Nghề sales

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi myhome, 19/12/2008.

1. khakhakha

khakhakha Thành viên chính thức

Em đã từng rất mê ngành sale, mê đến nỗi khi đi thi ĐH, bố mẹ ko cho thi vào kinh tế, bắt thi vào ngành y, đã cố tình bỏ dở bài để rớt, mà vẫn bị mẹ ép vào học trung cấp y....mê đến nỗi cầm cái bằng y trên tay mà vẫn xin đi làm sale cho các công ty dược, ban đầu lại phải nói dối mẹ rằng ko phải là sale mà là làm tư vấn về thuốc cho khách hàng của công ty thôi, bằng cấp ko đc trọng dụng như bằng bên dược, toàn nhờ mồm mép mà qua đc các cuộc phỏng vấn...Vậy mà vừa mới đây lại nhận ra ngành sale nó bạc thế nào...cty mà mình làm trong hơn 2 năm, kiếm ko ít khách hàng, đạt doanh số đều đều, có thai, bụng vừa lấp ló đã thấy sếp đổi thái độ, ép dần ép dần chỉ mong mình nộp đơn tự xin nghỉ, đồng nghiệp thì mình chưa nghỉ đã lăm le dòm ngó thị trường....thật sự cảm thấy sao mà bạc bẽo quá chừng....nếu ngày trc nghe lời, đi làm 1 cô điều dữong, có phải giờ này vẫn có việc làm ko? có phải giờ này ko phải nghe mẹ nói câu: "Thấy chưa, tao đã bảo...." có phải giờ này ko phải ngồi nhà ôm con ăn bám chồng ko? hay đây chỉ là trường hợp cá biệt, chỉ là do cty kém tình người???

Đang tải...

2. chipchip_miumiu

chipchip_miumiu Thành viên tích cực

hay thật, em mới bước chân lại vào nghề sale sau 2 năm ở nhà trông con, đúng là cái nghiệp thật, quay đi quay lại vẫn nghề sale...nhưng em chưa có nhiều kinh nghiệm như các bác...đọc bài viết của các bác có kinh nghiệm em cứ như có đèn pha rọi vào người í ạ...cảm ơn các bác nhiều...

3. Me_NTN

Me_NTN

Ôi, hay quá, đọc đến đấy em thấy mình còn phải cố gắng nhiều hơn nữa!! Thanks mọi người đã chia sẻ nhé!!

4. hoa Salem

hoa Salem Thành viên tập sự

Đọc đến đây mình tích luỹ được thêm rất nhiều kinh nghiệm để học hỏi, thanks nhiều bác MYHOME đã mở đề tài này.:D

5. Me Cun Binh

Me Cun Binh Bắt đầu tích cực

Mình cũng làm sales DL được hơn 5 năm rồi. Đúng là làm sales như làm " dâu trăm họ", không có đam mê & chịu cực thì không thể làm được nghề này. Tuy nhiên làm sales có cái hay là được tiếp xúc với rất nhiều loại người trong xã hội, có rất nhiều bạn bè và thấy con người mình cũng linh hoạt hơn các nghề khác.

6. green_pepper

green_pepper Banned. Cẩn thận, người này không trung thực.

thấy thương mẹ nó vô cùng. Bụng mang dạ chửa lại còn bị ép việc thế, thật đúng là quá quắt! Một người sếp nghĩ ngắn, ích kỷ, không tiến xa được trong công việc. Không phải là công ty sẽ không bị ảnh hưởng, nhưng về lâu dài, có một nhân viên sales làm được việc mà đối xử như thế tớ dám đánh giá sếp này như vậy.

nói đi cũng phải nói lại, từ chuyện của mẹ nó tự dưng lại ngẫm nghĩ, đúng là cuộc đời này thực sự là "very hard, very tough". Mình rất thích từ "tough" này. Anh không còn có thể đóng góp cho công ty, dù là 1 thời gian rất ngắn, là anh 'out", đúng nhưng nghiệt ngã.

