Nhổ hay không nhổ- đó là vấn đề

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi bigdaddy, 24/3/2005.

1. bigdaddy

bigdaddy Thành viên đạt chuẩn

Mọi người ơi giúp em với, cô nhóc nhà em bây giờ gần được 5 tháng, hồi hơn 3 tháng đã thấy mọc nhú hai cái răng cửa ở hàng dưới rất xinh nhưng đến bây giờ lại phát hiện thấy cô nhóc mọc thêm một cái răng nanh ở hàm dưới. Ở nhà xảy ra tranh cãi, bà nội thì bảo là phải nhổ đi, em thì lại cho rằng cứ để thế. Tóm lại là không biết phải làm thế nào? Mọi người giúp em với. Nếu phải nhổ thì nhổ thì phải nhổ ở đâu? Cám ơn mọi người.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bigdaddy
    Đang tải...

2. maplun

maplun Thành viên mới

Không nhổ, không nhổ, nhất quyết không nhổ, tại sao phải nhổ ???

3. Me Huong

Me Huong Thành viên chính thức

sao lại nhổ, con người ta chờ mãi không thấy mọc mà con mình lại nhổ đi. bạn hãy bình tĩnh nhé, và tìm cách nói cho bà Nội, hay để chồng bạn nói thì êm hơn, đó là do cháu bà có sức khỏe tốt nên mới mọc răng sớm và phải ăn mừng mới được. :lol:

4. bigdaddy

Em cám ơn mọi người, nhưng em là bố của bé chứ ko phải mẹ của bé :lol: . Mẹ của bé thì cứ lưỡng lự không biết nhổ hay không nhổ. Em nghĩ là cứ để tự nhiên vì không thấy bé khóc hay sốt gì cả nhưng bà nội lại bảo là răng mọc thì phải mọc 2 cái một còn không thì phải nhổ. Em thì cũng ko rõ thế nào nhưng nghĩ tự nhiên lại nhổ răng bé thì tội tội thế nào ý.

sau0111235 thích bài này.
  5. Me Huong

Me Huong Thành viên chính thức

Sozi bigdaddy.... mình đãng trí quá hihi...

Không phải là tội tội đâu mà là phản khoa học đấy, thông thuờng thì bé mọc hai cái một lúc nhưng có lúc thấy khỏe quá mọc thêm 1 cái cho thêm duyên có sao đâu . nếu không yên tâm và để thuyết phục bà Nội thì bạn nên cho bé đến Bác sĩ nhi tư vấn nhé.

6. mẹ Bi tẹt

mẹ Bi tẹt Thành viên chính thức

Bigdaddy đừng nhổ răng của bé nhé mà tội nghiệp, con em mọc răng t­ừng cái một đây, có sao đâu, vẫn phát triển bình thường này. Mặc dù hơi lâu 1 tí vì chờ mãi mới nhú có 1 chiếc một à. :p

7. Bi's mom

Bi's mom Thành viên chính thức

Đương nhiên là không nên nhổ rồi, bigdaddy ạ. Mình biết vô khối bé mọc răng từng cái một mà vẫn phát triển hoàn toàn khỏe mạnh bình thường. Bé như thế mà đã nhổ răng thì mình nghĩ thậm chí còn nguy hiểm đấy.

8. bigdaddy

cám ơn cả nhà nhé. Lần đầu làm cha mệt thế đấy. :lol: :lol: :lol:

9. baoduy

baoduy Banned

Nhất dịnh là ko nhổ rồi,vì răng khểnh cũng duyên chán chứ bộ :lol:
    Nh1c củ em thì 5 tháng rồi mà chưa thấy cô cậu nhú cái nào cả.Có anh chị nào biết thức ă nào giùp cho răng chống ra ko?Chỉ giúp em với. :roll: :roll:

10. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

Lần đầu tiên nghe chuyện .... nhổ răng sữa cho bé 5 tuổi. Bé nhà mình mọc răng chẳng theo một trật tự nào cả.
    2 răng cửa hàm dưới
    2 răng nanh (kế răng cửa) hàm trên
    2 răng cửa hàm trên
    2 răng nanh (kế răng cửa) hàm dưới
    4 răng hàm (cái này mới kinh dị, thế mà không sốt gì cả)
    4 răng nanh còn lại
    Bạn gì bố của bé phải nhổ răng sữa ơi, tiếp tục enjoy cái vụ mọc răng của bé. Không phải nhổ đâu, mọc sớm rụng sớm. Lo gì!!!!!!!!

