Kinh nghiệm: Thuê cửa hàng chung với chủ và Quản lí nhân viên và hàng. Làm thế nào để tốt nhất ?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi xxxlilxxx, 17/7/2011.

1. xxxlilxxx

xxxlilxxx Bắt đầu tích cực

Chào các mẹ , chả là em mới thuê được cái cửa hàng để bán quần áo xách tay, trước đây em bán online ở nhà thôi ạ.
    Cửa hàng em chung với chủ, chứ ko được riêng biệt, mà em thấy phần lớn các cửa hàng đều như vậy.
    Các mẹ nào đã có kinh nghiệm, xin mời vào đây bàn luận - chia sẻ những kinh nghiệm của mình trong trường hợp này giúp em với ạ :).

Còn việc thuê nhân viên và kiểm hàng, để tránh thất thoát thì các mẹ có kinh nghiệm gì ko ạ , chia sẻ cho em biết với nhé :D.
    Cảm ơn các mẹ trước, chúc mọi người cuối tuần vui vẻ ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi xxxlilxxx
    Đang tải...

2. xxxlilxxx

Ðề: Thuê cửa hàng chung với chủ và Quản lí nhân viên và hàng. Làm thế nào để tốt nhất ?

Vắng vẻ quá :D
    ................................... ( 30 kí tự ),

3. baongoc1503

baongoc1503 Mrs Quỳnh

Ðề: Thuê cửa hàng chung với chủ và Quản lí nhân viên và hàng. Làm thế nào để tốt nhất ?

Em cũng đang muốn hóng hớt đề tài này đây vì cũng định mở cửa hàng như chị. Em chưa làm nên chưa có kinh nghiệm thực tế, nhưng theo như những gì em quan sát đc ở những cửa hàng, hay shop khác thì như thế này.
    1. Thuê chung chủ, vấn đề hơi bất tiện tí xíu vì ra vào chung ngõ
    2. Thời gian đầu mình nên đầu tư thời gian vào trông coi chị ạ, chưa nên giao cho nhân viên, có thuê nhân viên thì chỉ phụ giúp mình sắp xếp lại đồ đạc, lo tiếp khách, còn hàng thì mình phải tự kiểm thôi, được 1 thời gian khi đã ổn định tí xíu thì chị nên đầu tư phần mềm bán hàng, quét mã vạch tất cả các mặt hàng, giao trách nhiệm cho người giữ kho, hàng xuất kho phải có ghi chép rõ ràng, cuối ngày hoặc tuần tất cả nhân viên đều kiểm kê, ai ở bộ phận nào chịu trách nhiệm bộ phận đó.
    tạm thời em nghĩ đc đến đây, ai có ý kiến thì thêm vào nhé

4. bongbaby.shop

bongbaby.shop Thành viên tích cực

http://vn.360plus.yahoo.com/bongbabyshop/

Bạn xem có gì trong này giúp dc bạn ko nhé. Chúc buôn may bán đắt!

ththangxxxlilxxx thích.
  5. xxxlilxxx

Cái thứ 2 của chị Bảo Ngọc cũng tốn kém phết đấy chị ạ :D, hiện tại em chỉ có ngày nào cũng kiểm hàng rồi ghi chi tiết vào sổ thôi.
    Chủ nhà của em còn không cho đóng cửa khi bật điều hòa [-X , bắt phải hé ra 1 tí cho thoáng, vì nhà người ta ở bên trong cũng ko có chỗ nào thoát khí. Nhưng mà em mở hé ra cũng thế vì cửa kính bên ngoài lúc nào cũng đóng, mở hé hay đóng cái cửa ngăn bên trong thì cũng ko khác nhau là mấy :D.
    Còn việc thuê người làm thì hiện tại em mới thuê người quen là bạn em thôi, tin tưởng hơn được 1 chút.
    --------------------
    @ Chị BongBaby.Shop nhiều kinh nghiệm ghê, em cảm ơn chị đã chia sẻ nhé. Về sau em mà làm hàng cho baby thì sẽ qua chị ạ, chúc chị ngày mới vui vẻ .

6. Ngocntm

Ngocntm Yêu bếp & Yêu môi trường!

