Cần giúp: Có Phải Mình Bị Hậu Sản Không Các Mẹ Ơi

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi tranvananh_vn, 28/7/2011.

Tags:
  1. tranvananh_vn

tranvananh_vn order_web_china

các mẹ ơi, mình nhờ các mẹ tư vấn với
    mình sinh con đc hơn 2 năm nay rồi nhưng từ khi sinh bé xong mình mặt mũi ngày càng hốc hác, người gầy nheo như cái xác không hồn, ngày con gái thì màu mỡ ngon lành, mọi người bảo gái 1 con trông mòn con mắt mà nhìn mình thì toét luôn đôi mắt ý
    mọi người bảo mình bị hậu sản, cần tìm mua thuốc hậu sản về uống thì mới béo lên đc còn k thì cứ gầy xơ xác mãi
    thú thật là mình chẳng biết có bị hậu sản k, vì mình thấy cơ thể vẫn bình thường chẳng có biểu hiện gì lạ cả mà k hiểu sao người cứ cầng ngày càng gầy đi
    trước con gái thì còn 45-46kg, mang thai đc 56-57kg, bé sinh thường đc 3.6kg, sinh con xong là mình về luôn 45kg ngày con gái rồi dần dần cứ hốc hác đi chỉ còn 39-40kg, mặc quần áo bộ nào cũng thấy xấu,rồi gặp bạn bè mà cũng mất tự tin vì sắc đẹp nên chẳng dám gặp ai :(

các mẹ thông thái có cao kiến gì thì chia sẽ giúp đỡ mình với, mình đang rất thèm lên đc khoảng 5kg đây :(

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tranvananh_vn
    Đang tải...

2. ngaxd84

ngaxd84 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: có phải mình bị hậu sản không các mẹ ơi

E cũng nghe nói nhiều về hậu sản,chị có kiêng khem kỹ k chị. Ăn uống tẩm bổ k lên đc ạ

3. tranvananh_vn

mẹ tớ chăm lắm, ăn uống chẳng thiếu cái gì, bà thì nói hậu sản có nhiều biểu hiện, nhưng mình thấy mình vẫn y như ngày xưa chẳng bị sao hết mà ăn uống k đến nỗi, cũng uống nhiều loại thuốc để tăng cân nhưng đều vô hiệu hóa hết, chán như con gián ý
    mà mấy cái topic của nàng chụp ảnh vừa to dung lượng vừa nặng, mỗi lần vào là đơ luôn con máy già của tớ, chịu chết
    cụp ảnh thì phải nén nó lại ỏ trước khi chụp điều chình dung lượng MB trong máy ảnh thấp xuống, ma ftows thấy load ảnh từ phôtbucket lâu hơn flick và enbac hay sao ý :)

4. Ku_shop

Ku_shop Uy tín - Chất lượng

Em cũng nghe nói đến cái này,hinh như gọi là hậu sản gầy mòn,cơ thể như cây bị héo,ko sức sống.Cái này do lúc sinh kiêng cử ko đúng,ức chế tâm lý sau sinh,em nghe bảo là vậy.:D

tranvananh_vn thích bài này.
  5. naxinhxinh

naxinhxinh Thành viên nổi tiếng

bà chị mình cũng bị giống bạn vậy? chị ấy sinh dày lắm, 2 đứa cách nhau chưa dc 1 năm thì phải, mà số bà ấy vất vả quá, khi con ra thì gia đình nghèo khó, chồng thì lơi là nên bao nhiêu việc thì chị tự làm hết.. bây giờ con cái lớn thì chị ngày càng gầy đi, ăn uống, tẩm bổ nhiều nhưng chẳng hiểu sao càng gầy.. gầy hơn thời con gái( thời con gái chị ấy đẹp mơn mởn).. đi khám đông tây y thì đều nói hậu sản cả, thế rồi có 1 người mách cho chị ấy 1 địa chỉ mua thuốc bắc uống, tiệm thuốc này nằm đâu trên đường hai bà trưng đối diện chợ tân định ấy.. uống gần 4 năm liên tục, thì giờ chị ấy mới mập lên 1 tí thôi, chứ chẳng ăn thua gì.
    nhưng mình nghĩ 1 phần do chị ấy khi sinh ko kiêng đấy đủ, mà sinh dày nữa nên mới thế.. chị cố gắng ăn uống, thoãi mái tư tưởng, đừng suy nghĩ nhiều.. xem có khả quan ko chị nhé..

