Có nên cho con tiếp tục cho con uống sữa khi bé đã hơi béo?

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi Hồng Minh, 6/10/2011.

1. Hồng Minh

Hồng Minh Guest

Bunny nhà em tháng 9 này vừa đúng 2 tuổi, em có cho đi nhà trẻ. Ở đó cô giáo có tập cho con em ăn bột, ăn cơm tán. Còn tối về, ông bà nội bé hay nấu cháo để ăn, cưng cháu quá nên cho bé ăn cùng, bé rất thích ăn cùng bà và ăn rất ngon miệng.

Em thấy con em mới 2 tuổi mà đã nặng 17,5 kg, cao 87 cm, khá bụ bẫm, nên em cũng sợ bé bị béo phì về sau, em sợ bé nếu cứ ăn uống nhiều, béo phì sinh ù lì, hic hic, nên dạo này không dám cho bé uống thêm sữa, chỉ cho bú một ít vào đêm để dỗ bé ngủ thôi.

Em có nên ngừng cho con uống sữa một thời gian không nhỉ? Có một mẹ hàng xóm bắt đầu cảnh báo là con em hơi béo rồi đấy ạ :(

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Hồng Minh
    Đang tải...

2. tinababy

tinababy

Ðề: Có nên cho con tiếp tục cho con uống sữa khi bé đã hơi béo?

Thật các bé từ sơ sinh đến tuổi trưởng thành đều ko thể bỏ sữa , sữa rất cấn thiết cho cơ thể của các bé giúp phát triển và bù lại những chất mà cơ thể 1 bé đang độ phát triển . Sữa thì lúc nào cũng cần thiết cả, mình chưa có khái niệm về con béo mà ngưng sữa , đơn thuần mình nghĩ trong sữa ngoài canxi ,còn cả dưỡng chất giúp bé đề kháng được bệnh và bổ sung những chất mà cơ thể bé thiếu . Nếu con béo thì có rất nhiều phương pháp để ngăn chặn nguy cơ béo phì của trẻ chứ không nhất thiết là phải cai sữa . Việc ngừng cho con uống sữa thật sự là 1 vấn đề quan trọng bạn nên tìm hiểu thêm thông tin hoặc tư vấn bởi bác sĩ dinh dưỡng nhé

3. xuan anh

xuan anh Thành viên mới

Em nghĩ chắc cơ thể bé hấp thụ tốt các loại thực phẩm ăn dặm như cơm cháo..vv... các chất mì tinh... đều giúp bé lên cân rất nhanh , sữa chỉ là vấn đề phụcho việc lên cân khi các bé ờ tuổi đã ăn cơm, khi đó sữa tác dụng vấn đề khác mạnh hơn ở trẻ đó là sự đề kháng bệnh cho bé và phát triển trí tuệ . Tuy nhiên ở một số loại sữa như là sữa kg, sữa béo hoặc 1 vài hãng nào đó chuyên phục vụ cho bé gầy và đáp ứng cha mẹ kỳ vọng vào số tăng cân của con thì cũng nên hạn chế hoăc tốt nhất nên đổi sữa cho bé, loại sữa nào cung cấp đúng chỉ tiêu cơ thể mà bé cần . Nếu con bạn đang dùng Enfa như con tớ thì ko cần thiết ngưng sữa cho bé đâu cứ cho bé uống bình thường để giúp việc phát triển chiều cao và trí tuệ nữa chứ, biết đâu khi bạn ngưng sữa sẽ mang lại tiêu cực cho cơ thể bé đấy, bạn có thể giảm chất mì tinh có trong gạo như cơm, cháo hoặc bánh mì, bánh ngọt vv.vv.. sẽ hạn chế được việc lên cân ngoài ý muốn

Sửa lần cuối: 6/10/2011
  4. xuan anh

xuan anh Thành viên mới

Ngay cả bác sĩ cũng ko cho ngưng sữa đâu chị, bác sĩ sẽ hỏi mình hiện cho bé uống sữa gì hàm chất béo trong sữa bao nhiêu ( nếu là bé sơ sinh ..mà bé sơ sinh thí béo chút ko sao ).. ở các bé tầm 3 tuổi trở lên các bố mẹ mới bắt đầu lo lắng nhiều hơn khi con có triệu trứng béo phì.. bác sĩ cũng cho chế độ ăn uống phù hợp cho bé, bé vẫn phải bú sữa đầy đủ và ăn uống đủ chất rau, thịt, cá chỉ giảm chút về cơm gạo hoặc những chất khó tiêu như mỡ, bơ

5. thienthanminhchau

thienthanminhchau Thành viên nổi tiếng

Bạn nên cho con ăn ít bánh kẹo, đồ ngọt, chọn loại sữa nhạt hơn cho con, ăn thêm rau và trái cây là ok

6. khanhlinh1022

khanhlinh1022 Thành viên chính thức

Con gầy quá cũng lo lắng , con mập lên quá cũng lắng lo... đúng là nuôi con vất vả ghê ...

