lấy hạt sen nấu chè, còn tâm sen mang về để ông đun uống. Giờ lâu lắm chả đi chợ nên mất mối rùi hôm nọ đi tìm thì không thấy chị ý đâu. Chắc lại phải tìm nhà cung cấp mới. Trong lúc chờ tìm ra nhà cung cấp mới thì chắc vẫn phải nhờ cô Tâm ở trong kia mua chuyển ra thôi. Tranh thủ mùa sen tươi.

Chị đang định thử áp dụng giống mua sấu về để ngăn đá đến trái mùa vác ra ăn dần đây nên sẽ mua thử nghiệm tống một ít vào ngăn đá, sau đó sẽ mang ra nấu xem sao. Còn vụ xào xong rồi cất tủ lạnh thì hỏi chuyên gia mẹ Lợn Đất xem mấy lần rồi thử nghiệm lúc mang ra thế nào em nhỉ?

18. hongyen

hongyen 0988773381

Sáng nay rảnh rang em ngâm cứu xem làm sao để lưu giữ được sen đây, mùa sen cũng ngắn quá mà.
    Bảo quản hạt sen tươi
    Hạt sen tươi chỉ có vào độ cuối hạ đầu thu. Nhưng bạn vẫn có cách bảo quản để có thể dùng được trong cả những tháng tiếp theo.
    Có 2 cách bảo quản hạt sen tươi:

Cách 1:

Bạn có thể mua hạt sen tươi, đã bóc vỏ, lấy tim xanh, không rửa lại và cho chúng vào ngăn đá tủ lạnh. Khi bạn muốn sử dụng thì có thể đem ra và hấp lại chúng trước khi sử dụng chúng để chế biến các món ăn.

Cách 2:

Bạn mua hạt sen còn nguyên cả vỏ đen về bóc vỏ, sau đó đem phơi nắng ( không rửa lại ).

Sau khi bạn thấy hạt sen đã đủ độ khô, bạn cho hạt sen vào bảo quản trong một chiếc lọ sạch, để chúng nơi khô ráo, thoáng mát.

Khi thời tiết quá ẩm hay sau 1 hoặc 2 tháng bạn có thể đem hạt sen ra phơi 1 lần.

Với 2 cách này bạn có thể bảo quản hạt sen trong vài tháng.

metholauLợn đất thích.
  19. Lợn đất

Chị ơi em chỉ ninh lên rồi cho vào ngăn đá dùng cả tuần không vấn đề gì cả, còn lâu hơn thì em chưa thử chị ạ. Nhưng như em được biết thì nếu muốn cất sen tươi trong tủ lạnh không bị sượng thì sen đó phải là sen nước lợ chứ sen nước ngọt như ngoài mình là không để được nhé.
    @ Hongyen: Cách 1 của em nhà bác chị năm ngoái đã làm rồi nhưng là sen từ SG gửi ra chứ không phải sen ngoài HN mình nhé.

metholau thích bài này.
  20. hongyen

hongyen 0988773381

Em đang nhờ nàng Tâm mua hộ sen nguyên vỏ đen để phơi khô xem sao. Để cho nhanh em sấy thử 1 ít nấu xem thế nào, nếu ổn có thể áp dụng cách này nhỉ. Còn cách xào lên thì k ổn rùi, vì nhiều lão làng cho là sẽ bị sượng.

metholauLợn đất thích.