Câu lạc bộ những mẹ dùng yến sào cho con

Thảo luận trong 'Các CLB' bởi metholau, 11/5/2010.

1. mummim2001

mummim2001 Thành viên rất tích cực

Ðề: Câu lạc bộ những mẹ dùng yến sào cho con

Hi, hôm nay mát trời đi lang thang mới vào đọc được topic của các mẹ, thấy các mẹ băn khoăn về chuyện chè sen (đúng món sở trường của tớ, tuần nào cũng bay 1kg sen nấu chè).
    Tớ thấy sen ở Huế ăn ngon, mềm thỉu, hạt sen nó dẻo dẻo, nấu nhanh chín (khoảng 20-30' là nhừ rồi), mà hạt sen nó ko bị bở tung ra nhé, còn nguyên hình hạt nên rất đẹp, làm chè long nhãn thì... chẹp chẹp. Mà tớ thấy khách nhà tớ toàn mua để tủ lạnh ăn dần, ăn trong tuần thì để ngăn mát, còn muốn lâu hơn vứt lên ngăn đá, đến lúc nấu lấy xuống nấu vô tư vẫn dẻo ngon như thường, chả bao giờ bị sượng. Các mẹ nghiên cứu thử xem sao. Mà mùa sen ở HUế tớ thấy rất dài, gần như quanh năm (tất nhiên bây giờ đang là chính vụ) nên chả phải lo bảo quản ăn dần khi hết mùa đâu.

Đang tải...

2. metholau

metholau Bắt đầu nổi tiếng

Cám ơn bác đã chia sẻ nhé, nhưng bác ơi, cái vụ mà không bở tung thì em thấy đấy là khi nấu với độ chín vừa thui chứ còn đun lâu thêm chút thì vẫn bở vỡ hạt ra bác ạ. Chắc tại em vụng nên nhiều khi quên chưa canh đúng lúc nó vừa chín tới nên có đợt nhìn nó vẫn xòe như hoa. Hihi...

Còn về độ sượng thì nếu chín tới bắt đầu mang ra xào đường thì ngon tuyệt chứ sớm hơn một chút mà mang xào đường thì vẫn sượng như thường bác ạ.

Mùa sen ở Hà Nội thì chỉ có mùa này thui, còn Huế và Quảng Nam thì chắc lâu hơn nhỉ? Nếu được thế thì tốt quá, cũng đỡ phải lo nhiều khâu bảo quản mà vẫn có hạt sen ăn quanh năm.

3. thanhnga0402

thanhnga0402 Yến Sào Khánh Hoà rẻ nhất

Hihi, em có mang của nhà ra dùng chị ạ, nhưng cách 1 ngày mới uống 1 lọ thôi, hoặc hôm nào nóng quá, mệt mỏi bé gồng người nhiều thì mới uống. Các chị ở cty Yến sào bảo uống nước yến sào đóng lọ này mẹ nhiều sữa, tốt sữa nên em cũng méo mó cắn răng uống, còn hiệu quả để sinh em bé xong sẽ pm lại để các mẹ cùng biết nhé.

Em chúc chị và các mẹ sk và hạnh phúc!

metholau thích bài này.
  4. tháng mười

tháng mười Thành viên tích cực

Cho tôi ngỏm theo với, tôi cũng đang nợ đủ thứ:p,
    Hôm nay em được ưu ái cho 1kg sen từ 1 người ăn sen chuyên nghiệp, ngon lắm lắm, mà chẳng có nơi đâu bán mới cú chứ, làm em lăn lê mãi để hỏi mà không có:cry:

