Có nên cho con tiếp tục cho con uống sữa khi bé đã hơi béo?

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi Hồng Minh, 6/10/2011.

1. Kunkinyeu

Kunkinyeu Banned

Ðề: Có nên cho con tiếp tục cho con uống sữa khi bé đã hơi béo?

theo mình thì nên bớt cữ váng sữa lại, vì váng sữa nhiều chất béo lắm. sữa mình thấy bé uống cũng nhiều đó, mà sữa tươi ko đường hay có đường thế, nếu mà có đường thì phải thay bằng ko đường thì mới mong giảm kg được :)

Đang tải...

2. Jenny2009

Jenny2009 Thành viên chính thức

E cũng thế nè chị, bé em mà bụ lên là mừng muốn chết, ra đường đỡ phải trả lời mấy câu đại loại như sao nó gầy thế, sao nó còi thế T_T. nói chung bụ chút thì vẫn hơn, nhưng đừng có mập đến nỗi mà ngồi 1 đống thì lại tội con, haizzzz

3. lovelycheeri

lovelycheeri Thành viên đạt chuẩn

Mình cũng đồng ý với mẹ nó. Xưa giờ toàn nghe phải tích cực cho bé uống sữa từ nhỏ đến lớn hoặc mua sữa để bổ sung dinh dưỡng cho người già chứ có nghe sữa gây béo phì bao giờ nhỉ. mà con nít lại uống sữa là chính, giờ hạn chế chả khác nào tước đi nguồn dinh dưỡng chính của nó

4. hoa_luu_ly

hoa_luu_ly Thành viên sắp chính thức

thực ra cũng tùy loại sữa mà chị, có sữa dành cho người gầy người béo đấy thôi. quan trọng là điều chỉnh chế độ ăn sao cho hợp lý, chứ chỉ cắt giảm sữa mà bù bằng những cái khác còn nhìu năng lượng hơn thì e la có mập hơn lên thôi

5. Hồng Minh

Hồng Minh Guest

em cũng sợ nếu giảm sữa con ko đủ chất thì chết dở. ai cũng hù bảo coi chừng mập quá thì sẽ bị tim mạch huhuhu, thấy Bunny vẫn nhảy choi choi theo siêu nhân hàng ngày thì mình cũng đỡ lo con bị ù lì. Có khi chắc dụ cu cậu uống sữa ko đường xem saoem cũng sợ nếu giảm sữa con ko đủ chất thì chết dở. ai cũng hù bảo coi chừng mập quá thì sẽ bị tim mạch huhuhu, thấy Bunny vẫn nhảy choi choi theo siêu nhân hàng ngày thì mình cũng đỡ lo con bị ù lì. Có khi chắc dụ cu cậu uống sữa ko đường xem sao

6. Hồng Minh

Hồng Minh Guest

haizzz, theo cái nì thì nếu để bé béo phì thì sẽ bị thấp lùn hả ta, vậy thì ko được rồi >''<. phải tích cực cho Bunny lấp lại phong độ mới được, ko vừa mập vừa nùn như mẹ thì chết hic hic

7. cunconbebong

cunconbebong Thành viên rất tích cực

Khi mang thai bé, mình ít tẩm bổ lắm. Mới về làm dâu, BMC khá khó tính, chồng lại đi suốt ngày, mình thì ở nhà ko đi làm gì nên ko có cơ hội ra ngoài tẩm bổ. Thực đơn khi ấy của mình là sáng làm bát phở bò, 2 bắp ngô luộc, 1 bát con nước ngô (híc, chỉ bữa sáng ra ngoài là có cơ hội ăn gì mình thích). Ngoài ra mỗi ngày 3 cốc sữa enfa mama (mỗi cốc khoảng 220ml). Thi thoảng về bà ngoại bà mới tranh thủ tẩm bổ cho nhưng cũng chỉ ních đầy bụng trong một ngày ấy được thôi. Hồi chưa mang thai mình nặng có 39kg thôi nhé, đến lúc trước sinh lên được 19kg, sinh em bé nặng 3,2kg. Sinh bé xong ko có sữa, bé bú vớ vẩn được 1 tháng thì bỏ hẳn, ăn sữa ngoài đến 4 tháng rưỡi mình cho ăn dặm. Bé ko khoái bột ngọt nên mình mua bột của Thành Râu rồi quấy mặn luôn. Trộm vía em bé ăn khá tốt, mình cũng chăm thay đổi thực đơn lắm, tôm cua cá thịt lươn ếch đủ cả. Nếu bé ăn cá quả hoặc lươn mình toàn luộc gỡ thịt còn xương giã nhừ tử lọc lấy nước để bổ sung canxi. Nhưng từ khi bé 3 tuổi rưỡi, mình đi làm nên ít thời gian bày vẽ hơn. Giờ bé ăn uống chủ yếu theo người lớn, nghĩ cũng tội lắm vì nhà mình 10 ngày thì 11 ngày ăn thịt lợn nên bé cũng ăn theo thế, thi thoảng đổi món thịt gà, Hôm nọ rảnh rang tíđi mua cho lạng thịt bò xào, bé ăn cứ khen "ngon quá, thịt gì ngon quá". Nhẩm lại mới thấy gần 1 tháng rồi mới cho bé ăn bữa thịt bò, thấy thương quá :(. Nên chẳng đành lòng cắt khẩu phần sữa của bé đâu. Đợt này cũng bớt bận, lại chuyên tâm chăm lo cho con, con ăn được mới có sức đề kháng các mẹ ạ. Trộm vía em bé nhà mình ít ốm (cảm tạ ông trời thương bố mẹ nó nghèo :)).

