Mẹo vặt trong gia đình

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi Brightmoon, 19/11/2004.

Tags:
  1. Cún con

Cún con Bắt đầu tích cực

Muốn làm cho dép da hay túi da trắng trở lại trắng tinh thì dùng kem đánh răng. Nhưng nhớ là bôi kem đánh răng vào 1 chiếc bàn chải nhỏ rồi chà lên mặt da. Nếu bôi thẳng lên mặt da thì chỗ da đó sẽ trắng hơn những chỗ còn lại sau khi đánh :wink:

Đang tải...

2. snow flower

snow flower Thành viên tích cực

Bây giờ mình mới nhìn thấy topic này, mình có mẹo này (chẳng biết chị em đã post lên chưa) nhưng mà cũng chỉ để kiểm tra anh xã thui
    Mẹo xóa vết son
    Nếu chẳng may vết son bị dính lên áo (vô tình hay cố ý), lấy dầu miên xoa vào vết son sẽ bay mất chỉ còn lại mùi dầu

3. Cún con

Cún con Bắt đầu tích cực

Các ông mà biết được mẹo này thì chắc là thích lắm đây. :lol:

4. Duahaunon

Duahaunon Thành viên tích cực

:?: không biết là gì hết mẹ cutin ới ời

5. snow flower

snow flower Thành viên tích cực

Dầu miên là dầu gió xanh đấy (kiểu dầu đại bàng đấy) Cách này mình biết được là vì mình làm nghề xây dựng mà, nghe lỏm đấy

6. SepTemBer

SepTemBer Thành viên tích cực

Các mẹ ơi, xin mách giúp em. Em rán đậu phụ cứ bị dính chảo (chảo thường), lấy đậu ra bể nát cả. Mách giúp em nhá, em cảm ơn rất nhiều.

architect thích bài này.
  7. Mẹ Tí Bông

Mẹ Tí Bông Thành viên chính thức

Đầu tiên là "luộc" chảo cho thật chín. Tức là cho nước vào chảo đun sôi một lúc rồi đổ nước đi. Cho chảo khô lên và cho mỡ vào. Để mỡ sôi sục sục mới cho đậu vào rán. Cho lửa vừa phải. Để đậu già chút thì mới trở. Đấy là cách của tớ đấy. Mẹ nó thử xem nào. À, mẹ nó vừa đổi nick à. Qua câu lạc bộ con Ngựa tham gia cho vui. :lol:

8. Bim's mother

Bim's mother Bắt đầu tích cực

Thêm một chút kinh nghiêm khi rán đậu. Ngoài những công đoạn như mẹ TB đã nói thì khi bắt đầu cho đậu vào chảo thì không đặt xuống ngay mà vẫn giữ miếng đậu bằng đũa, xoa đều trên mặt chảo vài vòng. Khi đậu đã vàng một mặt, nếu bị dính chảo quá thì nhấc chảo ra khỏi bếp, đặt chảo vào chậu nước lạnh cho hạ nhiệt độ thật nhanh( không để nước tràn vào trong). Đậu đang nóng, gặp lạnh đột ngột sẽ đễ bong ra hơn.

9. mecomthom

mecomthom Banned

Áo với váy con gái em có mấy cái xịn bị dính nước cam, quít giặt ko sạch, còn vết vàng, làm thế nào hả các mẹ? Giúp việc ko chịu ngâm giặt ngay mà đã thế lại ko thay cái xấu hơn để có bẩn cũng đỡ tiếc. omo, tide đã thử rồi.

10. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Đơn giản nhất là đi mua cái chảo chống dính :lol:

11. mecomthom

mecomthom Banned

Áo với váy con gái em có mấy cái xịn bị dính nước cam, quít giặt ko sạch, còn vết vàng, làm thế nào hả các mẹ? Giúp việc ko chịu ngâm giặt ngay mà đã thế lại ko thay cái xấu hơn để có bẩn cũng đỡ tiếc. omo, tide đã thử rồi.

12. SepTemBer

SepTemBer Thành viên tích cực

Đơn giản nhất là đi mua cái chảo chống dính :lol:[/quote]

:lol: :lol: :oops: :oops: Em hũm có xiền mẹ nó ơi :cry:

13. nhoc me

nhoc me Bắt đầu tích cực

Dùng muối gội đầu, có thể kích thích mọc tóc

Trước tiên xả tóc bằng nước ấm. Dùng một thìa con muối biển massage toàn bộ da đầu khoảng 3 phút, đừng lâu quá kẻo tổn thương da đầu, sau đó xả lại nước cho sạch. Muối biển còn có thể làm sạch gàu nữa đấy.