7. khanhlinh1022

khanhlinh1022 Thành viên chính thức

Bạn nì nói chính xác nè.. nên chọn sữa loại nào ít béo và hàm lượng canxi cao chút là được, tội vạ gì ép con ngưng sữa khi mà trước đó lại kỳ vọng mong con được uống sữa nhiều được trắng tròn chứ phải không ?

8. meTom3009

meTom3009 Thành viên mới

Mình nghĩ con thừa cân và béo phì mà vẫn muôn dùng sữa thì bạn cho con dung sữa Skim milk sữa đã tách chất béo nhưng vẫn bổ sung đầy đủ chât dinh dưỡng,sản phẩm của Úc nên chất lượng cung đảm bảo lắm dung cho trẻ từ 1 tuổi trở lên mà,bé hàng xóm nhà mình đã dùng cũng rất ok

9. minhpham79

minhpham79 Thành viên đạt chuẩn

Với số đo và cận nặng của bé thì đúng là hơi tròn đấy , tuy nhiên bạn có thể giảm liều lượng cữ sữa cho bé thay vì 6 ly 1 ngày thì còn lại 4 ly 1 ngày thế thì vẫn đủ chất sữa theo nhu cầu của cơ thể về số đo hiện tại của bé , 1 lời khuyên chân thành nhất là đừng ngưng sữa vì lý do giảm cân cho bé, sẽ có những tác hại ko nhỏ về sự tăng trưởng của bé ..

10. minhpham79

minhpham79 Thành viên đạt chuẩn

Đây cũng là giải pháp tốt nè... mình ủng hộ việc hạn chế chất bột , gạo... và duy trì uống sữa cho bé hằng ngày

11. phuctieu

phuctieu Thành viên mới

Nói chung em cho bé ăn uống bình thường theo lứa tuổi của bé, trong độ tuổi này bé bắt đầu hoạt động, chạy nhảy nhiều nên cần nhiều năng lượng.

Đồng thời bé cũng cần phát triển thể chất và trí tuệ (sau 5 tuổi não bộ của bé mới phát triển hoàn chỉnh), vì thế em không nên giảm lượng sữa hay giảm bữa ăn của bé , mỗi cữ ăn cũng cân bằng đủ 4 nhóm thức ăn (tinh bột, đạm, chất béo và các loại rau xanh - củ quả), không nên ngừng sữa cho bé nhé

12. polarvn

polarvn Thành viên đạt chuẩn

Ui nghe chỉ số đo của con bạn mình mê quá đi mất, con mình thì roi roi người ko ốm ko mập , chắc giống thằng bố của nó rồi.. Tớ nghe nói trẻ em bú sữa quan trọng lắm, chưa tìm hiểu lắm vấn đề này nhưng mình thấy nhiều người mập vẫn uống sữa đều huống chi con bạn đang tuổi phát triển lại đòi ngưng sữa

13. polarvn

polarvn Thành viên đạt chuẩn

Đúng rồi tớ nghĩ giống cậu này, nên hạn chế cho bé ăn bánh dặm và cho bé uống sữa bình thường . Tốt nhất đến bác sĩ để lấy lời khuyên cho an toàn ...hiihi