Mình đã từng làm sales, hoàn thành công việc 1 cách xuất sắc, đến chính bản thân mình cũng ko ngờ. Khi bước chân vào công việc, mới là sv, ngây ngô nghĩ mấy cái "hoa hồng" thì tính sau, ko đàm phán ngay từ đầu, sinh viên mà, có tí lương là sướng lắm rồi. Ko ngờ bán được nhiều thế, tính hoa hồng ra... gấp mấy lần lương... thế mà người ta cứ thế im lặng... cũng phải thôi, ai bảo ko nói ngay từ đầu!

Bây giờ làm việc khác, vẫn thích sales, thấy nó cuốn hút vô cùng, nhưng đối với phụ nữ chúng ta cũng khó khăn vô cùng. Mình thực sự khâm phục bạn nào làm sales giỏi.

Mình tin bây giờ thiệt thòi 1 tí, nhưng cũng không dài lâu đâu, mẹ nó đã thế làm ngay 2 đứa, thiệt thời gian này, sau ta vùng lên, làm sales ở công ty dược, mơ ước của nhiều người đấy mẹ nó ạ. Chính cái "tough" mà mẹ nó đang gặp phải bây giờ, là động lực cho sau này, ko sao đâu, đừng nản lòng, cố gắng chăm em bé cho tốt nhé ;)

Pjico Insurance thích bài này.
  7. khakhakha

khakhakha Thành viên chính thức

thì cty cũ tớ là cty dược đó chứ....ko dám "chơi" liền hai đứa đâu a, một đứa trong thời buổi khó khăn này là nuôi muốnkhùng luôn rồi, ko dám nghĩ đến đứa thứ hai luôn....cái tức là cần gì bạc bẽo với nhau như thế, chỉ cần sắp xếp tạm cho mình 1 công việc ở văn phòng trong thời gian mang thai và sau khi sanh cho đến khi mình khỏe lại thì công ty sẽ vẫn lại có 1 sale có kinh nghiệm mà lại hiểu rõ cty hơn là thuê ngay 1 sale mới về, gạt mình ra, thế vẫn mất công sức và thời gian để đào tạo lại cho sale đó đc bằng mình kia mà....hay họ lo mình vướng con nhỏ ko muốn chạy thị trừong nhiều không biết nữa :(

8. MOONKIDS

MOONKIDS Rain Check

Đúng là nghiệp thật,mình làm nghề về dịch vụ gần 14 năm rồi nghỉ nhà sinh con nay làm kinh doanh (k phải online như bg đâu nhé) cũng dính đến sale,nhân viên cứ khen là mình có năng khiếu sale quá,có khách hàng bảo là bị tớ mê hoặc(khách hàng nữ đấy).Nói thật tớ k thích nghề này mà sao quay đi quay lại vẫn là vậy.đợt trc bị viêm thanh quản,bs cấm nói và hỏi tớ làm nghề j,có hay nói k?Mà tớ phải nói tiếng Anh mới khổ,nói lẹo cả lưỡi,có lúc cáu quá nói chuyện rude lắm,nhân viên phải lè lưỡi.Khổ thật,tớ đang muốn thoát ra đây.

9. www.tomcuaghe.com

www.tomcuaghe.com Bắt đầu nổi tiếng

Điều này bác nên đánh giá vào đạo đức của người đại lý bảo hiểm hay nói rõ hơn là đạo đức của người bán hàng hơn là túm gọn rồi cho vào 2 từ "bảo hiểm" bác ạ.
    Có nhiều người đi mua áo, nhiều khi mua vì cô bán hàng nói đẹp - rất hợp với dáng em, hay mua vì thấy thích, thấy hợp mốt, thấy thế nọ thế chai dù chưa xem xét kỹ xem cái áo đó có hợp với mình không, phù hợp với túi tiền of mình ko, hợp với môi trường làm vc of mình không, hợp với vân vân và vân vân không?... Khi mang về thử hoặc mặc 1 lần, hàng xóm hay đồng nghiệp chê 1 câu nào đó thì nhủ thầm trong bụng "Bọn này lừa đảo, cái áo chả hợp gì với mình mà cũng dám bán cho mình" hay 1 câu nào đại loại ko phải do mình. Theo ý kiến bác, thì tn?

