Dạy con tuổi teen - khó quá mọi người ơi

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi lavie2010, 13/7/2011.

Tags:
  1. lavie2010

lavie2010 Thành viên tích cực

Chào các bố mẹ
    Mình lập topic này mong mọi người vào chia sẻ giúp mình, đây là chuyện nhà chị gái mình, chứ con mình thì còn nhỏ lắm chứ chưa đến tuổi teen.
    Tình hình là cháu mình năm nay 18 tuổi, vừa thi Đh xong. Ngày bé thì cháu nói chung là ngoan, nhưng càng lớn thì càng hư, có lẽ do phương pháp dạy của bố mẹ cháu. Bố mẹ thiếu quan tâm đến con cái, ít khi chủ động tâm sự với con, mình và gia đình không đồng ý với cách dạy con của anh chị mình. Anh chị ấy thường xuyên mắng mỏ cháu mỗi khi phạm lỗi, bố cháu còn hay dạy bằng đòn roi. Dần dà, cháu cảm thấy xa cách với chính bố mẹ mình và hầu như không thổ lộ bất cứ tâm sự gì, trong gia đình, cháu chỉ nghe lời ông bà ngoại và các dì ( trong đó có mình), nhưng cũng chỉ là thỉnh thoảng, còn phần lớn cháu sống theo chủ nghĩa cá nhân, thích gì làm đó, rất ngang bướng. Chị gái mình nghe nói có lớp học " Đánh thức tiềm năng", đăng ký cho con đi học, sau 3 ngày học, bố mẹ các cháu đến đón về, cả lớp ùa ra ôm bố mẹ rồi khóc vì nhận thấy những lỗi lầm của mình, riêng cháu mình thì không phản ứng gì. Về đến nhà, mình hỏi đi học có thích không, nó bảo " thích lắm dì ạ, sau này cháu sẽ kiếm tiền cho thằng Minh( em cháu) đi học", mình khấp khởi mừng thầm vì chắc lớp học cũng có tác dụng. Nhưng cuối cùng cũng thành công cốc, cháu vẫn ham mê điện tử và cãi lại cha mẹ, mọi người hết khuyên nhủ lại mắng mỏ, mình cũng lên mạng tìm nhiều phương pháp về chia sẻ với chị gái, cuối cùng cũng chẳng ăn thua.
    Đợt thi Đh vừa rồi, cháu khăng khăng đòi thi vào 1 trường ĐH ở HN để được sống cuộc sống thủ đô, gia đình thì muốn cháu học ở 1 trường cao đẳng gần nhà. Cháu thi Đh xong, về nhà có vẻ phấn khởi vì cũng làm tàm tạm, và chắc đỗ lắm vì trường cháu thì thuộc top dưới, và trời ạ, chỉ sau 2 ngày cháu đi thi về đã làm nguyên một quả đầu như cái súp lơ úp xụp trên đầu, con trai gì mà làm đầu xoăn, đeo khuyên tai.. cả nhà không thể chấp nhận nổi, hết nịnh nọt lại mắng mỏ mà nó vẫn giữ nguyên ý kiến là " đã quyết làm thì không sửa", trời ơi là trời, mai cháu còn đi thi cao đẳng nữa mà giữ bộ tóc đó trên đầu thì ai chịu nổi. Bố cháu bảo nếu không cắt tóc thì ko đưa đi thi nữa, nó càng được thể lý sự với mình là " bố mẹ cháu không cho cháu thi cao đẳng thì cháu thôi, với lại cháu chắc đỗ đại học rồi", quả thực cả nhà rất bất lực với thằng cháu đầu. Mình cũng không biết phải làm sao nữa, vì anh chị không dạy cháu từ nhỏ, không biết quan tâm đến gia đình, cái tôi quá lớn, bây giờ nó chỉ biết nghĩ đến bản thân. Cả nhà cũng xác định nếu cháu đỗ ĐH, đi học ở HN thì sẽ không quản nổi, vì học cấp 3 bố mẹ đã bất lực như thế thì học xa nhà làm sao quản lý được con. Nhưng nếu cháu thi đỗ cả Đh, CĐ mà đòi học ĐH chẳng lẽ lại không cho học, mà cho nó đi học thì mất con như chơi. Mình thương chị gái lắm, giờ chị ấy rất buồn và ân hận vì không biết cách dạy con từ đầu cho dù chị là giáo viên, bây giờ đã là quá muộn chưa? Xin mọi người hãy góp ý cho mình những phương pháp dạy con tuổi vị thành niên, phải làm sao với thằng cháu nghỗ nghịch bây giờ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi lavie2010
    Đang tải...

