Góc nhà Moon: Viết cho con gái

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi tranganh1983hp, 17/11/2011.

1. tranganh1983hp

tranganh1983hp Mẹ Moon

Ðề: Góc nhà Moon: Viết cho con gái

Cách này cũng có vẻ khả thi, tớ sẽ thử lần lượt hehe

Đang tải...

2. trinhvan

trinhvan Thành viên chính thức

Các mẹ nên tập cho con ăn kèm sữa ngoài từ lúc còn bé để bé quen dần với sữa ngoài, sau này dễ cai. Chứ không cho ăn sữa ngoài hay để con lớn đến khi gần thời điểm cai sữa mới cho ăn cũng không phải là hợp lý đâu. Biết là sữa mẹ tốt, đủ dinh dưỡng và tạo đủ chất đề kháng, miễn dịch cho con trong 6 tháng đầu nhưng vẫn nên cho con tập ăn sữa ngoài. Chế độ dinh dưỡng của mẹ ở ta không thể đầy đủ và khoa học như Tây được. Chứ nếu cứ để con chỉ ăn mỗi sữa mẹ đến khi lớn, độp cái bắt con bỏ bú quay sang uống sữa hộp thì khó lắm, con ăn không quen mà một ngày phải ăn mấy bình to cũng tội các con. Cai sữa cho con thì cho sang ông bà chăm cho ít tuần. Để mẹ con cạnh nhau khó cai lắm. Ngày xưa các cụ cho bú nhiều đến khi cai phải áp dụng đủ các "thủ đoạn", hihi, bôi cao, bôi nhọ nồi, dọa dẫm... đến khổ.

mẹ Cải bắp thích bài này.
  3. hienhienxinh

hienhienxinh Thành viên sắp chính thức

con nhà e gần 14 tháng rùi, trộm vía mấy tháng trước cu cậu ăn ngủ rất ngoan, trước khi đi ngủ làm 1 cốc sữa rồi ngủ 1 mạch, có hôm thì ti 1lần thôi, e đang mừng vì nghĩ như thế cai sữa sẽ dễ,ai dè tháng trước cu cậu ốm 1 trận sút cân, lười ăn thế là lại nhéo nhéo ti mẹ suốt, giờ muốn cai cũng thấy xót quá, giờ còn đi nhà trẻ nữa chứ, cuối giờ mẹ đón về là phải ti đã rồi mới ăn uống. đành phải trị biếng ăn đã xem thế nào, hix hix, đã lười ăn là thấy khó chữa nhất các mẹ ạ, cu cậu cứ nhè ra, từ bé cu cậu ăn tạp đủ mọi thứ vậy mà bây giờ chỉ vài món là há mồm thôi, mà đc rất ít, váng sữa và sữa chua bi giờ cũng chịu thua luôn, e stress nặng quá các mẹ ạ

4. mẹ Cải bắp

mẹ Cải bắp Thành viên mới

Bé nhà mình 17 tháng đã phải cai rồi, lúc đầu mình bôi dầu Phật linh , nhưng bé vẫn cứ ti bình thường, chẳng thấy cay là gì.
    Hôm sau đành phải thay đổi chiến lược, đàng chịu bẩn lấy bút dạ màu đỏ bôi lên ti, bé đòi ti mình bảo với bé là ti mẹ đang bị chảy máu đau lắm, bé kéo áo lên thấy đỏ, bé ko những ko ti mà còn thổi cho mẹ khỏi đau nữa. mỗi lần thèm mẹ bảo mẹ đang bị đau, nhìn thấy màu đỏ thế là bé lại kéo áo mẹ xuống. Đêm ngủ thèm ti, mẹ bảo con uống sữa nhé, bé gật đầu, mấy ngày như thế bé bỏ hẳn ti mẹ luôn, ko hề khóc tí nào nhé.

5. thuynga82

thuynga82 Thành viên mới

Em trước cai sữa cho con cũng đến khổ. Cho đi ở nhà ông bà 1 tuần, về nhìn thấy mẹ là nhảy bổ luôn vào, lại phải cho đi ở đợt 2. Mãi mới cai được.

6. kimdung84

kimdung84 Banned

Cai sữa là mẹ phải cứng rắn và cương quyết. Bé nhà mình nghiện ti nặng mà trộm vía con, cai sữa chả phải cách ly con đêm nào cả. Thế mà vẫn nhanh chóng và hiệu quả.

