Mẹ nào trộn dầu ăn vào sữa để giúp bé tăng

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi bush2209, 6/12/2006.

1. bush2209

bush2209 Thành viên đạt chuẩn

Mình được 1 bác sỹ ở viện Nhi tư vấn muốn cho con tăng cân thì ngoài việc trộn dầu ăn vào cháo còn trộn vào sữa sau khi pha để cho con uống ? Có mẹ nào có kinh nghiệm về vụ này không cho mình ít kinh nghiệm với ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bush2209
    Đang tải...

2. songtu

songtu Thành viên chính thức

Re: Mẹ nào trộn dầu ăn vào sữa để giúp bé t

Dau an o dau phai la loai dau me (dau vừng) thì mới được . Thông thường bạn cứ cho 2 sữa thì 1 dầu . Hoặc mới thử bạn cứ cho ít một . Lượng calo bé tiếp nhận được sẽ tăng gấp đôi so với cùng lượng sữa không .

3. Cún con

Cún con Bắt đầu tích cực

Mình cũng được bác sĩ tư vấn như vậy nhưng chưa dám thử lần nào. Nghe lạ quá. Ko hiểu pha vào có khó uống ko nhỉ?
    Các mẹ cho ý kiến với nhé!

4. sunny4904

sunny4904 Thành viên tập sự

Bác sỹ cũng tư vấn cho mình nên pha dầu ăn vào trong sữa, nhung chỉ pha vao các cữ sữa ban ngày thôi, cữ sữa trước khi đi ngủ thi không nên cho dầu ăn vào vì sợ bé không tiêu hóa đươc. Nhưng mình cứ thấy ngại ngại khi cho dầu ăn sống vào kiểu ấy nên vẫn chưa thự Có BS cũng bảo mình mua viên dầu cá (cá mập ? quên rồi!) có chứa chiều OMEGA 3 cho bé thử, vì con mình nhỏ nên bác í bảo phảo cắt đầu viên thuốc cho uống, tanh đến buồn nôn, thằng bé nôn ra, còn tay mình dính vào một ít mà cứ tanh mãi. Ôi chẳng biết làm gì nữa

5. meNQT

meNQT Thành viên đạt chuẩn

lan dau tien minh nghe thay tron sua vao dau day, neu con tang can ma chi don gian nhu the thi ve nha minh se thu ngay. Nhung neu cho dau vao sua thi co phai giam bot luong dau trong chao di khong cac me nhi?

6. Bố khoai

Bố khoai Thành viên tích cực

Thôi thôi

Theo bố khoai thì những kiểu lạ lạ thế này có lẽ các mẹ cũng phải cẩn thận chứ đừng vội áp dụng ngay, rồi đến lúc bé lại lạ bụng bị đi ị thì khổ

7. văn uyên

văn uyên Thành viên chính thức

mình cũng là lần đầu tiên nghe nói cho dầu ăn vào sữa,cũng muốn con tăng cân nhưng cũng không dám thử .Có bố mẹ nào có kinh nghiệm về việc này không nhi?

8. Binyeu

Binyeu Thành viên mới

BS phải khám từng thể trạng của mỗi bé mà tư vấn khác nhau thôi, tốt nhất các mẹ chưa được tư vấn thì đừng nên động thủ he.he... Nhưng cách pha dầu này không lạ đâu, có lẽ hồi ấy con mình qúa gầy nên BS ở nhi đồng 1 bảo phải tăng lượng dầu trong mọi khẩu phần ăn kể cả pha vào sữa . Mình thấy hơi ngại nên cũng chẳng dám thử . Còn cái vụ pha mật ong vào trong sữa cũng làm bé tăng cân, mình sẽ tìm hiểu thêm để inform cho các mẹ chứ mình cũng đang khoái cách này hơn là pha dầu . Có ai có kinh nghiệm về vụ pha mật ong không hả các mẹ

9. MẸ WINNI

MẸ WINNI HỘI DÊ 79 SG

Pha dầu vào sữa nghe lạ quá các mẹ nhỉ ... mình chỉ thấy nói cho dầu ăn vào bột hay cháo mà lúc còn ấm chứ nếu nguội thì mùi khó ăn , ngay cả người lớn còn thấy khó chịu huống chi trẻ con các mẹ nhỉ :roll:

thongloanbuoi thích bài này.
  10. Bố khoai

Không cho trẻ dưới 12 tháng tuổi dùng mật ong

Dùng mật ong rất không an toàn cho trẻ dưới 12 tháng tuổi vì có thể gây ngộ độc botulism - độc tố của vi khuẩn clostridium botulinum. Trường hợp này ít xảy ra nhưng nếu nặng sẽ ảnh hưởng đến hệ thần kinh và có thể gây tử vong cho trẻ.