6. Song Nhi

Song Nhi Thành Tam Nhi rồi!

Chị sinh xong cũng giống em, ngày càng gầy mòn. Tự mình không cảm thấy gì, nhưng người ngoài ai cũng kêu cái dáng đi trông liêu xiêu liêu xiêu.
    Sau nhờ chị gái về Nam Định xin ít lá hậu sản về uống, cũng có vẻ hiệu quả thật. Đấy là trường hợp sinh bé thứ nhất. Cái lá hậu sản ấy vị đắng lắm, chẳng biết tên thật là gì nhưng mọi người cứ quen gọi thế rồi. Chị dùng lá khô, giờ cho nhìn lại cũng không nhận ra được.
    Em quen ai ở Nam Định thì hỏi thử xem. Hoặc ra hàng lá ở chợ ấy, các bà các chị hàng lá cũng thạo món này lắm.

7. nhimxinh11

nhimxinh11 Cai thật rùi ná

Nếu mẹ nó ko có dấu hiệu gì khác thường hay khó ở...thì mình nghĩ, chắc ko phải hậu sản đâu
    Chẳng qua cơ thể mẹ nó ko hập thụ dc thức ăn, đồ uống thui
    Chứ hậu sản thì phải có biệu hiện ngay sau khi sinh...chừ nay đả 2 năm rùi còn gì?
    Nếu ko khỏe ở đâu thì bạn nên đi khám...ăn uống đầy đủ, tinh thần cho thoải mái
    Mình nghĩ mọi chiện ok thui mà
    Mẹ nó đừng lo lắng quá!hay đi cắt thuốc Nam uống thử xem mẹ nó nhé

Chúc mẹ nó luôn khỏe mạnh...mau tăng cân để khoe với mọi người nhé

8. tranvananh_vn

các mẹ các chị ơi, cảm ơn các mẹ ạ
    em bị cứ bị gầy dần gầy mòn từ khi sinh con ra luôn cho đến nay chứ k phải mới bị gầy đâu ạ
    lá hậu sản thì em k biết là lá gì,em cũng k quen ai ở Nam Định chị Song Nhi ạ :((
    hồi chuẩn bị sinh con, mẹ em có nhờ 1 bà tận trên miền núi ở Hòa bình, nhờ nài nỉ bà ý mới mang lên cho 1 túi là khô, gọi là lá hậu sản, uống ngay sau khi sinh con
    mẹ em về phơi khô lại cất cẩn thận, đến khi em sinh con thì cả nhà em lại bảo : có bị hậu sản đâu mà phải uống, thế là để lâu chật nhà, em vứt đi luôn từ hồi nào, giờ thì .... ngẩn tò te
    đúng là từ khi lấy chồng, đầu óc tinh thần lúc nào cũng căng như dây đàn, ngày sinh bé xong em bị ức chế nhiều khi chỉ muốn chết quách đi cho xong, có lẽ tinh thần chịu áp lực nên gây ra hậu sản
    mẹ nào biết tên loại là chữa hậu sản thì giúp em với nhé

9. lazymeo

lazymeo 019 99 00 99 00

Chị thử cắt thuốc đông y uống xem ah, quan trọng là tư tưởng thoải mái, ăn uống sinh hoạt điều độ là sẽ lên cân ngay ấy mà.

10. sweetkiss

sweetkiss Banned

e cũng đang gặp vấn đề tương tự :(( . E cũng đang gầy đi gần hốc hác rồi . Mà e ăn uống khỏe lắm . 1h đêm e vẫn ăn . Nhưng ko hiểu sao em ko lên nổi 1 lạng nào .