7. dungnguyen83

dungnguyen83 Thành viên mới

Nhà mình cai cho bé lúc hết 17 tháng, mấy hôm đầu cũng vất vả lắm, bình thường thì tối đi ngủ bé ngậm ti và ngủ luôn, khi cai sữa bố bé bế ru ngủ mình trốn không cho bé nhìn thấy, đêm thì mình ngủ ngược chiều với bé. Thương con nhưng mọi người nói là phải kiên trì chứ cứ cai đi cai lại khó lắm. Gần 1 tuần thì 2 mẹ con tự ôm nhau ngủ, lúc đó bé cũng vạch tìm ti mẹ nhưng mình ko cho, bé ấm ức khóc 1 xíu rồi ngủ tiếp chứ k đòi ti nữa. Giờ thì cai dc 3 tuần rồi, bé cũng quen với nề nếp ngủ k cần ti mẹ nữa rồi.

8. jennynguyen81

jennynguyen81 Thành viên mới

Nhà mình khi cai sữa vẫn do mẹ ru ngủ, từ lúc bắt đầu cai con càng bám mẹ vì cai sữa làm con hụt hẫng mà, nửa đêm con tỉnh giấc mẹ vẫn là người vỗ mông, vai, vuốt ve và ôm con cho con ngủ, chứ không nằm ngược đầu như mẹ nó.

9. quynh.huong

quynh.huong Thành viên sắp chính thức

Nhà mình đồng quan điểm với nhà jenny, thời điểm cai sữa là lúc con hụt hẫng nhất và lúc đó mẹ càng cần vỗ về con nhiều hơn. 2 mẹ con mình tưởng cai sữa khó khăn hóa ra lại rất đơn giản mà k cần cách ly nhau hay là nằm ngược đầu nhau làm gì cả, vì mới cai sữa con ngủ đêm sẽ không yên giấc, có thể sẽ quấy khóc đêm, lúc đó con rất cần mẹ an ủi, vỗ về, xoa lưng, vỗ mông... để con ngủ lại.

10. mẹ sophia

mẹ sophia Thành viên đạt chuẩn

Mình nghĩ là cũng tùy bé nữa, vì có bé cai sữa rất dễ, cũng có bé thì rất khó. Bé nhà mình chỉ cần thấy bóng mẹ thì theo và đòi ti luôn, lúc đó lại càng khóc ghê. Nhưng thôi giờ công cuộc cai sữa xong rồi, các mẹ chưa cai sữa thì cứ tham khảo mỗi mẹ 1 ý kiến sẽ tìm ra cách hay nhất với bé nhà mình, cách của mẹ này không được lại áp dụng cách của mẹ khác ;)

11. diemhoang

diemhoang Thành viên đạt chuẩn

Tớ có 1 cô công chúa đc gần 9 tháng rồi, nặng 8,4kg dài 72cm, ngày ăn 3 bữa bột + 4 bữa sữa...tớ cho con đi khám bác sĩ bảo chiều dài thì ok còn cân nặng thì trung bình thôi. Từ hồi con 4 tháng tớ mất sữa nên nuôi bộ hoàn toàn bằng sữa Similac Neosure của Abbott dành cho trẻ nhẹ cân ( 375k/1 hộp ) tớ thấy con cũng lên cân nhưng ko nhiều, vị sữa nhạt, hơi khó uống nhưng được cái hàm lượng dinh dưỡng và năng lượng cao hơn hẳn các loại sữa khác. Không biết ở đây có mẹ nào cho con dùng loại này chưa? Cho em xin tí kinh nghiệm đi ạ

12. Ðề: Góc nhà Moon: Viết cho con gái

Neosure là dành cho trẻ nhẹ cân, sinh non đấy. Con mình cũng dùng loại này, đúng là lên cân tốt. Nhưng khi cân nặng ok rồi thì bác sỹ khuyên không nên dùng nữa mà chuyển sang loại thường. Khi lớn hơn, nếu có thời gian bé ốm hay biếng ăn thì có thể cho uống loại này vì nó nhiều năng lượng hơn. Khi nào bình thường thì lại thôi.

13. mecongchuabarbie

mecongchuabarbie Thành viên sắp chính thức

Hic, bé út nhà em 6 tháng có 6,7kg đây, ăn bột, hoa quả, váng sữa, sữa chua liên tù tì mà không thấy lên cân, chắc cũng phải uống Neosure 1 đợt thôi, bé nghịch quá, không ngồi yên bao giờ, uống loại ít năng lượng, ít chất béo như Aptamil không lên nổi 1 lạng nào.

14. tranganh1983hp

tranganh1983hp Mẹ Moon

Sữa công thức thì loại nào dễ uống nhất cho bé nhỉ các mẹ? Bé nhà em từ xưa đến giờ toàn phải đè ra mà đổ vào thôi, chả chịu tự giác uống gì cả.