8. minhpham79

minhpham79 Thành viên đạt chuẩn

Ý trời... số đo con bạn đã quá, mới 5 tuổi 1m2 thật đấy ah ? mình u30 rồi mà có 1m48... tủi thân quá. Con bạn tăng trưởng tốt quá bạn cho bé uống sữa gì vậy ah ? mình nghe nói EnfaGrow giúp tăng trưởng chiều cao khá tốt, mình cũng đang theo sát để hy vọng con cũng cao hơn. Ah mà với số đo của con bạn thì mình thấy con bạn đâu có béo đâu mà sao gia đình bạn lại có ý định ngưng sữa cho bé vậy ? mình nghe nói nếu mà ngưng sữa sớm cho bé thì cũng không tốt đâu, con bạn phát triển chiều cao sớm vậy là cần bổ sung sữa nhiều hơn bình thường vì là trong sữa có dưỡng chất canxi rất tốt cho sự tăng trưởng chiều cao, nếu ko cung cấp đủ sự phát triển có thể ngưng lại và khó khắc phục lắm. Như mình nè lúc học lớp 6 -7 thì cao nhất lớp , nhưng ko bổ xung đủ chất canxi nên bị trựng lại làm đến giờ bị lùn luôn đó...hix hix hix

9. polarvn

polarvn Thành viên đạt chuẩn

Nghiện sữa thì mẹ nó cứ cho uống sữa tách béo, như thế thì ko sợ mập mà vẫn đủ chất dinh dưỡng cho các bé để giúp các bé tăng trưởng tốt

10. polarvn

Nhìn thực đơn nhà bạn nì khủng thiệt đó, 10 ngày mà 11 ngày ăn thịt heo .... ngán chết đi được... sao bạn ko cho bé ăn cá, ăn cá nhiều thông minh lắm, khi bạn mang bầu dù ko ăn đầy đủ chất nhưng bạn có uống enfa mama mỗi ngày 3 ly , như thế cũng cung cấp đầy đủ chất dinh dưỡng cho bé khi ở trong bụng rồi nên bé sinh ra cũng có số cân tốt và lượng đề kháng cơ khể okie vậy đó.. Tuy nhiên bạn nên duy trì việc cho con uống sữa, thay đổi khẩu vị thức ăn hằng ngày cho bé với, tội nghiệp quá... nghe mà thương con ghê luôn ah..

11. polarvn

Thế mẹ nó nên chú ý chế độc khẩu phần ăn chính của bé nhé, cung cấp rau, quả và ít cơm lại chút là được, tuyệt đối ko cai sữa nhé, cai roài hối hận luôn ah'....

12. shopbaby123456

shopbaby123456 Bắt đầu tích cực

Vì thịt lợn dễ ăn nên món này hợp với hầu hết các thành viên trong gia đình. Trước tớ về nhà chồng, thực đơn gần giống vầy (khác là có thêm món đậu - hầu như ngày nào cũng có). Sau này mình đi chợ, ăn nhìu thịt lợn chán quá nên phải hướng chuyển sang các món khác. Giờ nhà tớ cứ ăn đều thịt lợn, cá, thịt gà. Nhưng nhiều lúc đi chợ vẫn không biết phải mua gì ăn vì thứ gì mình cũng thấy không được thích cho lắm. Hix, cv đi chợ tớ coi là vất vả số 1 hiện nay, ko biết có phải mình đang dư chất không nữa. Hì

13. uyenvy80

uyenvy80 Thành viên đạt chuẩn

Nàng đừng lo quá, bé nhà tớ là bé gái mà 5 tháng đã 10kg rồi ý.Bé nhà tớ bây giờ đã được gan 16 tháng, trộm vía cháu được 15kg. Tớ cũng cho cháu đi khám dinh dưỡng nhưng vẫn chưa bị béo phì, vì cháu moc răng và tăng chiều cao còn phát triển nhanh hơn các bé cùng tháng y, nên mẹ bé đừng quá lo lắng nhé, bác sĩ dinh dưỡng vẫn cho bé bú bình thường nhưng chế độ ăn chính của bé thì ý kiến là tùy vào mẹ nếu sợ thì cân bằn thực phẩm cho nhiều chất sơ hơn là đạm và bột, còn theo bác sĩ thì vẫn tiếp tục cho bé ăn bình thường