11. tranvananh_vn

mình đã uống rồi mẹ nó ạ, nhưng vô tác dụng, lâu rồi minh nhớ k nhầm là hình như có mẹ trên dđ mình bán lá hậu sản thì phải, giờ tìm mãi k thấy, chỉ có lá hậu sản là mình chưa uống

12. ngaxd84

ngaxd84 Bắt đầu nổi tiếng

Chắc do chị k nghỉ ngơi đầy đủ,mà có khi tiêu hóa k tốt k hấp thụ đc thức ăn ấy chứ.
    Ảnh e đã cố để bé ấy chứ,nhưng dùng flickr hết bộ nhớ rùi,enbac thì ngại hức,đành để vậy

13. Song Nhi

Song Nhi Thành Tam Nhi rồi!

Em thử vào đây nhờ các bạn Nam Định xem có mua được lá hậu sản không này:

http://www.lamchame.com/forum/showthread.php/10929-Đồng-Hương-Nam-ĐỊnh

14. tranvananh_vn

vào enbac, bấm vào cái ảnh muốn up, rồi bấm vào chữ "mã nhúng"
    copy link thứ 2, rồi paste sang LCm, ok là xong, vì đằng nào cũng mất công up ảnh lên enbac, thì cứ lấy mã nhúng từ bên đó luôn, up lên phôtbucket có phải mất 2 lần công làm k ?

ngaxd84 thích bài này.
  15. tranvananh_vn

16. tomyeu111

tomyeu111 Banned

như bé tom nhà em vì hay ốm đau nên thức nhiều e cũng hốc hác đi. thế này thì mòn mắt với ai đc chứ. buồn quá các chị ạ

17. Happy Kids

Happy Kids 01226546409- july_lanly16

:(
    Có khi tớ cũng bị như mẹ nó :(

18. linhvanjsc

linhvanjsc Yêu con hơn cả cuộc đời

Ôi, giống em rồi. từ lúc sinh xong đến giờ, cứ đều đều mỗi tháng em sút 1 kg, có tháng sút 1.5kg. Giờ nhìn người như que củi, chán lắm. Sau sinh em cũng bị ức chế tâm lý vì mấy người nhà chồng. Nhiều lúc căng thẳng thậm chí muốn giết người cơ. hic.

19. nhimxinh11

nhimxinh11 Cai thật rùi ná

Úi....kiềm chế nhá mẹ nó.Giết người thì gay go to đấy!!!
    Mình phải thương mình trước đã
    Chả bù với mình...sinh xong...tăng vèo 10KG
    Thành bà béo rùi...chả xuống dc

20. phuongedu

phuongedu

oài, thư giãn đi, vì con mà, nhìn con là quên hết đấy.

Các mẹ bị gầy thường là do tâm lý bị ức chế nên ko hấp thu được thức ăn, rồi sinh hoạt vợ chồng, thiếu sự chia sẻ giúp đỡ làm cho thần kinh càng căng như dây đàn, ăn gì cũng ko béo được. Cố gắng thư giãn, cắt thuốc bắc hoặc thuốc bổ để ăn tốt lên, hấp thụ tốt lên.

Trước các cụ bảo hậu sản tức là do gần chồng sớm sau khi sinh, nhưng giờ ít người bị bệnh này lắm. Thời ông bà mình phụ nữ sau sinh bị gầy gò toàn bảo bị hậu sản, nhưng hóa ra giờ phát hiện ra bị bệnh tiểu đường, người già í,thì bao nhiêu người bị. Bạn chủ top thử đi kiểm tra bệnh tiểu đường xem có bị ko nhé, đấy là 1 kinh nghiệm thôi chứ tớ cũng ko phải là bác sĩ nhé.

Chúc các mẹ luôn khỏe để làm điểm tựa cho con, hì hì.