Tỷ lệ mật ong chứa bào tử vi khuẩn clostridium botulinum là 5%. Nguyên nhân khiến mật ong bị nhiễm bẩn chưa rõ. Có giả thuyết cho rằng loài vật này bị dính bào tử C từ bụi đất hoặc những thứ khác ở môi trường xung quanh và mang chúng về tổ của mình.

Khi dùng mật ong cho trẻ dưới 12 thág tuổi có khả năng bị ngộ đọc và dị ứng vì ong có thể hút mật ở các loại hoa lạ, vì vậy các mẹ lưu ý vấn đề này nhé

11. Me Nhoc con

Me Nhoc con Thành viên mới

Bé có ăn được dầu mè khi đang bị ho ???????????

Do không mua được dầu ăn tinh luyện nên em mua dầu mè cho bé ăn có sao không hả các mẹ .
    Bé đang bị ho, không biết là cho bé ăn dầu mè liệu có sao k hả các mẹ ?????????
    :oops: :? :oops:

12. Bố khoai

Re: Bé có ăn được dầu mè khi đang bị ho ???????

Chắc là không sao đâu, sao nhiều bé bị ho thế không biết. Chỉ khi nào dùng trực tiếp mè thì mới gây ho chứ

13. MẸ WINNI

MẸ WINNI HỘI DÊ 79 SG

Bé nhà em mấy hôm nay cũng bị ho và sổ mũi , nhưng em vẫn nấu ăn cho cháu bình thường như mọi ngày , vẫn ăn dầu ăn mà không thấy có vấn đề gì . chắc dầu ăn họ đã tinh luyện nên không ảnh hưởng gì còn nếu ăn mè chắc là ho vì người lớn còn bị mà .... :D

14. Thiện Nga

Thiện Nga Thành viên chính thức

Cả hai bé nhà mình đều được ăn dầu mè (dầu ăn sống được, không cần phải nấu) từ 6 tháng tuổi. Mình cho cả vào sữa cho bé nữa, nhưng số lượng ít thôi, mỗi cữ sữa cho khoảng 1 muỗng cà phê. Mình chỉ cho vào các cữ ban ngày, vì các bé nhà mình tự bỏ bú đêm lúc hơn 6 tháng.
    Mình còn dùng nước cháo, nước rau pha sữa cho các bé nữa vì các bé nhà mình ăn dặm không giỏi lắm. (Một số bác sĩ khuyên không nên làm vậy kẻo bé không chịu ăn dặm)
    Theo mình, nếu các bé không chịu ăn dặm hay gầy ốm, thì nên cho thêm dầu tinh luyện vào sữa cho bé.

15. Me Nhoc con

Me Nhoc con Thành viên mới

Thank you

Cảm ơn các bố mẹ nhiều ha .
    Vậy mình yên tâm rồi, về nấu cho bé măm măm thôi .

16. twochicken

twochicken Thành viên chính thức

Re: Mẹ nào trộn dầu ăn vào sữa để giúp bé t

Thế mà từ trước đến giờ e ko biết điều này, thử áp dụng xem bé nhà e có thích hợp ko??

17. phambi

phambi Thành viên mới

eo ôi,em nghe lần đầu tiên đấy,con ăn như vậy bị đi ngoài thì làm thế nào

18. huechi_uct

huechi_uct Thành viên tích cực

Cho dầu vào bột với cháo thì mình nghe nhiều chứ cho vào sữa thì chưa nghe nói bao giờ, mà trong sữa (kể cả sữa mẹ lẫn sữa bột) đều có rất nhiều dầu mỡ rồi mạ

19. GiadinhSumo

GiadinhSumo Thành viên tập sự

Cho dầu ăn vào bột

Các Mẹ nên cho bé ăn dầu của trẻ em (dầu Tường An) thì tốt hợn

20. GiadinhSumo

GiadinhSumo Thành viên tập sự

Các mẹ nên pha dầu oliu hoặc dầu gấc (của Tường An) vào thì tốt hơn.