Kinh nghiệm: Mẹ nào có kinh nghiệm cho con đi lớp mẫu giáo giúp mình với!

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi hangdiachu, 18/10/2011.

1. hangdiachu

hangdiachu Thành viên tích cực

Bạn Nhím nhà mình được 24 tháng rồi, phải đi lớp vì không có ai trông. Trước ở nhà ông bà cũng sợ cháu đi ra ngoài không bạo dạn nên thường xuyên cho cháu đi lên nhà trẻ tư ở gần nhà. Khi lên nhà trẻ thì bạn ấy không khóc và chơi với các bạn rất vui. Vậy mình quyết định cho con đi lớp. Chỉ được hôm đầu thôi, còn những hôm sau thì chỉ cần nhìn thấy ba lô là khóc "Con không đi lớp đâu", tệ nhất là mình thấy tâm trạng của con như hoảng loạn. Về nhà suốt ngày nói "con không đi lớp", đêm ngủ còn mơ khóc thét và nói "Con không đi lớp", " Con về nhà". Con đi được 2 tuần rồi, tình trạng cũng không khá hơn mấy. Nhìn con gái yêu đi lớp về mắt thì xưng húp, gầy mình xót con quá.
    Có mẹ nào đã từng cho con đi lớp có kinh nghiệm cho con đi lớp giúp mình với, làm thế nào để cho con yêu và từng bước con thích đi lớp chơi với các bạn và đặc biệt là khắc phục sự hoảng loạn về tinh thần của con.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hangdiachu
    Đang tải...

2. trantueanh09

trantueanh09 Đêm thấy ta là thác đổ...

Ðề: Mẹ nào có kinh nghiệm cho con đi lớp mẫu giáo giúp mình với!

Hic, nghe mà thương con quá.
    Bây giờ cần check 1 số thông tin thế này:
    1. Trước khi cho bé đi nhà trẻ, gia đình có làm công tác tư tưởng cho con không? Nếu chỉ dẫn bé đến nhà trẻ chơi thì bé chỉ nghĩ đơn thuần là đi chơi ở nơi có đồ chơi. Nếu gia đình kết hợp với việc đó bằng việc: nói chuyện với con về ngôi trường có đồ chơi, có các bạn, các cô. Khi đến chơi nên để bé giao lưu sao cho thuộc tên cô giáo (nếu bé thân với cô giáo sẽ chăm bé trực tiếp sau này càng tốt), thuộc tên 1 vài bạn mà bé hợp khi chơi cùng...
    2. Cách các cô giáo ở trường giúp bé hòa nhập môi trường mới như thế nào?: Các cô có cắt cử 1 cô giáo bế và chơi với bé trong 1 tuần đầu tiên để bé thấy yên tâm không?
    3. Thái độ của con: khi đưa con đi học, con có khóc chống đối nhiều không? Khi trao cho cô giáo con còn khóc không? Khi lên lớp rồi con còn khóc không? Nếu bé khóc cả quá trình thì nên xem xét. Bé có tham gia các hoạt động học tập, vui chơi cũng các bạn và các cô không? Cái này nếu có camera quan sát sẽ thấy. Nếu bé chỉ khóc lúc bố mẹ đưa đến và vẫn tham gia các hoạt động thfi chắc là không đáng lo lắm.
    Khi các dấu hiệu: khóc nhiều, mơ ngủ, gào thét, ốm liên miên, không tham gia các hoạt động của lớp... kéo dài 1 tháng thì mẹ cháu nên xem xét lại, có thể môi trường đó chưa hẳn đã phù hợp với con.
    Chúc cả nhà luôn khỏe và vui! :)

3. phuongthy

phuongthy Thành viên nổi tiếng

em cũng chuẩn bị cho con đi học vào thứ 5 này, em lo quá

4. trantueanh09

trantueanh09 Đêm thấy ta là thác đổ...

Chà, đúng 20-10 ah. Cả nhà cố gắng nhé, cứ thoải mái tư tưởng thì tự nhiên con cũng sẽ thấy thoải mái. Nhiều khi do bố mẹ ông bà căng thẳng quá nên các con cũng ảnh hưởng. Trộm vía bé nhà mình đi lớp đùng 1 tuần thfi quen và thích đi lớp. Nhưng cũng không thể nói trước hay đánh đồng các bé với nhau được vì mỗi bé là 1 con người khác nhau, môi trường sống cũng khác nhau nữa, quan trọng là có cách làm hợp lý để việc đi học của con trở thành niềm vui của các nhà. :)

5. Canhbuomdotham79

Canhbuomdotham79 Thành viên chính thức

Mình lạc đề một chút các mẹ ơi đi cô ngày 20-10 không ạ? Ngày 20/10 cách ngày 20/11 gần. Không biết thế nào cho phải nữa?????????? Không đi thì sợ con mình không được quan tâm, đi thì sót hết cả ruột........................... Khó quá khó quá. Mẫu giáo tận 3 cô/ 1 lớp cơ. Híc híc lương mình được có 3.5tr.

chuotcontime thích bài này.
  6. manly shopping

manly shopping Thành viên rất tích cực

Bớt ăn bớt mặc 1 chút cho con đc chăm sóc tốt bạn ah, mình thì đều đặn lắm, trộm vía con thích đến lớp từng ngày, vì cô yêu mà.

7. cutekids_shop

cutekids_shop Momma baby

Muốn con hay chữ phải yêu lấy thầy mà. Hic, thôi thì tất cả vì con yêu.

8. hongtrangtran

hongtrangtran Jerry Chuột!