2. lehanako

lehanako Yêu Ỉn Cốm

Ðề: Dạy con tuổi teen - khó quá mọi người ơi

Chào bạn, mình rất thông cảm với những lo lắng bạn đang gặp phải , mặc dù con mình còn bé chưa trải qua những nỗi lo toan như chị gái bạn . Mình nghĩ cháu 18 tuổi bố mẹ mới nhận ra cái sai của mình trong vấn đề dạy dỗ con thì cũng đã tương đối muộn đấy bạn ạ, đặc biệt ở tuổi này các cô cậu ấy lại muốn khẳng định mình nhiều hơn, ngang ngạnh hơn, bất cần hơn....Có lẽ anh chị bạn đã áp đặt cháu hơi nhiều, mà càng áp đặt thì cháu càng có xu hướng chống lại, giống như bạn nói anh chị bạn thường xuyên mắng mỏ, thậm chí đánh đòn khi cháu sai làm cho cháu không muốn gần bố mẹ, chính lẽ đó mà anh chị bạn sẽ càng không cập nhật được những thay đổi về tâm sinh lý của cháu. Ngay cả việc cháu thi cử, anh chị bạn cũng áp đặt ( bố mẹ thì đương nhiên muốn tốt cho con), lẽ ra cần kiên nhẫn lắng nghe và giải thích hơn là " nếu không cắt tóc thì k đưa đi thi", việc đưa ra điều kiện đó không ổn đâu bạn ạ , càng làm tăng tính bất cần của cháu mà thôi....Đến tuổi này cháu cân được tôn trọng, cách giáo dục là chia sẻ, lắng nghe, giải thích và hãy để cháu tự trải nghiệm cũng như tự chịu trách nhiệm với hành
    động của mình. Không thể bao bọc cháu mãi theo cách kiểm soát ( chỉ cho học trường gần nhà) đc đâu bạn ạ.....Bản thân mình cũng có chị gái làm giáo viên, nhưng chị ấy cũng có gì đó rất giống chị bạn, con sai là mắng, con hư và roi, thằng bé cháu mình còn nhỏ nhưng đã có biểu hiện của lì lợm rồi.Vài dòng chia se cùng bạn..........

lavie2010 thích bài này.
  3. giothu5-hanhphuc

giothu5-hanhphuc Thành viên kỳ cựu

Chia sẻ với gia đình chị bạn. Con trai 18 tuổi rồi thì không dậy bằng biện pháp mạnh được nữa đâu. Phải thủ thỉ, tâm sự nhẹ nhàng thì bọn trẻ mới tiếp thu được chứ đánh chửi thì chỉ có tác dụng ngược thôi.Tuổi này chúng cũng ương bướng, thích thể hiện cái tôi, khẳng định rằng ta đã lớn.... Con trai thì thường nghe lời và thương mẹ nên mình nghĩ chị bạn phải chủ động tâm sự với cháu nhiều hơn. Mình nghĩ, nếu cháu nhà bạn vẫn chịu khó học hành, vẫn biết thương yêu cha mẹ, không nghiện hút, cờ bạc thì vẫn có thể dạy dỗ được. Vấn đề là cha mẹ phải kiên trì và dành nhiều thời gian hơn cho trẻ.

lavie2010 thích bài này.
  4. lavie2010

lavie2010 Thành viên tích cực

cám ơn mọi người đã chia sẻ, mình cũng đã từng nói chuyện với cháu nhiều, và cháu cũng có vẻ nghe lời mình hơn tất cả, bằng chứng là khi cần bố mẹ cho phép cái gì, nó lại gọi điện cho mình nhờ nói hộ với bố mẹ, hoặc nó nói" chỉ có dì Hằng là hiểu con thôi", mình cũng cố gắng để là chỗ dựa cho cháu chia sẻ, nhưng cũng khó quá bởi nhiều lần cả nhà nói nó ko nghe ai, mà mặt cũng ko thèm biểu hiện cảm xúc gì cả, lì lợm và vô cùng khó bảo. Thật sự mình thấy bất lực vì thằng bé quá

5. thitgacbep

thitgacbep co dinh: 0923 82 84 88

Chia sẻ với chị và gia đình chị gái chị. Cháu chị đã 18 tuổi rồi thì khó uốn lắm chị ạ. Giờ chỉ nhẹ nhàng, thủ thỉ với cháu và trông chờ vào sự tự nhận thức của cháu thôi. Roi vọt và chửi mắng, đe dọa bây giờ đều vô tác dụng hết. Em nghĩ anh chị của chị cần thay đổi lại cách nói chuyện với cháu, có thể nên nhẹ nhàng hơn và phải kiên nhẫn... em nghĩ cháu đã biết nghe lời đằng ngoại thì chứng tỏ vẫn còn cơ hội để cháu nghe lời bố mẹ, quan trọng là thái độ của bố mẹ với cháu thôi,

6. nhungkute

nhungkute Banned

ở tuổi này các e thường bị ảnh hưởng rất nhiều từ môi trướng sống , qua đó mà hình thànhys thức và lý tưởng sống. đúng là rất khó ..................