Cần giúp: Khi nào cho con ăn cơm?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi ME JACKY, 17/4/2009.

1. ME JACKY

ME JACKY Thành viên đạt chuẩn

Bé nhà em đã được 19 tháng rồi và co 16 răng.Cháu đang trong giai đoạn ăn cháo đặc.Khi nào chuyển cho cháu sang ăn cơm là thích hợp?Các bác tư vấn giúp em mới ! Thỉng thoảng gia đình ăn cơm em cho cháu ăn thử vài thìa cháu cũng nhai được nhưng khi cho cháu ăn cơm nấu riêng đút cho cháu thì cháu không chịu ăn và ăn cháo tiếp.Khi các bác chuyển cho bé ăn cơm trong giai đoạn đầu các bác chế biến thức ăn như nào mà bé vẫn dễ ăn và đủ ding dưỡng? Em nuôi con đầu nên vẫn thiếu kinh nghiệm nhờ các bác tư vấn giup.Em xin cám ơn!:)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ME JACKY
    Đang tải...

2. Me2Con

Me2Con sieunhi.com.vn

Theo mình thì việc chuyển sang ăn cơm là tùy vào con thôi, nếu con thích ăn thì cho con ăn từ từ rồi mới chuyển hẳn sang cơm (có bé chuyển từ sữa sang cơm ngay đấy, con bé con nhà mình thì 3 tuổi đã ăn cơm, còn cu anh thì đến tận 5 tuổi đi học mẫu giáo mới chịu ăn cơm đấy)

Mình thấy là bé nhà bạn cũng thích thích ăn cơm rồi, nếu bạn muốn tập cho con ăn cơm thì cứ để con ăn cùng bàn với gia đình, nấu riêng đồ cho con nhạt thôi, nhưng để một góc cùng đĩa ăn của người lớn, và khéo lấy phần đó cho con, các con thích bắt chước y hệt, nên nếu mình khéo lựa một tý, con sẽ dễ dàng chuyển sang ăn cơm và được bổ sung nhiều hơn cả về chất và lượng so với cháo đặc đấy

Chúc mẹ nó có thật nhiều kiên nhẫn nhé :D (u)

3. ME JACKY

ME JACKY Thành viên đạt chuẩn

Em cám ơn lời khuyên của chị!Nhà có 2 vợ chồng nên đa số ra ngoài ăn,anh nhà em đi làm bận 1 mình em cũng không nấu.Em sẽ cố gắng nấu ăn ở nhà nhiều hơn và áp dụng phương pháp của chị.Mẹ nào còn lời khuyên tư vấn giúp em nhé!Em sẽ tham khảo để biết thêm nhiều kinh nghiệm hơn.Chế biến thức ăn trong giai đoạn đầu ăn cơm như nào a?Các mẹ cho em vi dụ cụ thể nhé!Băm hay say thit?Rau?Em băm thì bé không nhai được toàn nhè ra!Mà thịt băm trong cháu thi nuốt hết!Cám ơn sự giúp đỡ của các mẹ.

4. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Theo mình thời kì này bạn nên cho bé ngồi ăn cũng gia đình để bé có thể bắt chướng mọi người ăn .Bé 16 răng có thể ăn cơm được rồi thông thường bé 2 tuổi thì mới cho ăn cơm nhưng giai đoạn này bạn cho bé làm quen ngồi cùng như vậy rất tốt cho bé.

5. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

bé nhà e 15 thg dạo này bé chán cháo và thích ăn cơm rồi