10. chipchip_miumiu

gãi đúng chỗ ngứa....

11. publicsale

publicsale Thành viên tập sự

Hi! Em cung la nhan vien kinh doanh nhưng là trong lĩnh vực tư vấn giáo dục đào tạo cơ! Có bác nào có kinh nghiệm trong lĩnh vực này thì PM em nhé! em là Dung, yahoo: giacmoco_that2003! Cám ơn các bác nhiều!

12. publicsale

Hi hi!

Thế customer service không là phòng kinh doanh thì là gì?

13. Licosy

Licosy Licosy Rèm Xinh

Em cũng mới chuyển sang làm sales nhưng chưa có nhiều kinh nghiệm lắm. Hy vọng được sự giúp đỡ của các bác, hôm nào off cho em tham gia với ạ.

14. camanh

camanh Thành viên chính thức

Cái này còn phụ thuộc vào người mua cái áo đó nữa cơ ạ, ai bảo không có chính kiến, phải thấy có hợp với mình không chứ! Đấy mới là cái chính! He he, có thể cái thẩm mỹ của người bán hàng cho rằng là đẹp (chứ chưa nói tới việc họ muốn bán cái áo đấy thì phải thuyết phục và nịnh nọt sao cho khách mua). Còn mua về hàng xóm mà chê hay khen thì cũng nên xem thẩm mỹ của hàng xóm nữa ạ! He he he! Còn mình thì cần xem bản thân mình có ok không khi mặc cái áo đó chứ ạ! Nói túm lại khi mặc quần áo thì phải tự tin vào chính mình ! Hị hị!

15. LeTinhBMSales

LeTinhBMSales Thành viên tập sự

rất cảm ơn các bố mẹ đã cho tôi hiểu nhiều về nghề sales.

16. nhabepcaocap

nhabepcaocap Thiết kế nội thất, tủ bếp

Chuẩn không cần chỉnh...
    Với lại nếu trở thành một người bán hàng chuyên nghiệp, dù là bán cái áo thôi cũng phái có sự sâu sắc và tinh tế mới có thể tư vấn được cho khách hàng, khi tư vấn tốt thì lần sau người ta còn quay lại, còn giới thiệu người khác cho mình, còn chỉ nhăm nhăm muốn bán được hàng, mà ko hiểu mình bán cái gì? không hiểu mình đang bán cho ai, không hiểu người ta cần gì....thì chỉ là "bán" đơn thuần mà thôi.... chỉ là được chăng hay chớ.

17. publicsale

hihi!Đúng là Sale!Đến vote cũng quảng cáo được! Hi hi! Khâm phục các bác thật đấy! Mình cũng mới làm sale được 3 tháng! Thấy công việc vui lắm!hihi!Nhưng mà áp lực cao! Vừa đi học, vừa đi làm nên loạn hết cả lên! Hi hi!

18. bakhunglong

bakhunglong Thành viên mới

Đố các bác 1 câu nhé:" Bán gì dễ nhất và bán gì khó nhất"? Thật ngắn gọn nhé!

19. chipchip_miumiu

không ai giải được câu đố của bác rồi, bác cho đáp án luôn đi...

20. nhabepcaocap

nhabepcaocap Thiết kế nội thất, tủ bếp

Đúng là câu hỏi khó...
    Cũng như "Đấu trường 100" câu hỏi có thể dễ với người này, nhưng có thể khó với người khác,và ngược lại. Câu trên cũng vậy, ko thể có một đáp án tổng thể áp dụng chung được. Có thể cái tôi bán rất dễ với tôi nhưng lại khó với người khác và ngược lại cái người ta bán được mà tôi ko thể bán...trong bán hàng ko chỉ bán hàng đơn thuần mà còn có những cái bán rất nhạy cảm .... he he
    :p:p:p