Tranh luận: Chi Phí Gia Đình Hàng Tháng?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi thuhien, 24/7/2006.

1. hari08

hari08 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Chi phí gia đình hàng tháng?

Ôi chị ơi, chỗ để tiền chạy ra thì nhà em có nhiều lắm lắm, còn chỗ để vào thì nhiều gấp bội mà tiền vào thì chả đáng bao nhiêu:rolleyes:

Đang tải...

2. tieuthuyngocson

tieuthuyngocson Thành viên chính thức

Nhà em vừa có kế hoạch chuyển nhà, sắp tới lên 2trieu/tháng cả điện nước, lại phải cắt giảm chi tiêu rồi các bác ợ. Em vừa xem giá vàng xong, lại xuống 44-44,4 rùi, bác nào có tiền thì nhanh nhanh mua đi, không nó lên lại tiếc.

me cua Bo thích bài này.
  3. me cua Bo

me cua Bo Thành viên nổi tiếng

Cũng đang canh đây, nhưng 44 thì mình chưa mua, nhất định đợi xuống tí nữa ^^

4. me bive

me bive mẹ của bé Bive

tớ chưa sửa mẹ nó ạ. Đang giữ nguyên hiện trạng, để mồng 5 mới sửa (khi ấy mới có lương mà).
    Huhu, âm là vì đường ống nước vỡ. Thợ đến làm 1 tí qua qua mà mất 800. Ôi, cái tháng củ mật.

5. me cua Bo

Khiếp thế, sao mà đắt vậy, có thay đổi gì ko hay chỉ sửa. Lần sau cạch cái bọn ấy đi.

me bive thích bài này.
  6. Chiclandshop

Chiclandshop Thành viên tích cực

Quỹ vàng thế giới tung ra bán cả chục tấn vàng hay sao ấy, ox em bảo vàng sắp xuống nữa rồi

7. NAD

NAD Thành viên rất tích cực

Đường ống nước vỡ ntn mà sao đắt thế mẹ nó? Đúng là những lúc khó khăn thì bao nhiêu việc cùng đến.

me bive thích bài này.
  8. me bive

me bive mẹ của bé Bive

nó chỉ vỡ 1 đoạn khoảng 50cm thôi. Họ đến thay cái ống nhựa, rồi nối nó với ống sắt. Hic hic.
    Em mình ở nhà trả tiền, về mình mới biết, gọi điện mắng cho 1 trận (đt ko mất tiền, chứ mất tiền thì ko gọi). Huhuhu, tiếc của cực kỳ.

9. tieuthuyngocson

Mẹ bive ơi, lần sau trước khi làm gì chịu khó tham khảo mấy nơi vào, trước em cũng chả tính toán gì, cứ thấy hỏng là vác đi sửa, sau 1 lần thằng cu em trai em bị tai nạn, xe hỏng tan nát, em ung dung mang ra thợ gần nhà vì trước hỏng gì cũng ra nhà đó sửa,không ngờ quen mặt chặt đau nó chém cho hơn 1trieu, mà toàn những thứ linh tinh, em hỏi chi tiết từng mục 1, rồi viết những mục đấy ra giấy, em mang sang các hàng khác hỏi, rẻ hơn được 300k, em mang tờ giấy đó đưa lại cho ông ý, thế là ông ý ngượng quá, phải trừ 300k cho em luôn. Kể cả những mặt hàng mà xem ở các siêu thị hoặc cửa hàng cứ ghi giảm giá, nhưng em thấy giảm rồi vẫn còn cao hơn các cửa hàng khác. Nhất là mấy cái đồ điện máy ý. Mình có nhiều thời gian ngồi vp, cứ vào cái bác " ngu nhờ" (google) là ra hết các bác ợ.

10. me bive

me bive mẹ của bé Bive

em cũng google rồi đấy chứ ạ. Cơ mà nếu ko sửa luôn thì nhà lại ko có nước dùng. Hic, đường ống dẫn vào nhà mà.

11. Angel-Baby660066

Angel-Baby660066 Bắt đầu tích cực

Cái bài này cũng thấy hợp lý quá đi mất,mình cũng đang lên phương án hạn chế chi phí,tiết kiệm hết mức mà khó quá.

12. mequanglong

mequanglong Thành viên kỳ cựu

Đúng rồi, thu nhập thì khó mà thay đổi, nên cách tiết kiệm tốt nhất là cân đối chi tiêu mẹ nó nhỉ
    Mẹ chồng mình hay tính toán thế này: Tắm cho bé thì 1 siêu nước là đủ rùi, ko cần phải bật cả cái bình nóng lạnh sẽ tốn điện hơn, giặt thì cho bao nhiêu xà phòng là đủ, ngâm xả vải thì cái nào cần mới ngâm, cái nào ko cần thiết thì thôi,.... nghe lặt vặt thế thui nhưng tớ thấy bà tiết kiệm được nhiều lắm đó