14. uyenvy80

uyenvy80 Thành viên đạt chuẩn

sữa nhạt hay ngọt cũng ko vấn đề lớn đâu, nếu con bạn bị béo phì thì nên chọn loại sữa mà bác sĩ dinh dưỡng thường chỉ định là loại sữa tách béo và có chế độ ăn theo bác sĩ hướng dẫn nhằm đảm bảo việc phát triển của bé đầy đủ chất ..vv.vv

15. minhpham79

Mình cũng suy nghĩ tại sao khi bé béo phì mọi người ko giup bé vận động để giảm năng lượng thay vì ngưng sữa hoặc cấm bé ko được ăn nhỉ ???

Ellie thích bài này.
  16. minhpham79

Nhưng các cụ ko nhìn rõ thực tế xung quanh và tỷ lệ chung của cả nước việt nam, việt nam những năm gần đây lượng trẻ em phát triển tốt cả chiều cao lẫn cân nặng cũng rất đều, ngày xưa ko có tỷ lệ trẻ em béo phì chỉ toàn còi mà thôi, còn bây giờ trẻ em cao và to khỏe nhờ vào sữa, dưỡng chất và ăn uống đầy đủ hơn nên tỷ lệ nhân tài tăng cũng rất nhiều ko hiếm hoi như ngày xưa nữa

17. minhpham79

Ý bạn đang nói loại sữa nào thế? thiệt ra mình đoán đại là enfagrow nhưng ko biết phải không ...hihihihi... Mình nghĩ thực tế thì sữa ko cần đổi hay ngưng mà là nên tập thể dục nhiều cho bé, giúp bé giải thoát bớt năng lượng trong cơ thể , có bé hấp thụ tốt thì vào bao nhiêu đều hấp thụ hết, ngay cả món chính lẫn món phụ chứ ko riêng gì sữa, Bạn mình thì lại có chế độ cho con của nó như thế này cả ngày đều uống sữa tuơi đến tối bắt buộc uống enfagrow để bé có giấc ngủ no tròn, chất dinh dưỡng đầy đủ trong sữa enfa giúp bé ngủ ngon và uống sữa công thức như thế âm bụng cho bé hơn là uống sữa tuơi, nhưng cũng tùy vào độ tuổi và số cân của mỗi bé nữa bạn nhỉ ?

18. tinababy

tinababy

Theo vài cuộc trao đổi kinh nghiệm với các bác sĩ dinh dưỡng, mình rút ra được điều này chia sẻ với các mẹ,

Ở các bé béo phì ngay cả bữa ăn chính và phụ và cả sữa đều phải kiềm chế, nhưng ko được loại bỏ bất kỳ món nào, chỉ là liều lượng chia cho bé ăn là phù hợp cho cơ thể bé , bé béo phì đa số toàn những bé có khả năng hấp thụ rất tốt mọi thực phẩm khi ăn hoặc uống vì thế lượng sữa cho bé cũng sẽ vừa đủ không quá dư, riêng ở các bé dưới 2 tuổi ko nên cho bé uống quá 700ml sữa 1 ngày, và cũng ko được ngừng cung cấp sữa cho bé vì ở trẻ em lượng sữa rất quan trọng nó ảnh hưởng đến sự phat triển chiều cao và cả về các liên quan như mọc răng, tóc và phản xạ nhanh nữa..

minhpham79Ellie thích.
  19. tinababy

tinababy

có thay thể thay bằng một vài bữa ăn chay trong tuần như thế cũng tốt cho sức khỏe lắm đó nha, ăn cá và rau quả nhiều cũng tốt hơn là thu nạp quá nhiều đạm trong 1 tuần như thế., Bạn co thể tham khảo thực đơn hằng ngày ở trên mạng như thế bạn sẽ ko cảm thấy vất vả mỗi khi đi chợ nữa,...hihihh lâu ngày quen dần bạn sẽ tự biết nên cho cả nhà ăn món gì hôm nay , ngày mai và cuối tuần....

20. tinababy

tinababy

có phải loại sữa đang uống làm cho bé ko thích uống sữa không ? thử thay loại sữa khác xem thế naò ? ít béio hơn hoặc nhiều béo hơn, ngọt hơn hoặc lạt hơn sẽ giúp bé quay lại trạng tháng yêu thích sữa , nếu mà thiếu canxi thì cũng có thể hỗ thêm nhiều cách khác, tuy nhiên uống sữa vẫn là cách tốt nhất để hấp thụ canxi nhanh và hiệu quả