metholau thích bài này.
  5. mummim2001

Đúng rồi, tớ thấy vào dịp trước/sau Tết ở Huế vẫn có sen mà. Còn sen thì vì nó mềm nhừ, nếu cho muôi/đũa vào ngoáy ngoáy thì nó cũng bị nát ra.
    Tớ thì nấu chè sen này là cho 1/2 lượng nước thành phẩm (bằng nước dừa tươi luôn nhé), đun chín mềm, vớt hạt ra rồi cho đường phèn vào đun cho tan đường (cho ngọt hơn lúc mình uống), sau đó cho lại hạt sen vào nồi ngâm, đến khi nguội thì hạt sen cũng ngấm ngọt. Sau đó cho nốt 1/2 nước dừa còn lại vào nồi chè sen rồi cho vào tủ lạnh, đến khi uống là mát vừa, khỏi cần đá, mà hạt sen rất đẹp. Chỉ cần từ khi bắc bếp đến khi sen chín 30' là chuẩn rồi, ko cần đun lâu hơn.

6. Me Dat

Me Dat http://dbshop.com.vn

Chẹp chẹp, chị khéo tay thế ko biết!! :) Em vụng về lắm, cứ nấu bừa mà ăn thôi!!

To Tâm: Hôm nay toàn chuyện dở hơi, rơi trúng đầu những ng quanh tôi, nhưng toàn chuyện nghiêm trọng, Sang Bầu thì nhà mẹ đẻ ở Mã Mây cháy, anh cùng CQ thì đi ô tô đâm chết 1 lúc 2 ng!! Ko hiểu chuyện gì nữa, cùng là tầm đêm qua, rạng sáng nay!! Cùng chưa giải quyết xong hậu quả!! Sang chưa được vào nhà, còn anh cùng CQ lại đang bị tạm giam ở công an!! :(

7. tháng mười

Toàn chuyện nghiêm trọng bà nhỉ? Tai bay vạ gió ở đâu đến ý, làm mình cũng lo nghĩ theo.
    Dạo này bà cũng bận nhỉ? Chẳng thấy onl gì cả, còn đỡ hơn tôi. Cu con tôi bi sốt phát ban, bé thì nhiễm trùng da, chán quá, Mai là t7 rồi may quá, không thì ko biết quẳng chúng nó ở đâu. hì
    Mà bà nhận được hạt é chưa?
    Ăn hết sen chưa để bạn còn gửi tiếp, giờ rẻ hơn rồi hay sao ý, Hôm nọ mua được là 85K/1kg. hihi

8. tháng mười

ui, chị cầu ký quá, em chẳng có thời gian, em cứ cho sen vào đun sôi, đỏ nước đi, đun lại,
    Rồi khi thấy mềm sen thì cho đường vào, thấy cũng nhanh, chưa đến 30 phút. Nhưng mà chắc không ngon bằng chị nấu. hii

metholau thích bài này.
  9. Me Dat

Me Dat http://dbshop.com.vn

Gửi cho bạn 3kg sen tươi nhá, dạo này TK trống rỗng, nên biết là nợ, mà chẳng dám ý ới gì vụ trả nợ!! :D Đừng đốt nhà bạn nhé!! Nhà bạn bé tý à!! :D

metholau thích bài này.
  10. mummim2001

Ui đun bỏ đi 1 lần nước hả em? tiếc cái chỗ nước ý , hic hic. Chị thấy sen cũng sạch mà. Hôm nào chị lỡ bị trào ra ngoài 1 chút mà tiếc đứt ruột, vì nước sen ra nó thơm và ngọt dã man.

11. metholau

Chúc mẹ con em sức khỏe và mẹ tròn con vuông nhé, cả nhà thấp thỏm chờ tin em đấy! Ngoài nước yến thì chịu khó ăn uống đầy đủ thêm, đặc biệt là hải sản để con to nhá (nghe kinh nghiệm của bạn chị).

Hichic...sao mà sợ thế, chị đọc tin với xem tivi mà thấy rùng cả mình, ai dè lại là người quen của em hả? :(

12. Lợn đất

Lợn đất Bắt đầu nổi tiếng

Thôi em ơi đừng có mà ngỏm, em mà ngỏm thì chị biết nhờ ai mua sen với đường phèn bây giờ hu hu hu.....
    @ Lý: Đọc cái cm của em mà rùng mình, thôi đừng suy nghĩ đến nữa không đêm ngủ lại ám ảnh.