11. hang

hang Thành viên chính thức

Mình đã từng gặp trường hợp phải đến BS nhổ răng nanh của bé đi rồi đấy.Đấy là do bé mocj răng sớm từ trong bụng mẹ nên sinh ra đã sớm có răng nanh.Theo như bình thường thì từ khoảng năm đến bảy tháng bé mới mọc răng cơ.Bé mọc sớm quá là răng nanh đấy.Theo mình nghĩ bạn nên cho bé đến gặp BS nha khoa xem sao.BS sẽ đưa ra quyết định đúng đắn cho con mình.Chúc bé càng xinh.

12. havan

havan Thành viên mới

Bigdaddy ơi, bạn thử đến bác sĩ nha khoa xem sao để tư vấn xem có phải nhổ hay không. Cháu của mình lúc khoảng năm tháng nó cũng mọc răng nanh. Đem đến bác sĩ thì bác sĩ nói là thừa canxi nên mọc răng nanh (không phải là răng mọc bình thường của em bé). Bác sĩ bảo là nó cũng sẽ không phát triển thêm và tốt nhất là nhổ đi. Bác sĩ nhổ rất nhẹ nhàng, không đau đâu. Sau đó một tháng, nó lại mọc thêm một cái nanh nữa. lại đi nhổ. Ở nhà toàn gọi đùa là hậu duệ của Dracula thôi! Bây giờ thì nó được 15 tháng rồi và mọc răng bình thường, theo đúng trật tự, mọc cả ở những chỗ đã nhổ nanh! Vậy tốt nhất là bạn đưa em bé đi bác sĩ nhé. Bác sĩ mới phân biệt được đâu là răng thật và đâu là nanh do thừa canxi.
    Lạy trời là cu Bờm nhà mình mọc răng rất bình thường và rất ngoan, không quấy gì cả.

13. bigdaddy

Báo cáo mọi người là hôm nọ gọi điện cho thằng em làm bác sĩ (nhà này cả nhà làm bác sĩ) nó mới bảo là đó đúng là nanh do thừa canxi chứ không phải là răng. Cái này nó mọc ngoài lợi làm cho bé ngứa ngáy luời bú. Em mang nhóc đến chỗ nó thì nó lại lần được một cái nanh khác to đùng ở hàm bên kia. :lol: :wink: Chắc tại mẹ nhóc sợ nhóc thiếu canxi cho nên mới mọc nanh thế. Nó nhổ nhoáy một cái là xong. Cái thứ nhất êm ru. Cái thứ hai hơi lâu một chút vì nhóc cứ toét miệng ra cười. :lol: Tự nhiên có người cho tay vào miệng mà (bình thường bố mẹ không cho mút tay). Cái này to nên hơi đau nhưng nhóc chỉ e e cho có lệ. Nhổ xong bố mẹ nhóc mừng quá cho nhóc đi chơi luôn vì sẵn taxi.

14. songtu

songtu Thành viên chính thức

Bigdaddy quả là ông bố tuyệt vời đấy. Hiếm có ông bố nào chăm con được thế, Bigmommy chắc hạnh phúc lắm.

15. bigdaddy

cảm ơn chị, em cố gắng lắm nhưng vẫn bị chê là vụng thế mới khổ chứ :lol:

16. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Bạn không nên nhổ để vậy chứ nhổ nguy hiểm lắm không sao bạn ạ. Bạn cứ để vậy khi thay răng còn có một bước nữa bạn đừng quá vội vàng nhé. Cứ để vậy cho bé.

17. Shop_T&A

Shop_T&A Thành viên kỳ cựu

đến bác sĩ để kiểm tra bố cháu ak, an toàn nhất

18. hoahongxanh2014

hoahongxanh2014 mẹ bông

k nên nhổ nàng ạ

19. Sam_Koligin

Sam_Koligin Thành viên chính thức

Không nhổ bạn nhé. Bé còn nhỏ nhổ vừa đau vừa nguy hiểm. :confused::confused::confused::confused:

20. sau0111235

sau0111235 Thành viên rất tích cực

Trời ơi, sao lại vớ vấn thể, tự nhiên bắt nhổ răng con, em chưa thấy khoa học nào bảo lên 1 cái phải nhổ cả.