Làm trắng răng bằng chanh

Sau khi đánh răng, dùng một miếng vải nhúng vào nước cốt chanh, chà nhẹ trên bề mặt răng, dần dần răng sẽ sáng bóng. Vitamin C có trong chanh sẽ làm chân răng của bạn thêm chắc.

architect thích bài này.
  14. nhoc me

nhoc me Bắt đầu tích cực

Cocacola nóng

Cocacola có thể làm dịu chứng đau họng do cúm, có ai tin không? Đừng nghi ngờ, tiền thân của Cocacola là Công ty sản xuất loại nước đường dùng khi cảm cúm đấy. Hãy cho Cocacola ra cốc, thả một hai lát chanh, cho vào lò vi sóng vài phút, hãy uống nước Coca ấm ấm đó, đảm bảo, bạn sẽ khá lên rất nhiều. Mùa này Cocacola hữu dụng rồi đây.

architect thích bài này.
  15. conangbuongbinh

conangbuongbinh Thành viên chính thức

Các mẹ ơi có ai có mẹo làm sạch vết mốc chấm đen đen ko?

Cái ghế ăn của bé nhà em nó bị mốc nhiều quá trông xấu lắm em muốn làm sạch. Cac chị bày em với.
    Vêt mốc đó có chấm đen đen thành cả bãi ý

16. conangbuongbinh

conangbuongbinh Thành viên chính thức

Các mẹ ơi có ai có mẹo làm sạch vết mốc chấm đen đen ko?

Cái ghế ăn của bé nhà em nó bị mốc nhiều quá trông xấu lắm em muốn làm sạch. Cac chị bày em với.
    Vêt mốc đó có chấm đen đen thành cả bãi ý

17. htvh

htvh Thành viên tích cực

15 mẹo nhỏ khi sửa nhà.

15 mẹo nhỏ khi sửa chữa nhà cửa

Làm mới không gian sống là điều ai cũng muốn nhưng thực hiện thế nào cho đúng thì không phải chuyện đơn giản. Bất cứ một dự án sửa chữa nhà cửa nào dường như cũng khá nhiều việc, tuy nhiên, nó sẽ trở nên suôn sẻ nếu bạn nắm được những thủ thuật sau.

1. Lên kế hoạch:

Chọn lựa các sản phẩm sớm có thể ngăn được sự trì hoãn công việc. Lập kế hoạch hợp lý có thể giúp bạn chủ động về ngân sách bởi cùng một quyết định nhưng bạn có thể biết chắc nó tốn bao nhiêu tiền và cần thời gian bao lâu nếu lên kế hoạch rõ ràng.

2. Ghi nhớ những bức ảnh lớn

Việc bảo dưỡng lâu dài, hao tốn năng lực và chi phí sửa chữa có thể tăng thêm nhanh chóng vì vậy hãy đảm bảo rằng bạn kê hết những thứ cần sửa chữa khi so sánh giá cả.

3. Tìm kiếm sự giúp đỡ có lợi

Bạn nên chọn người tư vấn tin cậy và có kinh nghiệm

4. Tham khảo một trang web việc làm

Khi muốn đánh giá khả năng của các nhà tư vấn và thi hành sửa chữa nhà, bạn nên tham khảo trang web của họ. Những người có khả năng sẽ có một website sạch sẽ và có tổ chức.

5. Hãy là một ông chủ tốt

Điều quan trọng nhất bạn có thể làm trong suốt quá trình tu sửa trừ việc trả tiền là đối xử tốt với người thực hiện việc sửa chữa cho bạn. Những khách hàng hoàn hảo là những người hoà thuận, trung thực và đánh giá đúng công việc của người làm công.

6. Yêu cầu có một hợp đồng chi tiết

Nếu bạn nhảy ngay vào việc sửa chữa với một bản hợp đồng mơ hồ hay không có hợp đồng có thể bạn sẽ gặp rắc rối. Hợp đồng cần có địa chỉ chính xác, ngày thực hiện, ngày hoàn thành cụ thể và chi tiết những việc cần làm.

7. Biết rõ mình sắp ở trong điều kiện sống ra sao trong khi sửa chữa

Chắc chắn rồi, việc làm mới lại ngôi nhà bao giờ cũng hào hứng. Tuy vậy, bạn sẽ thất vọng nhiều nếu gặp phải những khó khăn bất ngờ như vết nứt, sự trì hoãn và những phiền phức không thể tránh được khi bạn sống cùng khu vực đang sửa chữa. Bạn có thể giảm bơt sự thất vọng nếu như lường trước được những điều ấy.