Nhoac nhà mình thì ở nhà đến 3 tuổi. Khi quyết định cho bé đi học thì mình thường xuyên làm công tác tư tưởng. Sau khi chọn được trừong hài lòng (là trường công, đạt chuẩn quốc gia, sân trường rộng rãi thoáng mát, nhiều đồ chơi...) mình nộp hồ sơ. Khi có kết quả chính thức, mình thường xuyên dắt nhóc đến trường chơi, đầu tiên thì chơi ở ngoài sân trường. rồi từ từ vào lớp chơi cùng các bạn (lúc này trường đang học hè). Thấy tình hình hơi khả quan, mình bắt đầu dăng ký cho bé học hè. Đầu tiên chỉ cho bé đi học 1/2 ngày. Đến 11h trưa là mình đến đón bé về. Cũng mất hết cả tuần lễ bé mới bắt đầu quen với việc đi học. Rồi sau đó mình đón bé trễ dần và rồi thì bé đi học cả ngày như các bạn. Moị chuyện rồi cũng ở hết ah. Đừng lo lắng quá.

9. Chít ngoan

Chít ngoan Thành viên chính thức

ôi, con em giờ là 17 tháng mà em tính đến 2 tuổi sẽ cho bé đi học, cũng đang lo lắng lắm đây ạ. Em định cho cháu đi học trường tư rồi đến 3 tuổi sẽ cho học trường công. Nhưng không biết trường công có nhận bé 2 tuổi không các mẹ nhỉ?

10. chuotcontime

chuotcontime

Mình nghĩ nên cho con học trường tư rồi đến 3 tuổi sẽ con đi học trường công, bởi vì:
    - Con 2 tuổi mà đi học trường công thì sự quan tâm, chăm sóc của cô đối với con không được nhiều vì lớp quá đông học sinh.
    - Con 2 tuổi vẫn cần phải chăm sóc ăn, ngủ, chơi....rất nhiều, con chưa thể tự lập được.
    - Con đi học đã quen với môi trường thì thay đổi môi trường k còn là vấn đề khó khăn với con nữa.
    Chúc cả nhà vui vẻ nha.

11. hangdiachu

hangdiachu Thành viên tích cực

Cảm ơn các mẹ đã quan tâm. Bạn Nhím nhà mình sau 3 tuần đi cũng thấy thích nghi rồi. Bây giờ chỉ khóc không đi lớp vào buổi sáng, còn đến lớp vẫn ngoan và chơi với bạn. Mình cho con đi trường công lập, mình cũng tìm hiểu rất kỹ và trước khi con đi bà và cháu cũng đến trường chơi và làm quen rồi. Như mình kể trước ấy, con đi chơi và làm quen thì thích nghi rất nhanh, nhưng khi chính thức đi lớp thì mới dẫn đến tâm trạng sợ sệt như lần trước mình kể với các mẹ.
    Con đến lớp mình cũng rất quan tâm đến cô, nhờ cô vì mình biết khi con đi lớp thời gian con ở trường nhiều. Mọi sự phát triển của con gần như mình phải nhờ cô.
    ....
    Cũng may mà con cũng thích nghi rồi các mẹ ạ. Bây giờ đi làm về thấy con vui vẻ không còn cảm giác sợ sệt như mấy tuần trước, con học được nhiều bài hát hay và hát suốt mình thấy vui quá.
    Cảm ơn các mẹ nhiều lắm!

12. cutekids_shop

cutekids_shop Momma baby

Vậy là mừng rồi mẹ nó ah... chúc 2 mẹ con vui vẻ nhé.

13. dalathanoi

dalathanoi Banned. Cẩn thận! Người này không trung thực.

Đánh dấu, mình cũng sắp có bé phải gửi đi nhà trẻ.

14. bong03vacun06

bong03vacun06 Thành viên tập sự

Để bé thích ứng tốt với môi trường nhà trẻ thì trước tiên bố mẹ cần phải cho bé làm quen với môi trường này trước khi chính thức đi học. Chẳng hạn, hàng ngày chở bé đến trường chơi, chỉ cho bé thấy đi học sẽ được làm quen với nhiều bạn bè, được chơi nhiều trò chơi, được cô giáo chăm sóc…, tức tạo cho bé cảm giác thân quen mới môi trường mới. Và khi chính thức cho bé đi nhà trẻ, phụ huynh phải tạo cho bé cảm giác không bị mẹ bỏ rơi bằng cách ở lại trường cùng bé trong vài ngày đầu. Từ chỗ ở lại một buổi với bé, sau đó ở lại vài giờ. Khi về thì mẹ phải hứa với bé chiều sẽ đón sớm...
    Bạn có thể bắt đầu lại với bé bằng cách cùng con đến trường, để con quen môi trường mới, có được cảm giác an toàn, sau đó hãy bắt đầu "thả" bé. Bạn cũng cần tìm hiểu các hoạt động ở trường để tìm sự phù hợp nhất cho con, để con thích thú với các trò chơi ở đó thì con có thể dần quen với việc đến trường. Chúc bạn thành công.

15. nguoimeguongmau

nguoimeguongmau Thành viên mới

Bé nhà mình cũng khóc như vậy, tuy không ám ảnh cả trong giấc mơ như Nhím. Nhưng mình nghĩ bạn nên đổi trường cho con nếu 1 tháng không có thay đổi gì. Vì đa số những nguyên nhân làm cho bé sợ đến lớp là do trường lớp, cô giáo và bạn bè ở đó. Con mình đã đổi sang học trường khác và khong khóc như vậy nữa.