14. cunconbebong

cunconbebong Thành viên rất tích cực

Mình cũng đang gặp rắc rối về vấn đề này. Con mình 5 tuổi rưỡi, bé cao 1m2 và nặng 24kg. Mình thì thấy bé cũng chưa có triệu chứng béo phì, bởi bé từ khi sinh ra trộm vía lúc nào cũng bụ bụ một tí. Từ năm bé hơn 3 tuổi, vì mình đi làm ca kíp nên việc uống sữa của bé cũng bị chểnh mảng đi. Ít khi nào được 2 cốc sữa, thậm chí có hôm chẳng được hạt sữa nào. Cũng ko hiểu lý do gì mà ông bà nội bé thường phản đối việc mình chăm cho bé uống sữa. Ông bà nói "uống sữa nóng, mà uống nhiều sữa có tốt đâu???". Mình nói rằng kể cả với người đã trưởng thành, thậm chí người già cũng nên uống sữa, sữa là nguồn dinh dưỡng quý giá, huống gì là một đứa trẻ? Nói vậy ông bà vẫn khó chịu, nhưng mình kệ thôi. Nhưng đến hôm nay thì khác. Không phải ông bà mà đến lượt bố của bé phản ứng. Anh ấy nói bé có triệu chứng béo phì, nên cần giảm đi lượng sữa. Mình nói rằng 1 ngày con chỉ uống một cốc sữa tương đương với 200ml thì liệu còn phải hạn chế đến thế nào nữa? Anh ấy nói 2 ngày uống 1 cốc cũng được? Mình nghe chán quá. Bé nhà mình ko phải là ham ăn, kể cả bữa cơm cũng thế. Mình cho thế nào ăn thế ấy, hơn 1 tí bé cũng cố ăn được, mà bớt một tí cũng ko kêu ca. Có ngày bận đi làm, nhỡ bữa sữa bé cũng chẳng đòi hỏi gì cả. Nhưng tự nhiên cắt khẩu phần sữa của bé đi mình thấy tội quá. Trong khi bữa sáng của bé vô cùng đơn giản. Có khi 1 bát con bánh đa nấu thịt, có khi một bát con cháo sườn, hoặc bát xôi chè... Chiều đi học về lúc cái bánh ngọt, lúc cái bánh giò. Bữa cơm chỉ ít thịt gà hoặc lợn, có khi là chục quả trứng cút. Thử hỏi từng đó thứ có đủ chất dinh dưỡng hay không? Bời công việc của mình thường phải làm hành chính (5h mới về đến nhà) hoặc làm chiều nên luôn quá bữa phụ, vì vậy ít khi bổ dung hoa quả cho bé. Mình nghĩ rằng bữa tối nên giảm bớt lượng cơm so với mọi khi một tí (mọi khi bé ăn xong no kễnh bụng), vừa tốt cho tiêu hóa, mà cơm là chất bột nên dễ gây béo, nhưng anh ấy cũng phản đối. Híc híc chả biết sao nữa.
    Mình quan niệm sữa là nguồn dinh dưỡng tuyệt vời, mà các nhà sản xuất cũng chú trọng vào hàm lượng chất đạm, canxi và DHA hơn là chất béo. Sữa cũng làm tăng khả năng miễn dịch. Chẳng có lý do gì lại đổ tại sữa làm cho cơ thể béo phì (mình đang nói sữa công thức nhé, còn phụ phẩm khác từ sữa thì ko nói làm gì cả). Nên mình giữ nguyên lập trường, ko hạn chế sữa cho bé, vì tương lai con em chúng ta :p

tinababy thích bài này.
  15. sinioko

sinioko Thành viên chính thức

Mình thấy không nên dừng uống sữa. Có thể nên cho bé uống một ngày 2 cốc - bằng với tiêu chuẩn người lớn thì hợp lí hơn. Việc uống sữa là cần thiết, bởi nó chính là nguồn cung cấp canxi cho cở thể, chiếm đến 70% tổng lượng canxi mà con người cần. Canxi trong sữa còn có cả các chất giúp canxi đơn chất tổng hợp và hấp thụ vào cơ thể, đang trong thời kì lớn thì nhất quyết phải uống sữa, về già còn cần sữa hơn để tránh loãng xương.
    Các cụ nói thế một phần vì hồi các cụ ít có thói quen này thôi mẹ nó ạ, bé nhà mình đều uống sữa hàng ngày. Đợt trước thì bố bé chưa đi làm xa thì mình toàn bắt cho con uống sữa xong mới đi làm, sữa tươi mua ở cửa hàng sáng ấy, nhưng bây giờ đều bận nên uống sữa bột hoặc sữa đóng trong hộp giấy cũng được.

16. meTom3009

meTom3009 Thành viên mới

Chào các mẹ
    Mẹ nào mà lo ngại con béo phì thì hãy cho con uống thử sữa Skim milk của Uc đi,em ko quảng cáo đâu nhưng sữa này rất tốt lại ko có chất béo,còn hàm lượng các chất khoáng và vitamin vẫn đầy đủ ,đảm bảo bổ sung đầy đủ chât dinh dưỡng cho sự phát triển của trẻ,cháu em béo phì mà dùng ok lắm

17. tinababy

tinababy

So với độ tuổi và số đo bé nhà bạn thì bé có sự tăng trửơng sớm hơn so với các bạn cùng tuổi vì thế nếu bạn ko bổ sung canxi ( dưỡng chất có trong sữa ) thì chỉ 1-2 năm nữa bé sẽ bị trựng lại, lúc ý thì khó khắc phục lắm, số đo của bé đâu có cho mình thấy bé mập đâu, bạn nên cố gắng duy trì lập trường của mình, lượng sữa cho bé 200ml/1 ngày so với tuổi của bé là quá ít đó chứ có nhiều gì đâu. Đúng là cách nghĩ về cái sự mập của mỗi người cũng khác biệt ghê..