8. Nên di chuyển nhà tạm thời

Sinh hoạt thường ngày có thể bị đảo lộn thậm chí rất tồi tệ khi nhà cửa tanh bành, bụi bặm vì sửa chữa. Hãy giảm bớt những bất tiện ấy bằng cách dọn đến một nơi nào đó tạm thời (nếu có thể) trong thời gian sửa chữa để đảm bảo nhịp sinh hoạt bình thường của các thành viên trong gia đình.

9. Cất gọn những đồ dễ vỡ

Một kế hoạch sửa chữa sẽ làm ảnh hưởng đến tất cả các phòng trong nhà. Chủ nhà cần tháo những bức tranh treo tường, di chuyển lọ hoa và cất gọn những đồ vật giá trị trước khi công việc sửa chữa bắt đầu. Còn đối với đèn chùm hay các giá, tủ cố định bạn cần mất công thêm một chút để thu dọn. Che phủ nền nhà bằng những tấm bìa carton nếu bạn không muốn gạch lát nền bị trầy xước.

10. Trao đổi

Các thợ sửa chữa có thể làm được rất nhiều việc thú vị trừ việc đọc ý nghĩ của chủ nhân. Bạn nên để công ty tư vấn hay người phụ trách chính việc sửa chữa nhà bạn biết rõ những điều bạn chưa hài lòng để họ có thể điều chỉnh ngay.

11. Bỏ qua bồn tắm tạo xoáy

Trừ phi bạn là fan của việc hưởng thụ trong một nhà tắm tiện nghi đầy đủ. Nếu bạn không có thời gian nhiều để thư giãn trong nhà tắm xa xỉ như vậy thì hãy bỏ qua chuyện cái bồn tắm và dành tiền để tu sửa những vật dụng cần thiết hàng ngày như một sen tắm hiện đại có hai đầu vòi.

12. Nới rộng tối đa không gian cất đồ

Thiết lập một hệ thóng có tổ chức ở những không gian như cầu thang để tận dụng hết cỡ những không gian bỏ phí.

13. Bỏ ý định kê bàn trong bếp

Trong một căn bếp, ai cũng yêu cầu kê những chiếc bàn theo kế hoạch thế nhưng chẳng ai ngồi và bày biện gì trên những chiếc bàn đó cả. Hãy cân nhắc rằng bạn sẽ lợi hơn nếu dùng những chiếc tủ bếp hay một cái chạn đựng thức ăn để thay thế những cái bàn tốn diện tích kia.

14. Liên kết không gian

Bạn nên xem xét một kế hoạch với tầm ảnh hưởng lớn. Mở các bức tường và hành lang là một cách chủ yếu trong việc chỉnh sửa không gian sống và tạo thêm khoảng không mới.

15. Không chia sẻ không gian phụ

Các kiến trúc sư khuyên rằng chúng ta không nên đa năng hoá 1 không gian cụ thể mà tách biệt chúng ra ví như nhà tắm và khu vệ sinh hay phòng chơi và phòng học của bọn trẻ để chuyên biệt hoá mục đích sử dụng từng không gian nhỏ.

(theo vtv.vn)

architect thích bài này.
  18. MaiHanhHN

MaiHanhHN Thành viên chính thức

Con gái nhà mình thì đổ cả mực ra giầy, có cách nào làm giày trắng như cũ chứ không phải tím không các mẹ ợi

19. K.P_Linh

K.P_Linh Thành viên chính thức

Muốn nho nhanh khô để ăn ngay thì các bạn cho khăn giấy cùng nho vào rổ rồi xóc nhẹ nứơc sẽ ngấm vào giấy hết.
    Khi ninh xương muốn đảm bảo vệ sinh hơn và nước trong hơn thì khi luộc xương sắp sôi thì đổ xương ra rổ rồi rửa lại xương sạch sẽ rồi hãy ninh.

20. Tom's mom

Tom's mom Thành viên mới

Bác ơi, cho dầu vào lúc chao sôi hay là cho ngay từ đầu ạ ?

Các mẹ cho em hỏi: em làm đổ rượu vang nho ra nền nhà (nền đá hoa TQ), trông loang lổ xấu lắm, em đã dùng nước rửa bát để cọ nhưng lại càng loang lổ & bẩn hơn rất nhiều (bgiờ trông kinh lắm),Dùng gift nhà sạch cũng chẳng ăn thua gi, phải trải thảm ra để che đi(may mà đang là mùa đông), nhưng chẳng lẽ lại trải thảm quanh năm ah, các mẹ có mẹo gì kíu em với ạ!!!! Thanh kiu các bố mẹ nhiều nhiều!!

architect thích bài này.