13. tieuthuyngocson

Em cũng đưa ra 1 cơ số thứ mà em đã đọc được để tk như thế này ạ: Em cứ tập xác định ăn ở nhà, thích ăn cái gì ở ngoài hàng thì mua về nhà làm, như xúc xích, ngoài hàng tầm 10 trở lên, em mua trong siêu thị về rán, rẻ hơn dc khôi khối, hoặc khoai tây chiên cũng thế, 35k/đĩa, mua 1kg 12k rồi về làm,cháo trai: 10k/bát, mua 1kg:13kg về được cả nồi,ốc: 15k/kg ngon bổ rẻ, đảm bảo vệ sinh, ngoài hàng 15k/bát mà em thì p ăn 2 bát mới đủ. ngao cũng thế luôn hì hì. Hồi trước em cũng mạnh tay mua sắm với ăn ngoài lắm. Giờ tự mình thấy mình tk hẳn ra, muốn ăn cái gì là em tự tay làm hết, em thích ăn vặt nên làm thế cũng đỡ được khôi khối xiền mà lại an toàn.
    Còn vụ sữa, em cũng có chút ý kiến: mua thì nên xem kỹ thành phần rồi từ đó so sánh, sữa nội rẻ nhưng mà so với sữa ngoài thành phần chỉ kém xíu xiu thôi à, mình chưa có điều kiện cho con ăn sữa Nhật, Mỹ thì đành phải như vậy.

me cua Bo thích bài này.
  14. me cua Bo

Bác này đúng là ........... chịu khó. Lại nói tới ăn hàng. Hum qua vợ chồng e đi ăn buffet hải sản , đang có chương trình khuyễn mại 2 suất là 410k. Vậy mà hôm qa 2 fải chị 550k (can tội uống thêm nước đắt lòi kèn). Trời ăn xong về tiếc ngẩn ngơ. E sẽ học tập bác, mỗi tội lười nấu nướng từ bé cơ, chỉ quen ăn sẵn, hix hix.

15. YeuBaby

YeuBaby Bắt đầu nổi tiếng

Em đang cố gắng về múc 10tr 1 tháng mà khó quá. Tháng nào cũng phát sinh, chi li từ đầu năm tới giờ, trung bình cứ gần 20M 1 tháng, hỏi đâu k có tiết kiệm...híc...

16. tieuthuyngocson

Mấy cái vụ buffe đúng là không cưỡng lại được, hihi. Thực ra trước mình cũng lười lắm, toàn đi ăn hàng thôi, nhưng mà từ ngày có baby, nên tính tk hẳn ra, hạn chế tối đa đi ăn hàng, với lại, mỗi khi nấu được món gì mà mình tìm hiểu được trên mạng, về chồng khen sướng lắm. Cái lúc đang nấu chồng ra ôm từ đằng sau rùi lại gắp cho chồng nếm thử 1 miếng, hì hì. Chả bít có ngon thật không nhưng chồng toàn bảo: ngon hơn ngoài hàng ! (chắc là giả vờ thôi) nhưng cũng thấy sướng. Lần sau lại tích cực làm các món mới!

17. me cua Bo

Vậy nhà bác tiết kiệm mà thành 1 công đôi việc rùi còn rì ^^

18. shrimp

shrimp Bắt đầu nổi tiếng

Vụ ăn uống ngoài hàng thì đúng là đắt hơn nhưng mình thấy có nhiều món ngon hơn mà ở nhà mình không làm được
    VD: món ốc luộc, ngao hay những món mà dùng đồ chấm thì chắc chắn ngoài hàng họ pha nước chấm ngon hơn mình pha rồi

19. lahang.manulife

lahang.manulife Thành viên chính thức

Mình nghĩ với mức thu nhập từ 8triệu/tháng là các mẹ có thể áp dụng tiết kiệm được rồi. Rèn luyện mình có một thói quen tiết kiệm có kỷ luật không hề đơn giản chút nào. Phải cực kỳ quyết tâm và lúc nào cũng có 2 từ "tiết kiệm" lơ lửng trước mặt. Cho dù bạn chọn hình thức tiết kiệm nào thì cái công thức đơn giản 20/80 mà biết bao nhiêu người biết tiết kiệm một cách khôn ngoan đã làm thì chúng ta vẫn phải học theo. Khi lĩnh lương về thì ngay lập tức bạn hãy trích ra 20% số tiền đó để vào tiết kiệm (tiết kiệm theo cách của bạn: gửi Ngân hàng, mua vàng, bảo hiểm, đầu tư...) và cương quyết không bao giờ được đụng vào số tiền đó. Số tiền còn lại các mẹ lên kế hoạch chi tiêu trong tháng. Mục nào ra mục đó: mục bắt buộc, mục phát sinh, mục cho phép chi thêm... Việc tiết kiệm này rất phù hợp với các mẹ có nguồn thu nhập ổn định. Các mẹ hãy thử xem sao?

Sửa lần cuối: 1/10/2011
  20. linyuan153

linyuan153 Bắt đầu nổi tiếng

lần đầu đọc top này, 2 vc em 1 tháng ít thì 10M, nhiều thì 15M, dao động trong khoảng đó, mà chưa có em bé. có thời gian em ghi lại các khoản chi tiêu, từ củ hành cũng ghi, nhưng nghĩ lại cũng thấy hoảng vì mình toàn chi theo nhu cầu, chiều bản thân quá cũng ko ổn cho cái túi tý nào.
    tính sơ sơ 2vc chi phí cố định:
    điện 700k (mùa hè)
    nước+net 150k
    gửi xe 2 cái 300k+xăng 500k
    đt 500k
    thuốc (ko hiểu sao tháng nào cũng ốm, ko vợ thì chồng) ~ 500k
    học phí của em 460k từ năm nay là 700k
    tiền ăn 6000k 2vc (3 bữa/ngày)
    chồng tiêu vặt 2000k~3000K
    bố mẹ 2 bên ~ 1000k
    mua đồ trên LCM 500k-1000k
    chưa kể các khoản khác. sợ quá mất thôi, bao giờ mới trả nợ hết, híc