Răng em bé cũng cần được chăm sóc

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi support, 5/8/2011.

1. support

support Super Moderator Staff Member

Dù cho răng sữa của bé sẽ rụng đi và được thay thế bởi răng trưởng thành, nhưng chúng vẫn cần được chăm sóc hợp lý. Dưới đây là những lời khuyên giúp răng trẻ khoẻ mạnh, do Viện các bác sĩ gia đình Mỹ khuyến cáo.

- Không bao giờ là quá sớm để bắt đầu chải răng. Ngay khi chiếc răng đầu tiên của bé nhú lên, hãy cọ 2 lần mỗi ngày bằng một cái khăn ẩm.

- Khi bé được 1 tuổi, bắt đầu chải răng bằng bàn chải và kem (không có fluoride) được thiết kế riêng cho bé.

- Đưa bé đến gặp bác sĩ nha khoa khi được 1 tuổi. Từ đó trở đi, mỗi năm bé cần được kiểm tra lại 2 lần.

- Tránh uống quá nhiều nước quả, vì chúng có thể chứa nhiều đường dẫn đến gây sâu răng.

- Từ 1 tuổi trở đi không cho bé bú sữa bằng bình nữa.

T. An (theo HealthDay News)
    Nguồn: VnExpress

Xem thêm các chủ đề tạo bởi support
    Đang tải...

2. Anna Duong

Anna Duong Call me: 0914 787 173

Ðề: Răng em bé cũng cần được chăm sóc

cảm ơn Mod
    bé nhà em thì học đánh răng từ khi chưa đày 2 tuổi mà giờ ( 3 tuổi) vẫn phải mẹ đánh răng cho hixxx thế mà vẫn lười đánh răng ạ,
    ko biết làm sáo để bé thích đánh răng bây giờ ???

3. caseyt

caseyt Thành viên chính thức

Bé nhà mình giờ 3 tuổi mà 4 răng cửa trên đã vàng hết, mòn gần hết. 1 Răng hàm thì có 1 lỗ to, không biết là có phải bị sâu răng không.
    Mình ngày nào cũng đánh răng cho bé (bé không chịu tự đánh răng), súc miệng nước muối, thế mà vẫn không ăn thua.
    Không biết có phải bé thiếu chất gì nên men răng mới xấu như thế.

4. shop_metit

shop_metit Bắt đầu tích cực

Mình đã có ý thức rất cao trong việc giữ gìn răng sữa cho bé, thậm chí còn làm cẩn thận hơn cả trong bài viết. Ngày nào cũng tự tay chải răng cho con (cho yên tâm). Hiếm khi cho bé ăn kẹo trừ khi bất đắc dĩ như có khách hay lý do khác... nói túm lại là rất cẩn thận vậy mà răng con vẫn bị sâu lỗ chỗ. Hôm trước 1 lỗ to mình cho con đi hàn, còn các chấm li ti khác thì bác sỹ bảo bao giờ to mới hàn, chứ nhỏ vậy phải khoan bé sẽ không chịu.
    Buồn lắm ý, chả biết làm sao bây giờ.

5. shop_metit

Có khả năng là bé uống kháng sinh nhiều quá chăng? Bé nhà mình chưa đến nỗi vậy, nhưng hồi nào cho uống nước cam nhiều cũng hay vàng răng. Mảng bám lì lợm lắm thật khó đánh bật được

6. MECUGAU1402

MECUGAU1402 Bắt đầu tích cực

Có mẹ nào có kinh nghiệm về bảo vệ răng cho con ko,tác động cho con có 1 hàm răng đẹp,vì mình thấy bên nước ngoài từ bé các con đã niềng răng ,chăm sóc răng rất tốt nên hầu như đều có hàm răng đẹp.MÌnh cũng muốn làm cho con mình như vậy

7. huongmt1

huongmt1 Thành viên rất tích cực

Em be nha minh 3 tuoi rat luoi danh rang, cu moi lan me bao danh rang la khoc.
    cac me cho minh loi khuyen huu ich voi.Cam on cac me nhieu a.