Mình cũng đang ở trong trường hợp này!
    Cửa hàng mình cũng bị chủ đi qua đi lại, tối họ lại để xe máy trong cửa hàng (bất tiện nhỉ :()
    Hiện giờ em đang bảo đứa cháu trông hàng (cũng yên tâm hơn người ngoài). Những ngày đầu cũng kiểm hàng hàng ngày, ghi sổ, mang tiền về.. Nhưng thấy ko ổn, vì kiểm hàng hàng ngày mất nhiều thời gian quá...
    Mình định lắp Camera online để theo dõi hàng ngày, như thế có được ko nhỉ?
    Mẹ nào có nhiều kinh nghiệm chia sẻ nhé!

7. xxxlilxxx

Lắp camera online em thấy rất hiệu quả, có điều tương ứng với nó thì số tiền fải bỏ ra cũng là ko nhỏ :(, mà cửa hàng mới ban đầu thì cũng ko dư dả tiền lắm.
    Về sau nhiều vốn rồi, nhất định em sẽ lắp camera online. Mấy hôm nay trời nóng, lại ít người ra đường, ko biết các mẹ có bán được nhiều hàng ko ^_^~.

8. Ngocntm

Chồng bạn mình chuyên làm Camera online, mình thấy bảo có rất nhiều loại cho mình lựa chọn nhưng giá thấp nhất rơi vào khoảng 2-3tr, như thế thì mình chi trả cũng được chứ nhỉ!
    Mình vẫn chưa lắp nhưng chắc chỉ trong tháng tới mọi thứ ổn ổn là sẽ phải bắt tay vào làm!
    Nếu bạn nào có nhu cầu mình sẽ hỏi giúp :)

9. Ngocntm

Đúng là trời quá nóng, hàng hóa của mình cũng nhiều hàng thu nên ế ẩm quá:(! Topic bán hàng cũng mới làm, chưa biết cách thu hút khách nên cũng chưa thấy nhiều mẹ hưởng ứng, buồn quá :(

10. baongoc1503

baongoc1503 Mrs Quỳnh

Lắp Camere thì ổn, tìm loại nào quan sát đc khi ở nơi khác thì càng hay, nhưng chắc giá hơi cao đấy, tầm 2-3tr thì loại thường. Tùy vào nhu cầu và túi tiền của mình các mẹ ạ!

11. alonashop

alonashop Thành viên mới

Đây là vấn đề khó tránh khỏi chị ạ ! Em thấy trước mắt muốn làm ăn lâu dài (vì còn phải chi $ quảng cáo , up tin.....) nên địa điểm cửa hàng phải chắc chắn 1 chút .
    Chị có thể xem xét xem chủ nhà có dễ tính hay ko , vì là làm ăn lâu dài chị nên nói rõ thắng thắn quan điểm với chủ nhà , nếu có j ko hay nên góp ý thẳng cho nhau và cùng nhau tìn hướng giải quyết .

Còn về nhân viên bán hàng , thời gian đầu cửa hàng hoạt động chị nên theo sát và tự mình quản lý sau đó tìm ra "người" chị ưng ý nhất để giao việc (vun đắp mối quan hệ) chứ chị không nên để lỏng ngay từ đầu, hay hoàn toàn tin tưởng 1 ngưởi nào đó .Trước em có anh bạn mở quán đồ lưu niệm gần chỗ chợ Phùng Khoang , cũng thuê nhân viên nhưng xảy ra 1 vấn đề là khi anh ấy không có tại của hàng doanh thu rất ít và có khi là không có .
    Ngoài ra chị nên tham khảo cách quản lý của một số cửa hàng quen của chị (hay mua )chẳng hạn...hoặc bạn bè chị có kinh nghiệm trong vấn đề quản lý nhân sự để tìm ra ý tưởng hay hơn.
    Đây là một số ý kiến của em .^^
    Chúc chị một tuần mới vui vẻ ^^

xxxlilxxx thích bài này.
  12. ththang

ththang Thành viên tích cực

Đường link của bạn đọc hay quá. Mình xin copy cho nhiều người đọc. Cám ơn bạn

13. xxxlilxxx

Lên nào, tiếp tục thảo luận tìm cách tốt nhất đi các mẹ.

14. xxxlilxxx

Em mới thuê được 1 bạn bán hàng, người quen của ông anh, quen bình thường thôi ạ. Các mẹ có kinh nghiệm cho em biết là mình sẽ giữ giấy tờ gì của người ta để làm tin nhỉ ? Bạn này ko ở Hà Nội, đang thuê nhà ở Cầu GIấy.