Sửa lần cuối: 8/7/2011
  13. CunBeoXinh

CunBeoXinh Bắt đầu tích cực

Huuhu, đọc cái tin của chị vào đúng cái lúc đang trằn trọc không ngủ được ( vì Béo nhà em đêm nay đi vắng ), thế này thì em đến thức đến sáng mất thôi chị ơi, huhu....

14. tháng mười

tại chị bán hàng cứ dặn đi dặn lại là đỏ nước đầu cho bớt vị chát của sen, coi như là trần qua ý mà
    Thế là em nghe lời làm theo, mà hôm nhớ hôm không, hihi

Hôm qua làm nồi sen, ngon kinh dị, chẹp chẹp

15. hongyen

hongyen 0988773381

Với sen khô thì mình cũng đổ nước sôi lần đầu đi, sen tươi thì toàn hấp cách thuỷ thoai nên cũng chả đổ nước đi đâu.

16. metholau

Chúc cả nhà tuần mới mạnh khỏe và may mắn nhé! Dạo này tình hình thông tin nhiễu loạn, giá cả thì tăng vù vù, thu nhập thì cứ dậm chân tại chỗ, cứ thấy buồn man mác thế nào ấy nhỉ?

http://vnexpress.net/gl/kinh-doanh/2011/07/quang-cao-ham-doa-nguoi-tieu-dung/

Đúng là buồn cười, cứ hàng của mình thì tung hô cho sướng rồi vùi dập hàng khác, ai dè chính bản thân mình lại cũng thế nhỉ? Đúng là đời chả biết đâu mà lần, chỉ khổ nhất là người tiêu dùng các mẹ nhỉ?

17. Bongxu

Bongxu Bắt đầu tích cực

Em chào các mẹ,

Giờ em mới ngoi lên được, cu nhà em lại vừa bị VP, trộm vía lần này nhẹ nên uống thuốc có 5 ngày thôi. Với lại những ngày ốm mẹ chịu khó chưng yến đều cho cậu ý xơi, mặc dù lượng thì vẫn ít thôi nhưng ngày nào cũng măm, ko biết có phải vì thế ko mà bệnh con cũng nhanh giảm hơn.

hongyenmetholau thích.
  18. metholau

Thì cũng cứ nghĩ thế cho nó có thêm niềm tin mẹ nó ạ. Với lại những lúc con mệt cho ăn thêm yến đều cũng bổ sung thêm dưỡng chất cho con như thế cũng đỡ sút cân đấy mẹ nó ạ.

Mà mẹ ngày nào cũng chưng cho con ăn thế cũng là đáng khen đấy nhé, chứ như nhà tớ con ốm thì tớ chỉ chưng một lần ăn luôn 2-3 ngày, hoặc nếu con không ăn uống được gì thì sáng cho uống một phần, tối cho uống một phần. Dĩ nhiên là lượng yến cũng điều chỉnh vừa phải thôi.

Chỉ cầu mong cho các cô và cả nhà luôn khỏe mạnh dành thời gian đi chơi và khám phá những điều thú vị khác của cuộc sống.

Bongxu thích bài này.
  19. Lợn đất

Lợn đất Bắt đầu nổi tiếng

Gái ơi chị chả đổ nước đầu đi đâu mà cũng chả thấy chát, hay chị ăn thùng uống chậu nên không cảm nhận được nhỉ hi hi i.... Nhắc đến lại thèm, em mời cả nhà món chè sen long nhãn vừa nấu tối qua nhé

20. metholau

Chè này cứ gọi là tuyệt cú mèo, bùi bùi của hạt sen, vị dai dòn của nhãn (tuy là nhãn hơn bé mà đúng ra là hạt sen cũng to nữa) nhưng thế lại lộ ra được diện mạo của em hạt sen, ngòn ngọt mát thơm của cả đường phèn lẫn hạt sen.

Hehehe...mình xin một bát để thưởng thức rồi tả thêm nào.

Lợn đất thích bài này.