8. Rose_hn712

Rose_hn712 Bắt đầu nổi tiếng

Con nhà mình thì chịu khó cho mẹ đánh răng lắm, tuy nhiên ko hiểu sao men răng của bé xấu lắm, toàn mảng bám đen ở răng thôi, ko làm cách nào để cho sạch hết được, hình như bác sỹ bảo thiéu canxi cũng dẫn đến men răng xấu.

9. nhjm_xù

nhjm_xù Bắt đầu tích cực

Bé nhà em h 2t rồi cho đánh răng bằng kem đánh răng của trẻ em nó toàn ăn mất kem đánh răng thui....:(( Toàn phải đánh bằng bàn chải ko? hjx

10. bill_phuc

bill_phuc ^ Mẹ của Bill ^

Hì hì em vào học hỏi kinh nghiệm - vì bé nhà em mới có 10 tháng - mỗi lần tắm hay rửa mặt mẹ cũng chịu khó lấy khăn ấm cọ cọ răng cho con

11. spa de soleil

spa de soleil Thành viên mới

Ðề: Re: Răng em bé cũng cần được chăm sóc

Hồi trước mình mua mấy cái bàn chải răng đẹp (hoa hòe hoa sói cho trẻ con), rồi kem đánh răng cho trẻ con về VN, cháu mình nó còn ra ngồi giữa đường đánh
    răng để khoe bàn chải đẹp. Chị ấy mới 2 tuổi rưỡi nhưng rất ý thức là có đồ đẹp xài. Bà khen thơm thì phải "quảng cáo" ngay, dầu gội đầu của Mỹ đấy bà ạ. Bà xin một ít về gội thì bảo là, cái này chỉ trẻ em mới dùng được thôi....
    Thuốc đánh răng cao cấp của Mỹ chẳng hạn, thì rất là ngon (không cay nồng quá, và không hại nướu răng, nên có lẽ bé sẽ không sợ đánh răng mà còn thích là đằng khác). Lại chỉ sợ các bé ăn hết mất thuốc thôi. Loại Aquafreshkid rất được tin dùng, tuy bán ở Mỹ nhưng nó lại là made in England. Còn loại cho người lớn thì lại Made in Taiwain (cái aquafresh iso active ấy). Tớ đọc comments thấy nhiều người lớn cũng thích đánh loại trẻ con này...Mẹ nào cần thì pm cho tớ nhé

12. besauphuonganh

besauphuonganh Thành viên đạt chuẩn

Mình toàn để 1 cốc nước muối sinh lý nhỏ, rồi bật video có sẵn ở youtube, hoặc ở trong máy tính. Bé nhà mình rất thích đánh răng theo hình. Tự nhúng bàn chải vào cốc nước muối và bắt chước theo video (Đấy là lúc con đi học về) Còn buổi sáng thì mình lấy khăn cọ răng cho bé.

13. Toi yeu nha toi lam

Toi yeu nha toi lam Thành viên mới

Con nhà mình cả 2 cậu răng sữa đều rất trắng, đẹp, ko hề sâu. Cu lớn đang thay răng rồi, nhưng 2 cái răng cửa mới mọc thì vừa to vừa vênh, hở ở giữa, đã mua cho cu cậu một cái niềng răng bằng nhựa dẻo của Mỹ 2 triệu đồng, gọi là hàm Tiền chỉnh nha, dành cho trẻ đang thay răng, nhưng 8 tháng nay cậu chàng đeo được độ 4-5 lần. Giờ thì bỏ luôn.

Răng cửa to như răng thỏ thế, sau này lại phải đeo cái hàm dính cả ngày vào miệng thì khổ. Cu bé thì chưa thay răng nên chưa biết thế nào.

14. shop_metit

15. giaycongso.com

giaycongso.com Hotline: 0916.00.91.96

thôi chết, bé nhà mình 19 tháng rồi mà mình chưa đánh răng cho con lần nào, nhiều lần muốn đánh răng cho bé nhưng bé nhà mình không chịu, toàn mím chặt môi hoặc quay mặt đi, làm thế nào bây giờ nhỉ ???