18. tinababy

tinababy

Đúng đấy, sữa là nguồn dinh dưỡng cần thiết cho mọi người từ bé đến già, tuổi nhỏ cần sữa nhiều lắm vì nó ảnh hưởng đến sự phát triển chiều cao, mọc răng, trí tuệ nữa. Không biết các mẹ ở đây đã từng nghe qua bệnh thiểu sản men răng chưa ??? mình đã bị bênh này cũng vì ko uống sữa từ khi lên 3 tuổi, mẹ tớ thì ko chịu đựng được mùi sữa và tớ thì cũng ngưng uống sữa từ lúc 3 tuổi , răng tớ ko đep như các bạn và khi lớn lên tớ đi nha sĩ thì biết được do mình thiếu chất calxi và ko uống sữa cũng là 1 trong những nguyên nhân khiến mình không có được hàm răng đẹp như các bạn, ở tuổi 32 mà tớ đã từng bị thoái hóa khớp cổ ( chỉ vì tớ luôn thiếu sữa dù đã bù lượng sữa hằng ngày cho cơ thể được 5 năm nay...) Mọi người ơi hãy đừng quay mặt đi với sữa nhé, ở bất kỳ tuổi nào cũng cần bổ xung lượng sữa cho cơ thể hằng ngày thật tốt, riêng các bé dùng sữa công thức rất cấn thiết vì ngoài canxi còn các dưỡng chất quan trọng khác nữa

19. shopbaby123456

shopbaby123456 Bắt đầu tích cực

Đúng vậy, sữa là nguồn dinh dưỡng quý giá có thể nói "nhất" đối với trẻ em. Béo hay gầy thì uống sữa vẫn tốt.
    Chính vì nghĩ vậy nên khi bé nhà tớ sinh ra bị dị ứng, ko uống được sữa bò (u vào là nôn) và cả sữa dê (bụng to như cái trống ko tiêu hóa được). Tớ cho bé dùng sữa công thức đậu nành và tìm tòi để quyết tâm vực bé uống được sữa bình thường (mặc dù nhiều người thấy vậy khuyên thôi ko cho bé u sữa ngoài và thay bằng cháo). Tớ luôn coi sữa là nguồn dinh dưỡng quý giá và dễ hấp thụ cho bé. Chính nhờ vậy, từ khi bé u được sữa dê và 1 số loại sữa bò dễ tiêu hóa, bé ít ốm hẳn (trộm vía ngàn ngàn lần). Trước kia cứ 1 tháng phải qua BS khám 3 ngày, nhiều lúc tớ nghĩ thương con phát khóc vì sợ bé phát triển kém so với chúng bạn. Nhưng không biết có phải nhờ lỗ lực cho bé u sữa của mẹ mầ 13 tháng bé đã đi rất tốt, răng mọc rất nhanh (mẹ mừng lắm). Giờ mẹ cháu vẫn đang phải cố gắng cho bé học u các loại sữa nhiều chất để bé có thể phát triển tốt.

Các mẹ có bé dư cân (ko béo phì) có thể tìm loại sữa ít năng lượng hơn mà lượng chất khác vẫn đủ cho bé. Bé béo rồi mới cần u sữa slim nhé, chưa béo thì chưa cần. Tớ nghĩ vậy

20. meomimi

meomimi Sữa-Đồ ăn dặm-0906222468

Theo mình thì sữa là cần thiết với tất cả các lứa tuổi, đặc biệt là trẻ nhỏ.
    Bạn xem lại chế độ ăn của bé xem. GIảm tinh bột và lượng ngọt trong khẩu phần ăn đi. Vì tinh bột nó sẽ gây lên cân rất nhanh, và lại chắc thịt, k hó giảm cân lắm. Về sữa, nếu mà bé bụ bẫm rồi thì chuyển sang dòng nào giàu canxi và IQ, giúp phát triển chiều cao và thông minh như NUture hoặc là Grow thường ý!

khanhlinh1022 thích bài này.